Omicron సోకినట్లయితే ఏమి జరుగుతుంది? ఎవరు ప్రమాదంలో ఉన్నారు?

ఆంధ్రజ్యోతి (11-01-2021)

కరోనా మూడో తరంగం ఓమిక్రాన్ వేగంతో విజృంభిస్తోంది! ఈ వైరస్ యొక్క తీవ్రత మరియు బూస్టర్ డోస్ యొక్క ప్రయోజనం గురించి మాకు చాలా సందేహాలు ఉన్నాయి. Omicron నివారించాలంటే ఎలాంటి జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలి? వస్తే ఏం చేయాలి? ఈ ప్రశ్నలకు వైద్యులు సమాధానం ఇస్తారు!

వ్యాక్సినేషన్ కోవిడ్ వైరస్ నుండి రక్షించగలదనేది నిజమే అయినప్పటికీ, ఈ రక్షణ డెల్టా వేరియంట్‌కు మాత్రమే పరిమితం చేయబడింది. మేము ఇప్పటివరకు అభివృద్ధి చేసిన రెండు వ్యాక్సిన్‌లు స్పైక్ ప్రోటీన్‌ను లక్ష్యంగా చేసుకోవడానికి తయారు చేయబడ్డాయి. ఈ స్పైక్ ప్రొటీన్, వైరస్ కణంలోకి ప్రవేశించడానికి సహాయపడుతుంది, ఓమిక్రాన్‌లో భిన్నంగా ఉంటుంది. కాబట్టి మునుపటి టీకాలు దీనిని నిరోధించలేవు. కాబట్టి కోవిడ్ సోకినా, లేకపోయినా, టీకాలు వేసినా, వేయకున్నా… ఎవరైనా సులభంగా ఓమిక్రాన్ బారిన పడవచ్చు. ఇతర రూపాంతరాల కంటే Omicron అధిక ఉత్పరివర్తనలు మరియు వ్యాప్తిని కలిగి ఉంది.

సోకితే ఏమవుతుంది?

ఓమిక్రాన్ ఇన్ఫెక్షన్ తేలికపాటి లక్షణాలను కలిగిస్తుంది. ఫ్లూ లాంటి దగ్గు, జలుబు, గొంతునొప్పి మరియు జ్వరం లక్షణాలు రెండు మూడు రోజులపాటు కొనసాగి తగ్గిపోవచ్చు. కానీ లక్షణాలను నిర్లక్ష్యం చేయకుండా, వైద్యుడిని సంప్రదించి చికిత్స ప్రారంభించడం అవసరం. టీకాలు వేయని వ్యక్తులలో ఓమిక్రాన్లు ఎక్కువగా అభివృద్ధి చెందుతాయి, కాబట్టి ఈ వర్గంలోని వ్యక్తులు మరింత జాగ్రత్తగా ఉండాలి.

యాంటీబాడీలు ఎంత ప్రభావవంతంగా ఉంటాయి?

యాంటీబాడీ మెడియేటెడ్ ఇమ్యూనిటీ, టీ సెల్ మెడియేటెడ్ ఇమ్యూనిటీ… ఈ రెండు రకాల ఇమ్యూనిటీలు శరీరంలో ఉంటాయి. యాంటీబాడీ ఇమ్యూనిటీ వైరస్‌లు సెల్‌లోకి ప్రవేశించకుండా నిరోధిస్తుంది. కానీ ఓమిక్రాన్ విషయంలో, దాని స్పైక్ ప్రోటీన్ రూపం మారిపోయింది, కాబట్టి ఈ వైరస్ శరీరంలో ఉండే యాంటీబాడీ రోగనిరోధక శక్తిని తప్పించుకోగలదు. అయినప్పటికీ, Omicron T సెల్ రోగనిరోధక శక్తిని తప్పించుకోలేదు. ఈ రకమైన రోగనిరోధక శక్తి… కోవిడ్ వ్యాక్సిన్‌ల ద్వారా, కోవిడ్ బారిన పడడం ద్వారా అందించబడుతుంది. ఒమిక్రాన్ ఇన్ఫెక్షన్ తీవ్రత పెరగకుండా తగ్గుతూ ఉండటానికి కారణం ఇదే!

బూస్టర్ మోతాదుతో ఇది ఉపయోగకరంగా ఉందా?

వ్యాక్సిన్‌లతో శరీరంలో అభివృద్ధి చెందిన యాంటీబాడీల జీవితకాలం కేవలం ఆరు నెలలు మాత్రమే! అప్పటి నుంచి వీటి సంఖ్య తగ్గుతూ వస్తోంది. అయినప్పటికీ, T సెల్ రోగనిరోధక శక్తి ప్రతిరోధకాల కంటే కొంత కాలం పాటు కొనసాగుతుంది మరియు క్షీణించడం ప్రారంభమవుతుంది. కాబట్టి రోగనిరోధక శక్తిని అప్‌గ్రేడ్ చేయడానికి తప్పనిసరిగా బూస్టర్ డోస్ తీసుకోవాలి. భవిష్యత్తులో కూడా, వేరియంట్లు మారుతున్నందున, మీరు బూస్టర్ మోతాదులను తీసుకుంటూనే ఉండాలి!

ఫైజర్ మరియు ఆధునిక టీకాల విషయంలో క్రాస్-వ్యాక్సినేషన్ ప్రయోజనకరంగా ఉంటుంది. అయినప్పటికీ, కోవిషీల్డ్ మరియు కోవాక్సిన్ విషయంలో క్రాస్-వ్యాక్సినేషన్ ప్రయోజనకరంగా ఉంటుందని రుజువు శాస్త్రీయంగా నిరూపించబడలేదు. కాబట్టి ప్రభుత్వం కూడా మునుపటి వ్యాక్సిన్‌ను బూస్టర్ డోస్‌గా తీసుకోవాలని సూచిస్తోంది. అయినప్పటికీ, బూస్టర్ మోతాదులో భాగంగా క్రాస్-వ్యాక్సినేషన్ పొందాలనుకునే వారు అదనపు రక్షణ కోసం అలా చేయవచ్చు.

ఓమిక్రాన్‌తో ప్రమాదం… వారిదే!

గుండె సమస్యలు మరియు ఇతర తీవ్రమైన ఆరోగ్య సమస్యలతో అధిక-ప్రమాదకర వ్యక్తులలో Omicron మరింత ప్రభావవంతంగా ఉంటుంది. డెల్టా మాదిరిగానే ఓమిక్రాన్ ఇన్ఫెక్షన్ తీవ్రతను బట్టి యాంటీ వైరల్, యాంటీ ఇన్‌ఫ్లమేటరీ… రెండు రకాల చికిత్సలు తీసుకోవాలి. మొదటి దశలో, వైద్యులు యాంటీబాడీ కాక్టెయిల్ మరియు యాంటీవైరల్ ఔషధాలను సూచిస్తారు. కానీ ఈ మొదటి-దశ ఔషధాల కాక్టెయిల్ కూడా S ప్రోటీన్‌ను లక్ష్యంగా చేసుకుంటుంది. కాబట్టి ప్రస్తుతం అందుబాటులో ఉన్న మందులు Omicron కోసం పని చేయకపోవచ్చు. కానీ యాంటీవైరల్ మందులు ఏదైనా వైరస్‌కు వ్యతిరేకంగా పనిచేస్తాయి. కాబట్టి డెల్టా వేరియంట్‌కు ఉపయోగించే రెమ్‌డెసివిర్ మరియు మోల్నోపిరావిర్ యాంటీ-వైరల్ ఔషధాలను ఓమిక్రాన్ కోసం ఉపయోగించవచ్చు. ఈ మందులు వైరస్ గుణించకుండా నిరోధిస్తాయి. రెండో దశలో వైరస్ ఊపిరితిత్తుల్లోకి చేరినప్పుడు స్టెరాయిడ్స్ వాడాల్సి వస్తుంది.

పరీక్షలో ఉత్తీర్ణులా?

Omicron RTPCR ద్వారా నిర్ధారించబడలేదు. ఈ రూపాంతరం యొక్క ఖచ్చితమైన గుర్తింపు కోసం జన్యు శ్రేణి అవసరం. దీనికి ప్రత్యామ్నాయం RTPCR పరీక్షలో S జన్యువు యొక్క ఫలితాన్ని పరిశీలిస్తోంది. S జన్యువు ప్రతికూలంగా ఉంటే, అది ఓమిక్రాన్‌గా నిర్ధారించబడుతుంది మరియు అది సానుకూలంగా ఉంటే, అది డెల్టాగా నిర్ధారించబడుతుంది. Omicron ఇంకా ప్రారంభ దశలోనే ఉంది కాబట్టి పాత మరియు కొత్త వేరియంట్‌లు రెండూ కేసులను చూపుతున్నాయి. కాబట్టి కొంత గందరగోళం ఉంది. రెండు వారాల తర్వాత డెల్టా పూర్తిగా అదృశ్యమవుతుంది మరియు ఓమిక్రాన్ పెరుగుతుంది.

దీనివల్ల వ్యాప్తి ఎక్కువ!

చాలా మందికి రెండు డోసుల వ్యాక్సిన్‌ వచ్చింది. ఓమిక్రాన్ సోకింది, లక్షణాలు వగైరా.. నేను రెండు డోస్‌లు తీసుకున్నందున, ఐసోలేట్ కాకుండా ఓమిక్రాన్ సోకలేనన్న అజాగ్రత్త వల్ల వైరస్ ఎక్కువగా వ్యాపిస్తోంది.

దీర్ఘకాలిక ప్రభావం?

ఓమిక్రాన్ గత నవంబర్‌లో మన దేశంలో పుట్టింది. కాబట్టి కోవిడ్ యొక్క దీర్ఘకాలిక ప్రభావాలను తెలుసుకోవాలంటే మనం కొంత కాలం వేచి ఉండాలి. కానీ దక్షిణాఫ్రికా, ఓమిక్రాన్ ఇప్పటికే విజృంభిస్తోంది మరియు క్షీణిస్తోంది, దీర్ఘ కోవిడ్ సంకేతాలను చూపుతోంది. Omicron చాలా తేలికపాటిది కాబట్టి, ఇది దీర్ఘకాలిక ప్రభావాలను కలిగి ఉండకపోవచ్చు.

ఓమిక్రాన్ ఇన్ఫెక్షన్?

RTPCR పరీక్ష చేయాలి. Omicron నిర్ధారణ అయినట్లయితే వైద్యులను సంప్రదించాలి. సెల్ఫ్ ఐసోలేషన్ చేసుకోవాలి. జ్వరానికి పారాసిటమాల్, దగ్గు మందు, విటమిన్ మాత్రలు లక్షణాల ఆధారంగా వేసుకోవాలి. ఇన్ఫెక్షన్ తీవ్రతను బట్టి వైద్యుల సూచనల మేరకు యాంటీ వైరల్ మందులు వాడాలి. పల్స్ ఆక్సిమీటర్ సహాయంతో ఆక్సిజన్ స్థాయిలను రోజుకు రెండుసార్లు తనిఖీ చేయాలి. ఆక్సిజన్ స్థాయి 94కి పడిపోతే, మీరు ఆలస్యం చేయకుండా ఆసుపత్రికి చేరుకోవాలి. పోషకాహారం మరియు పుష్కలంగా ద్రవాలు తీసుకోండి. విశ్రాంతి తప్పనిసరి.

ఇవీ ప్రభుత్వ మార్గదర్శకాలు!

లక్షణాలు ఉన్న లేదా లేని ఎవరైనా RTPCR పాజిటివ్ నుండి వేరుచేయబడాలి. వరుసగా మూడు రోజులు జ్వరం లేకపోయినా పరీక్ష సానుకూలంగా ఉంటే, ఫలితం నుండి ఏడు రోజుల పాటు వ్యక్తి ఐసోలేషన్‌లో ఉండాలి. Omicron సోకినట్లు అనుమానించబడినవారు, లక్షణాలు కలిగి మరియు సానుకూల ఫలితాన్ని పొందుతున్నవారు 10 రోజుల పాటు ఆసుపత్రిలో లేదా ఇంట్లో ఒంటరిగా ఉండాలి. బలహీనమైన రోగనిరోధక వ్యవస్థ కలిగిన వ్యక్తులు (క్యాన్సర్, హెచ్‌ఐవి పాజిటివ్, అవయవ మార్పిడి గ్రహీతలు) ఒమిక్రాన్ ఇన్‌ఫెక్షన్ బారిన పడిన వారిని ఇంట్లో కాకుండా ఆసుపత్రిలో వేరుచేయాలి. ఐసోలేషన్ వ్యవధి తర్వాత మళ్లీ పరీక్షించాల్సిన అవసరం లేదు.

డా. వి. నాగార్జున మాథుర్,

సీనియర్ ఇంటర్వెన్షనల్ పల్మోనాలజిస్ట్,

యశోద హాస్పిటల్స్, సోమాజిగూడ, హైదరాబాద్.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-01-11T19:23:03+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *