రోగాలు రాకుండా పెద్దలు జాగ్రత్త..?

ఆంధ్రజ్యోతి (18-01-2022)

65 ఏళ్ల తల్లి మెట్లు ఎక్కుతూ అలసిపోయినా, 70 ఏళ్ల తండ్రి కీళ్ల నొప్పుల కారణంగా నడకను ఆపివేసినా ‘పెద్దవయసులో ఇదంతా మామూలే!’ మనం అనుకుంటాం మనమే కాదు, పెరుగుతున్న మన తల్లిదండ్రులూ అలాగే ఆలోచించి సర్దుకుంటారు. అయితే వృద్ధాప్యాన్ని, శారీరక సమస్యలను కలిపి చూడడం సరైనదేనా? వృద్ధుల అవసరాలు తీర్చడం, వారికి అనుకూలమైన వాతావరణంతో నాణ్యమైన జీవితాన్ని అందించడం మన బాధ్యత కాదా? అందుకు ఏం చేయాలి? ముందుకి సాగడం ఎలా?

యువకులు మరియు మధ్య వయస్కులతో పోలిస్తే, పెద్దలలో రోగనిరోధక శక్తి తక్కువగా ఉంటుంది. కాబట్టి అంటువ్యాధులు మరియు వ్యాధులు సంక్రమించినప్పుడు, అవి లక్షణాలు కనిపించవచ్చు లేదా కనిపించకపోవచ్చు. కాబట్టి పెద్దలకు వ్యాధులు రాకుండా జాగ్రత్తలు తీసుకోవడం మంచిది. అందుకు సంవత్సరానికి ఒకసారి తప్పనిసరిగా ఆరోగ్య పరీక్షలు చేయించుకోవాలి.

ఆ పరీక్షలు ఏమిటి?

మధుమేహం

హైపర్ టెన్షన్

కొలెస్ట్రాల్

గుండె (ECG, 2D ఎకో)

పూర్తి రక్త చిత్రం

మూత్రపిండాలు,

కాలేయము

థైరాయిడ్

కాల్షియం

ఎలక్ట్రోలైట్స్

అల్ట్రాసౌండ్ స్కానింగ్

కుటుంబ చరిత్రలో క్యాన్సర్ ఉన్నట్లయితే, క్యాన్సర్ స్క్రీనింగ్ 65 సంవత్సరాల వయస్సు నుండి ప్రారంభమవుతుంది

ఒకసారి చూసి తెలుసుకోండి…

వయసు పెరిగే కొద్దీ నొప్పులు, నీరసం వంటి సమస్యలు సహజమేనని పెద్దలు అభిప్రాయపడుతున్నారు. ఇది ఇబ్బంది కలిగించినా, కుటుంబ సభ్యులతో తమ అసౌకర్యాన్ని పంచుకోరు. కాబట్టి మౌఖిక పరిస్థితుల్లో పెద్దలను కొన్ని లక్షణాల గురించి అడగాలి. మీరు చేయగలిగిన పనులను మీరు చేయలేకపోతున్నారా? ఇది గమనించాలి. వృద్ధాప్యం వల్ల కలిగే శారీరక అసౌకర్యాల గురించి కొన్ని ప్రశ్నలు అడగాలి.

అడగవలసిన విషయాలు…

మునుపటిలా మెట్లు ఎక్కగలరా?

అలసట మరియు కీళ్ల నొప్పులు వంటి అసౌకర్యాలు ఉన్నాయా?

మలబద్ధకం, నీరు నిలుపుదల, మూత్ర సమస్యలు?

గమనించవలసిన విషయాలు

బరువు తగ్గడానికి ప్రయత్నించనప్పటికీ, ఆరు నెలల వ్యవధిలో మొత్తం శరీర బరువులో 10 శాతం తగ్గుదలని మీరు చూశారా?

ఎముక క్షీణించడం వల్ల ఎత్తు తగ్గుతుందా?

చిన్న ఎగుడుదిగుడు ఎముకలు పగులుతున్నాయా?

రోజువారీ కార్యకలాపాల కోసం ఇతరులపై ఆధారపడటం పెరిగిందా?

అసలు కారణం అడగండి…

పెద్దల దైనందిన కార్యక్రమాల్లో తేడాలుంటే వాటిని పట్టించుకోకుండా ఉండకూడదు. ఆ వ్యత్యాసాలకు కారణం ఆరోగ్యం మరియు ముసలితనంతో ముడిపడి ఉండాలనే నియమం లేదు. ఉదాహరణకు, మెట్లు ఎక్కడం కష్టం అలసట వల్ల కావచ్చు, కీళ్ల నొప్పులు కారణం కావచ్చు. మెట్లు ఎక్కితే కిందపడిపోవడం కూడా కారణం కావచ్చు. మెట్లు ఎక్కేటప్పుడు అలసట యొక్క కారణాలు ఊపిరితిత్తులలో లేదా గుండెలో ఉండవచ్చు. రక్తహీనత ఉన్నా అలసట వస్తుంది. కాబట్టి లక్షణాలకు మూలకారణాన్ని కనుగొని వాటికి చికిత్స చేయడం అవసరం. కొన్ని సందర్భాల్లో, పెద్దలకు కూడా కౌన్సెలింగ్ అవసరం కావచ్చు, తద్వారా వారు వీలైనంత తక్కువ ఇతరులపై ఆధారపడకుండా నాణ్యమైన రోజువారీ జీవితాన్ని గడపవచ్చు. అటువంటి సందర్భాలలో, పునరావాసం సహాయపడుతుంది.

సహజ పోషకాలు కీలకం

పెద్దలకు ఆహారంలో పోషకాలు ఎక్కువగా ఉండాలి. ధాన్యాలు (బియ్యం, గోధుమలు, రాగులు మొదలైనవి) ఎక్కువగా ఇవ్వాలి. పాలిష్ చేసిన పదార్థాలు, నిల్వ ఉంచిన పదార్థాలు ఇవ్వకూడదు. తాజాగా వండిన ఆహారాన్ని తినిపించాలి. పెద్దవారిలో పోషకాల శోషణ తక్కువగా ఉంటుంది. కాబట్టి కొన్ని సప్లిమెంట్లు కూడా ఇవ్వాలి. విటమిన్ డి మరియు కాల్షియం అవసరం. ఐరన్ మరియు మల్టీవిటమిన్ మాత్రలు తప్పనిసరి కానప్పటికీ, కొందరికి అవి అవసరం కావచ్చు. తగినంత ద్రవాలు తీసుకోండి. పిండితో చేసిన బిస్కెట్లు, బేకరీ ఉత్పత్తులు, నూనెలో వేయించినవి, ఉప్పు కలిపిన చిప్స్, నిల్వ ఉంచిన ఊరగాయలు మొదలైనవి పెద్దలకు ఇవ్వకూడదు. వీటికి బదులు ఇంట్లో వండిన పదార్థాలన్నీ మితంగా తినిపించవచ్చు. కానీ పెద్దల ఆరోగ్య పరిస్థితులకు అనుగుణంగా వైద్యులు సూచించిన ఆహార నియమాలు తప్పనిసరిగా పాటించాలి. మీకు రక్తపోటు ఉన్నట్లయితే, ఉప్పు తగ్గించాలి మరియు ఆపకూడదు. పెరుగు, మజ్జిగలో ఉప్పు కలపకూడదు. ఉప్పు ఎక్కువగా ఉండే పచ్చళ్లను ఇవ్వకండి. అన్ని రకాల పండ్లను స్నాక్స్‌గా తినిపించవచ్చు.

పెద్దలలో మూడ్ మార్పులు

60 ఏళ్లు దాటిన పెద్దలు ఎదుర్కొనే ‘లోటు’ ఎక్కువ. మునుపటి ఉద్యోగం లేదు. స్నేహితులు కూడా పోతారు. కొందరు తమ జీవిత భాగస్వామిని కూడా కోల్పోతారు. పిల్లలు చదువులకు, ఉద్యోగాలకు దూరమవుతారు. ఈ పరిస్థితులన్నీ పెద్దల మనస్సును ప్రభావితం చేస్తాయి. అది పెద్దవారిలో మానసిక కుంగుబాటుకు, ప్రవర్తనలో మార్పులకు దారితీస్తుంది. పెద్దవారిలో ఇలాంటి మార్పులు రాకుండా ఉండాలంటే కుటుంబ సభ్యులు అప్రమత్తంగా ఉండాలి. పెద్దలు ఉదయం లేచినప్పటి నుంచి రాత్రి పడుకునే వరకు విశ్రాంతి కార్యక్రమాల్లో నిమగ్నమై ఉండాలి. మనవలు, మనవరాళ్లను స్కూల్లో దింపడం, చిన్నచిన్న చితకా బజార్ పనులు చేయడం, తోటపని చేయడం వంటి పనుల్లో పెద్దలను నిమగ్నం చేయడం తప్పనిసరి.

మిమ్మల్ని గదికి పరిమితం చేయవద్దు

పెద్దలు సాధారణంగా రోజులో ఎక్కువ భాగం తమ గదులకే పరిమితమై ఉంటారు మరియు అవసరమైతే తప్ప కుటుంబ సభ్యులతో కలవరు. ఇంట్లో అలాంటి వాతావరణం సరికాదు. కుటుంబ సభ్యులు పెద్దలను వారు చేయగలిగినదంతా చేసేలా ప్రోత్సహించాలి మరియు వీలైనంత వరకు వారిని చురుకుగా ఉంచాలి. తాము చేయబోయే పనిని అడ్డుకోవడం సరికాదు. పిల్లలు ఎలా అర్థం చేసుకుంటారో, ఎలా ఆలోచిస్తారో అనే అనుమానాలు, భయాలు పెద్దలకు కూడా ఉంటాయి. మనసులో ఎన్నో ఆలోచనలు, అభిప్రాయాలు దాగి ఉన్నాయి. అలాంటి పరిస్థితి రాకుండా ఉండాలంటే కుటుంబ సభ్యులు పెద్దలతో సమయం గడపడంతోపాటు వారితో గడపాలి.

పెద్దలకు శిక్షణ

అత్యవసర పరిస్థితుల్లో ఎవరిని సంప్రదించాలి, ఎలా వ్యవహరించాలి అనే విషయాలపై పెద్దలకు శిక్షణ ఇవ్వాలి. అన్ని సమయాలు ఒకేలా ఉండవు. కాబట్టి పిల్లలకు దూరంగా ఉన్న పెద్దల విషయంలో, కాల్ చేసినప్పుడు వెంటనే స్పందించే వ్యక్తులను వారికి అందుబాటులో ఉంచండి. మొబైల్ ఫోన్, కంప్యూటర్ వాడకం నేర్పించాలి.

అది సరైనదేనా?

పెద్దలు మరింత పరిణతి చెందినవారని మనం అనుకుంటాం. అయితే తాము చెప్పిన మాటలను పునరావృతం చేయాలనే వారి ధోరణి సమంజసంగా ఉంటే మాత్రం పట్టించుకోకూడదు. మొండితనం, చిరాకు మరియు కోపం వృద్ధుల యొక్క అత్యంత సహజమైన లక్షణాలు. కుటుంబ సభ్యులు ఆ ధోరణికి అలవాటు పడాలి. అంతే కాకుండా అసాధారణంగా వ్యవహరిస్తే వైద్యుల దృష్టికి తీసుకెళ్లాలి.

ఇంట్లో సౌకర్యాలు ఇలా…

కాళ్లు జారిపోకుండా గోడలపై యాంటీ-స్లిప్పరీ ఫ్లోరింగ్ మరియు గ్రాబర్స్ అమర్చాలి. టాయిలెట్ సీటు పెద్దలకు సౌకర్యంగా ఉండే ఎత్తులో అమర్చాలి. బెడ్ వారికి సౌకర్యవంతమైన ఎత్తులో ఉండేలా చూసుకోండి. ఇంట్లో జారే కార్పెట్లను నివారించండి. పెద్దలకు కంటిచూపు తగ్గింది. కాబట్టి అవి కదిలే చోట సరిపడా వెలుతురు ఉన్నచోట ఏర్పాట్లు చేయాలి. స్విచ్ బోర్డులు అందుబాటులో ఉన్నాయని నిర్ధారించుకోండి. పెద్దల గదిలో వెంటిలేషన్ మరియు వెలుతురు పుష్కలంగా ఉండేలా చూసుకోండి. మందులు, పుస్తకాలు వంటి వాటి కోసం గదిలో ఏర్పాట్లు ఉండాలి. పెద్దల గదిలో గోడ గడియారం మరియు క్యాలెండర్ ఉండాలి.

సమగ్ర వృద్ధాప్య అంచనా

వృద్ధులలో అనారోగ్య సమస్యలు తీవ్రం కాకుండా మంచానికే పరిమితం కావాలంటే ఆరోగ్యపరమైన అసౌకర్యాలను గమనించి భవిష్యత్తులో వారికి ఇబ్బంది కలిగించే సమస్యలను గుర్తించి అవసరమైన ఆరోగ్య పరీక్షలు చేయించుకోవాలి. ఒక సమగ్ర వృద్ధాప్య అంచనా దానికి సహాయపడుతుంది. శారీరక, మానసిక, ఆధ్యాత్మిక, సామాజిక, పర్యావరణ అంశాల ఆధారంగా వృద్ధుల అవసరాలు, సమస్యలు, ఇబ్బందులను అంచనా వేసి తగిన చికిత్స ప్రణాళికను అనుసరించాలి.

డా. మనీషా రేగటి,

సీనియర్ రెసిడెంట్,

జెరియాట్రిక్స్, నిమ్స్, హైదరాబాద్.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *