కోవిడ్ నుండి కోలుకున్న తర్వాత కూడా, వాసన గురించి మీకు తెలియదా? అసలు కారణం ఏమిటి?

ఆంధ్రజ్యోతి (08-02-2022)

కొందరు కోవిడ్ నుంచి కోలుకుంటున్నారు. కానీ రుచి మరియు వాసన చాలా రోజులు తిరిగి రావు. ఇది కొంతమంది ఎదుర్కొనే సమస్య. అయితే కొందరికి మూడు వాసనలు మాత్రమే వచ్చే పరిస్థితి ఉంది. ఈ పరిస్థితి గురించి – ఈ సమస్యను అధ్యయనం చేస్తున్న డాక్టర్ శ్రీనివాస కిషోర్ శిష్ట్లా ‘డా.’

“వాసన మరియు రుచి కవలల లాంటివి. రెండూ దగ్గరి సంబంధం కలిగి ఉంటాయి. మనం జాగ్రత్తగా గమనిస్తే – మనకు చలి ఎక్కువగా ఉన్నప్పుడు రుచితో పాటు వాసన కూడా తెలియదు. కోవిడ్ రెండవ వేవ్‌లో, చాలా మంది పరిస్థితులు తలెత్తాయి. ప్రజలకు రుచి మరియు వాసన తెలియదు.. కాలక్రమేణా, చాలా మంది రుచి మరియు వాసనను తిరిగి పొందారు. కానీ కొంతమందిలో ‘వాసన మార్పు’ సమస్య ఎదుర్కొంటోంది. వాసన మార్పు అంటే వాసన పూర్తిగా కోల్పోవడం కాదు. నిర్దిష్ట వాసన మాత్రమే ఉంటుంది. వాసన వస్తుంది.దీన్నే శాస్ర్తియ పరిభాషలో ‘హైపోస్మియా’ అంటారు.ఈ మధ్య కాలంలో చాలా మంది పేషెంట్లు ఈ తరహా సమస్యతో మన దగ్గరకు వస్తున్నారు.వీరికి మూడు రకాల వాసనలు మాత్రమే తెలుసు.. మండుతున్న వాసన (పొగ).. మండుతున్న ఇంధనం వాసన.. ‘మలం’ వాసన.

సమస్యకు కారణమేమిటి?

కోవిడ్ వైరస్ ముక్కు ద్వారా శరీరంలోకి ప్రవేశిస్తుంది. ప్రవేశ సమయంలో, ముక్కులోని ఘ్రాణ నరాలలో కొన్ని మార్పులు సంభవిస్తాయి. కోవిడ్ తగ్గిన తర్వాత, వారు తమ మునుపటి స్థితికి తిరిగి వస్తారు. కానీ కొందరు తమ పూర్వ స్థితికి తిరిగి రారు. అందుకే వారిలో ఈ సమస్య తలెత్తుతుంది. సాధారణంగా ముక్కులో కణితులు ఏర్పడినప్పుడు వాటిని శస్త్ర చికిత్స ద్వారా తొలగిస్తారు. ఆ సమయంలో కొందరికి ఈ తరహా సమస్య ఉంటుంది. ఎలాంటి సర్జరీ లేకుండా ఇలాంటి సమస్య ఎవరికీ కలగలేదు. కోవిడ్ తర్వాతే ఈ సమస్య ఎదురవుతోంది. ఈ సమస్య ఉన్నవారు ముగ్గురిని మాత్రమే ఎందుకు పసిగట్టగలరో ఇంకా ఎవరికీ తెలియదు. సాధారణంగా ముక్కులోని ఘ్రాణ నాడులు చెదిరినప్పుడు – ఈ రకమైన వాసనలు వస్తాయి. కారణాన్ని శాస్త్రవేత్తలు ఇంకా కనుగొనలేదు.

ఇతర సమస్యలు

అవగాహన పూర్తిగా కోల్పోవడం వలన వివిధ సమస్యలకు దారి తీయవచ్చు. కానీ ‘హైపోస్మియా’ వల్ల దుర్వాసన మాత్రమే వస్తుంది. ఇది ప్రజల జీవనశైలిని ప్రభావితం చేస్తుంది. ఏదైనా పదార్ధం యొక్క చెడు వాసన – ఆహారం పట్ల విరక్తి. దీని వల్ల వారికి సరైన పోషకాలు అందవు. మా అధ్యయనంలో ఈ సమస్యలన్నీ పురుషుల కంటే మహిళల్లోనే ఎక్కువగా కనిపిస్తున్నాయి.

చికిత్స ఏమిటి?

ఈ సమస్యకు దీర్ఘకాలిక పరిష్కారాలు తప్ప మరో పరిష్కారం లేదు. దాదాపు ఆరు నెలల పాటు సువాసనగల నూనెలను క్రమం తప్పకుండా పీల్చడానికి వారిని అనుమతించడం వల్ల సమస్య తగ్గుతుంది. ఒకవైపు ఈ ట్రీట్‌మెంట్ తీసుకుంటూనే ఒమేగా 3 ఫ్యాటీ యాసిడ్‌లు ఎక్కువగా ఉండే ఆహారం తీసుకున్న వారిలో కూడా ఈ సమస్యలు తగ్గుముఖం పట్టాయని మా అధ్యయనంలో తేలింది.

ఓమిక్రాన్ అంటే ఏమిటి?

నార్మల్ ఫూ, ఓమిక్రాన్… ఈ రెండింటికీ పెద్దగా తేడా లేదు. ఓమిక్రాన్‌లో ఇంతకు ముందెన్నడూ అనుభవించని తీవ్రమైన గొంతులు మరియు గొంతు నొప్పి ఉన్నాయి. చికెన్ గున్యా ఒమిక్రాన్‌తో సమానమైన లక్షణాలను కలిగి ఉంటుంది. ఏదైనా కరోనా వేరియంట్ ఇలాంటి లక్షణాలను కలిగిస్తుంది. ఈ సమయంలో విపరీతమైన జలుబు, గొంతునొప్పి, తలనొప్పి, గొంతునొప్పి, జ్వరం ఉంటే అది ఓమిక్రాన్. ఇలాంటి లక్షణాలు కనిపిస్తే కుటుంబ సభ్యులకు దూరంగా ఏడు రోజుల పాటు హోం ఐసోలేషన్‌లో ఉండి చికిత్స తీసుకుంటే సమాజానికి కూడా మేలు జరుగుతుంది. వారికి ఆహారం అందించే వారు మరియు వారికి సహాయం చేసేవారు తప్పనిసరిగా మాస్క్‌లు ధరించాలి మరియు సబ్బు లేదా శానిటైజర్‌తో చేతులు కడుక్కోవాలి.

బ్లాక్ ఫంగస్ కేసులు ఎందుకు లేవు?

కోవిడ్ యొక్క రెండవ తరంగంలో చాలా మందికి ఆక్సిజన్ సహాయం అవసరం. ఆక్సిజన్ సరఫరా పైపులు మరియు మాస్క్‌లు శుభ్రంగా లేకపోవడమే బ్లాక్ ఫంగస్ వ్యాప్తికి ఒక కారణం. దీంతో పాటు చాలా మంది అనవసరంగా స్టెరాయిడ్స్ వాడుతున్నారు. ఇవి బ్లాక్ ఫంగస్ వ్యాప్తికి కూడా కారణమవుతాయి. అదృష్టవశాత్తూ, బ్లాక్ ఫంగస్ కేసులు ఎక్కువగా ఉన్న సమయంలో కోవిడ్ వ్యాప్తి మందగించింది. దీంతో బ్లాక్ ఫంగస్ కేసుల సంఖ్య గణనీయంగా తగ్గింది. ఓమిక్రాన్ పొందిన వారికి ఆక్సిజన్ సమస్య ఉండదు. అందువల్ల, బ్లాక్ ఫంగస్ కేసులు పెరిగే అవకాశం లేదు.

డాక్టర్ శ్రీనివాస కిషోర్ సిస్ట్లా

డైరెక్టర్, HOD, ఓటోలారిన్జాలజీ విభాగం (ENT)

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-02-08T18:04:13+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *