ఒమిక్రాన్ ప్రకృతి మనకు ఇచ్చిన బహుమతి

Omicronతో మాకు ప్రమాదం లేదు

Omicron తో తీవ్రమైన లక్షణాలు లేవు

కీళ్ల నొప్పులు, తలనొప్పి సర్వసాధారణం

దక్షిణాఫ్రికాలో ఒక నెలలో ఎవరూ చనిపోలేదు

రానున్న రెండు వారాలు కీలకం

మూడవ తరంగం పూర్తిగా వ్యాపించలేదు

‘ఆంధ్రజ్యోతి’తో ఏఐజీ చైర్మన్ డా.నాగేశ్వర రెడ్డి

ప్రస్తుతం Covid-Omicron అనే కొత్త వైరస్ ప్రపంచాన్ని వణికిస్తోంది. ఇది ఎంత తీవ్రంగా ఉంది? దీని వల్ల ఎంత నష్టం జరుగుతుంది? ప్రస్తుతం అందుబాటులో ఉన్న టీకాలు దీనిని నిరోధించగలవా? ఇలాంటి ఎన్నో ప్రశ్నలు రోజూ తలెత్తుతున్నాయి. కానీ ఒమిక్రాన్- ప్రకృతి మనకు ఇచ్చిన బహుమతి అని ప్రముఖ పరిశోధకులు, ఏషియన్ ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఆఫ్ గ్యాస్ట్రోఎంటరాలజీ చైర్మన్ డాక్టర్ నాగేశ్వర రెడ్డి అన్నారు. ‘ప్రస్తుతం అందుబాటులో ఉన్న అధ్యయనాలు మరియు సమాచారం ఆధారంగా – ఓమిక్రాన్ వల్ల తీవ్రమైన వ్యాధి లక్షణాలు వచ్చే అవకాశం లేదు’ అని డాక్టర్ నాగేశ్వర రెడ్డితో ప్రత్యేక ఇంటర్వ్యూ.

ఓమిక్రాన్ ప్రపంచాన్ని భయపెడుతోంది. అది అంత ప్రమాదకరమా?

ప్రస్తుతం మనకు అందుబాటులో ఉన్న ఆధారాలను బట్టి చూస్తే – ఓమిక్రాన్ అంత భయంకరమైన వైరస్ కాదు. గత నెల 9వ తేదీన బోట్స్‌వానాలో తొలిసారిగా ఓమిక్రాన్ కనిపించింది. 11వ తేదీన దక్షిణాఫ్రికాలో కూడా కనిపించింది. తర్వాత ఇతర దేశాల్లోనూ ఈ వైరస్‌ బయటపడింది. వీటిలో అత్యధిక కేసులు దక్షిణాఫ్రికాలో నమోదయ్యాయి. దక్షిణాఫ్రికాలో ఉన్న నా స్నేహితులతో మాట్లాడాను. వారు అందించిన సమాచారం ప్రకారం – ఓమిక్రాన్ సోకితే – కీళ్లనొప్పులు మరియు తలనొప్పి వంటి లక్షణాలు ఎక్కువగా కనిపిస్తాయి. ఆక్సిజన్ ఇవ్వాల్సిన అవసరం లేదు. గత నెలలో దక్షిణాఫ్రికాలో ఎవరూ చనిపోలేదు. దీని ఆధారంగా – Omicron తీవ్రమైన వైరస్ కాదు.

ఈ ఓమిక్రాన్ ఎలా పుట్టింది?

కోవిడ్ వంటి వాటిని ‘ఆర్‌ఎన్‌ఏ వైరస్‌లు’ అంటారు. కాలానుగుణంగా మారడం ద్వారా మాత్రమే అవి మనుగడ సాగించగలవు. అందుకే ఈ మార్పులు ఎప్పటికప్పుడు వస్తున్నాయి. అలాంటి మార్పులనే మనం ‘మ్యుటేషన్స్’ అంటాం. ఓమిక్రాన్‌లో ఇటువంటి 32 ఉత్పరివర్తనలు ఉన్నాయి. అంటే వైరస్ మారుతోంది. ఇది క్రమంగా ప్రమాదకరం కాదు. 1914 నాటి స్పానిష్ ఫ్లూ ఒక ఉదాహరణ. ఆ సమయంలో టీకాలు లేవు. అందుకే ఈ వైరస్ ప్రపంచాన్ని వణికించింది.

దాదాపు 5 కోట్ల మంది చనిపోయారు. క్రమంగా ఈ వైరస్ లలో మార్పులు వచ్చాయి. 1918 నాటికి ఇది సాధారణ ఫ్లూ వైరస్‌గా మారింది. వైరస్ ఇప్పటికీ పరివర్తన చెందుతోంది. ప్రతి సంవత్సరం సెప్టెంబర్‌లో, మార్పుల ఆధారంగా కొత్త టీకాలు విడుదల చేయబడతాయి. ఈ దృక్కోణంలో – ఒమిక్రాన్ అనేది ప్రకృతి మనకు ఇచ్చిన బహుమతి. ఇది సహజమైన టీకా.

Omicron ఇతర దేశాల నుండి మాకు వ్యాపించిందా?

Omicron ఎంతకాలంగా వ్యాపించిందో మాకు తెలియదు. అయితే గత నెలలోనే దాన్ని గుర్తించగలిగారు. దీనికి కారణం ఉంది. కోవిడ్ వైరస్‌లు వేర్వేరు యాంటిజెన్‌లను కలిగి ఉంటాయి. ఇప్పటివరకు వైరస్‌లలో ‘N’ మరియు ‘E’ యాంటిజెన్‌లు మాత్రమే ఉన్నాయి. ప్రస్తుతం అందుబాటులో ఉన్న చాలా RTPRS కిట్‌లు ఈ రెండింటిని మాత్రమే గుర్తిస్తున్నాయి. ‘S’ యాంటిజెన్ గుర్తించబడలేదు. ఓమిక్రాన్‌లో ‘S’ యాంటిజెన్ కూడా ఉంది, కాబట్టి జన్యు పరీక్ష ద్వారా దీన్ని నిర్ధారించడానికి సమయం పట్టింది. కాబట్టి ఇది ఇతర దేశాల నుండి వ్యాపించిందా? అని ఎవరూ చెప్పలేరు.

ఇది చాలా కాలంగా వ్యాపించి ఉండవచ్చు. కానీ మనం గుర్తించలేకపోవచ్చు. ఉదాహరణకు ‘స్పానిష్ ఫ్లూ’ స్పెయిన్‌లో పుట్టలేదు. అక్కడ చాలా మందిని ప్రభావితం చేసినందున దీనికి ఆ పేరు పెట్టారు. ఇక్కడ ఇంకో విషయం చెప్పాలి. ప్రపంచ ఆరోగ్య సంస్థ చాలా తెలివైనది – కోవిడ్ వైరస్‌లకు గ్రీక్ వర్ణమాల అక్షరాల తర్వాత పేరు పెట్టింది. దీనివల్ల ఒక ప్రాంతానికి చెడ్డపేరు వచ్చే అవకాశం లేదు.

అన్ని RTPCR కిట్‌లు ఓమిక్రాన్‌ను గుర్తించలేవు… మరియు ఇది పెద్ద సమస్య…

మన దేశంలో మూడు కంపెనీల RTPCR కిట్లు అందుబాటులో ఉన్నాయి. ఈ కంపెనీల కిట్‌లలో ఒకటి మాత్రమే Omicronని గుర్తించగలదు. Omicron వ్యాప్తి చెందుతుందని అనుమానించినట్లయితే – ఈ కిట్‌లు ఎక్కువగా ఉపయోగించబడతాయి. నా అభిప్రాయం ప్రకారం అది పెద్ద సమస్య కాదు.

ప్రస్తుతం అందుబాటులో ఉన్న వ్యాక్సిన్‌లు పనిచేస్తాయా?

లేదు. పని చేయదు. దీని కోసం కొత్త వ్యాక్సిన్‌ను రూపొందించాలి. భవిష్యత్తులో మరో మ్యుటేషన్‌ జరిగితే తగిన వ్యాక్సిన్‌ని అభివృద్ధి చేయాల్సి ఉంటుంది. కానీ Omicron చాలా తీవ్రమైనది కాదు కాబట్టి ఇది పెద్ద ప్రమాదాన్ని కలిగించకపోవచ్చు.

మూడో తరం వచ్చే అవకాశం ఉందని కూడా వార్తలు వస్తున్నాయి.

ప్రస్తుతం 90% మంది వ్యక్తులు ప్రతిరోధకాలను కలిగి ఉన్నారు, కాబట్టి మూడవ వేవ్ పూర్తిగా వ్యాపించదు. గత సంవత్సరం, కేవలం 20 శాతం మందికి మాత్రమే ప్రతిరోధకాలు ఉన్నాయి, కాబట్టి రెండవ వేవ్ యొక్క తీవ్రత ఎక్కువగా ఉంది. ప్రస్తుతం అలాంటి పరిస్థితి లేదు.

బూస్టర్ మోతాదుల గురించి కొంత అనిశ్చితి కూడా ఉంది. రెండవ డోస్ కోసం బూస్టర్ డోస్ తీసుకోవడం మంచిదా?

బూస్టర్ డోస్ తీసుకోవాలి. మా ఆసుపత్రిలో (AIG) చేసిన అధ్యయనాలలో ప్రతిరోధకాల సంఖ్య ఆరు నెలలు తగ్గింది. కాబట్టి బూస్టర్ డోస్ తప్పనిసరిగా తీసుకోవాలి. బూస్టర్ డోస్ తప్పనిసరి కాదని కొందరు వాదిస్తున్నారు. శరీరంలోని ‘టి’ కణాల నుంచి రోగనిరోధక శక్తి వస్తుందని వారి వాదన. కానీ ఇజ్రాయెల్‌లో నిర్వహించిన అధ్యయనాలు ఈ వాదన సరికాదని చూపిస్తున్నాయి.

ఇజ్రాయెల్‌లోని ప్రజలందరికీ టీకాలు వేస్తారు. ఇటీవలి కాలంలో కొందరు బూస్టర్ డోస్ కూడా తీసుకున్నారు. తాజాగా ఆ దేశంలో కూడా మళ్లీ వైరస్ విజృంభిస్తోంది. ఇటీవలి అధ్యయనాలలో, బూస్టర్ మోతాదు పొందిన వారిలో తీవ్రత తక్కువగా ఉంది. మన దేశంలో ICMR ఇలాంటి అధ్యయనం చేసింది.

ఇప్పటికీ 50 శాతం మంది రెండో డోస్ తీసుకోలేదు… ఇలాంటి పరిస్థితుల్లో బూస్టర్ డోస్ అంటే సమస్యలేనా?

ఒకవైపు రెండో డోస్… మరోవైపు బూస్టర్ డోస్ కూడా ఇవ్వాలనేది నా ఉద్దేశం. మాకు కూడా ఆ సామర్థ్యం ఉంది. ప్రజలందరికీ సరిపడా వ్యాక్సిన్‌లు అందుబాటులో ఉన్నాయి. అంతే కాకుండా ఎక్కువ కాలం వాడకపోతే గడువు ముగిసి నిరుపయోగంగా మారే అవకాశం ఉంది. 60 ఏళ్లు పైబడిన వారికి… బీపీ, షుగర్ ఉన్నవారికి… వైద్య సిబ్బందికి వెంటనే బూస్టర్ డోసులు ప్రారంభించాలి.

బూస్టర్ డోస్‌గా ఏ వ్యాక్సిన్‌ని ఇవ్వాలనే విషయంలో కూడా అనిశ్చితి ఉంది.

నా అభిప్రాయం ప్రకారం మిక్స్ అండ్ మ్యాచ్ బెస్ట్. అంటే గతంలో కోవిషీల్డ్ తీసుకున్న వారు ఈసారి కోవాక్సిన్ తీసుకోవాలి. దీనిపై సమగ్ర అధ్యయనం కూడా చేశాం. రెండు టీకాలు తీసుకోవడం వల్ల యాంటీబాడీల సంఖ్య పెరుగుతుందని తేలింది.

MVVT సమయాలు

కోవిడ్‌ను నిరోధించడానికి మేము ఒక ఫార్ములాను ప్రతిపాదించాము. దీనినే MVVT అంటారు…

మాస్క్ (M) తప్పనిసరిగా మాస్క్ ధరించాలి

టీకాలు వేయడం (v) టీకాలు తప్పనిసరి

వెంటిలేషన్ (v) ఇంట్లోకి గాలి, వెలుతురు వచ్చేలా చూసుకోవాలి

అనుమానం వచ్చిన వెంటనే పరీక్ష (టి) పరీక్ష చేయించుకోవాలి

అందువల్ల తక్కువ తీవ్రత

దక్షిణాఫ్రికాలో మురుగునీటిపై ఇటీవల ఒక అధ్యయనం జరిగింది. గతంలో – కోవిడ్ తీవ్రత ఎక్కువగా ఉన్నప్పుడు – ఈ మురుగునీటిలో ఆర్‌ఎన్‌ఏ కణాల సంఖ్య ఎక్కువగా ఉండేది. గత నెలలో Omicron కనుగొనబడిన తర్వాత, ఈ మురుగునీటిలో వ్యర్థాల పరిమాణం పెరిగింది. అయితే కేసుల సంఖ్య అంటే.. ప్రజల నుంచి వ్యర్థాలు వస్తున్నాయి కానీ.. వారిపై పెద్దగా ప్రభావం చూపడం లేదు.

మేము కఠినంగా ఉన్నాము!

ఇది జన్యువులపై ఎలాంటి ప్రభావం చూపదు. అంటే తల్లికి దొరికినా పిల్లలకు అందడం లేదు. అంతే కాకుండా మన భారతీయులలో ‘TSSRS’ అనే జన్యువు ఉంది. ఈ జన్యువు శతాబ్దాలుగా మన దగ్గర ఉంది. ఈ జన్యువు కారణంగా, మనపై కోవిడ్ ప్రభావం యొక్క తీవ్రత చాలా తక్కువగా ఉంటుంది. కాబట్టి, ప్రపంచవ్యాప్త మరణాలతో పోలిస్తే, మన దేశంలో కోవిడ్ మరణాల సంఖ్య చాలా తక్కువగా ఉంది. అమెరికాతో పోలిస్తే మన దేశంలో 30 శాతం తక్కువ.

రానున్న రెండు వారాలు కీలకం

Omicron యొక్క కొన్ని అంశాలతో పరిచయం పొందడానికి మరో రెండు వారాలు పడుతుంది. ఆ విషయాలు ఏమిటి?

ఈ వైరస్ ఎంత ప్రమాదకరమైనది?

ఇది ఉపయోగించిన ప్రతిరోధకాలను తటస్థీకరిస్తుంది?

టీకా తటస్థిస్తుందా?

వ్యాధి ఎంత తీవ్రంగా ఉంది?

ఇంటర్వ్యూ: సీవీఎల్ఎన్ ప్రసాద్

నవీకరించబడిన తేదీ – 2021-12-07T18:15:00+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *