గుండెపోటుకు కారణాలు ఏమిటి?

ఆంధ్రజ్యోతి (15-02-2022)

ఆహారం ధమనులను అడ్డుకుంటుంది. ఫలకాన్ని తొలగిస్తుంది మరియు వదులుతుంది. కాబట్టి గుండె జబ్బులు రాకుండా ఉండాలంటే ఆహారం ఎంపికలో జాగ్రత్తగా వ్యవహరించాలి. ధమనులలో అడ్డంకులు తొలగిపోవడానికి సహాయపడే ఆహారం ఇదే!


కొవ్వులు, కొలెస్ట్రాల్, కాల్షియం, ఫైబ్రిన్, సెల్యులార్ వ్యర్థాలు… ఇవన్నీ ఫలకాల రూపంలో ధమనుల్లో అడ్డంకులుగా మారి గుండెకు రక్తం, ఆక్సిజన్ సరఫరాను తగ్గిస్తాయి. ఈ అడ్డంకులతో ధమనులు నిరోధించబడినప్పుడు, కొరోనరీ ఆర్టరీ వ్యాధి, గుండెపోటు, స్ట్రోక్ లేదా కరోటిడ్ ఆర్టరీ వ్యాధి వంటి సమస్యలు సంభవిస్తాయి. ఇవి రాకుండా ఉండాలంటే ధమనులలో అడ్డంకులు ఏర్పడకుండా నిరోధించే పదార్థాలను ఆహారంలో చేర్చుకోవాలి.

అదనపు వర్జిన్ ఆలివ్ ఆయిల్: కోల్డ్ ప్రెస్డ్ ఎక్స్‌ట్రా వర్జిన్ ఆలివ్ ఆయిల్‌ను ఎంచుకోండి. ఇందులో మోనో మరియు పాలీఅన్‌శాచురేటెడ్ కొవ్వులు ఉంటాయి. 65 మరియు అంతకంటే ఎక్కువ వయస్సు ఉన్నవారిలో ఈ నూనెను క్రమం తప్పకుండా ఉపయోగించడం వల్ల గుండెపోటు ప్రమాదాన్ని 41% తగ్గించవచ్చని అధ్యయనాలు చెబుతున్నాయి. కనోలా ఆయిల్, వెజిటబుల్ ఆయిల్ లేదా వెన్న వాడే వారికి గుండెపోటు వచ్చే అవకాశం ఉంది.

దానిమ్మ: వీటిలో యాంటీ ఆక్సిడెంట్లు పుష్కలంగా ఉంటాయి. ముఖ్యంగా ఇందులో ఉండే విటమిన్ సి మరియు ఇతర పాలీఫెనాల్స్ నైట్రిక్ యాసిడ్ ఉత్పత్తిని ప్రేరేపిస్తాయి. ఈ యాసిడ్ ధమనులను విస్తరిస్తుంది మరియు మెరుగైన రక్త ప్రసరణకు సహాయపడుతుంది. దానిమ్మ ధమనులలో ఫలకం ఏర్పడకుండా చేస్తుంది.

అవోకాడో: వీటిలో ఒమేగా-3 ఫ్యాటీ యాసిడ్స్ ఉంటాయి. ఈ పండ్లు ఎల్‌డిఎల్ కొలెస్ట్రాల్ స్థాయిలను తగ్గిస్తాయి. అధిక LDL మోతాదు ధమనులలో ఫలకం ఏర్పడటానికి దారితీస్తుంది. కాబట్టి ఫలకాన్ని దూరంగా ఉంచడానికి, ప్రతిరోజూ అవకాడోలను తినండి. అవకాడోలో ఉండే పొటాషియం సహజంగా రక్తపోటును తగ్గిస్తుంది.

 

గింజలు: మధ్యాహ్న స్నాక్‌గా బిస్కెట్లు మరియు చిప్స్‌లకు బదులుగా గింజలను తినండి. బాదంపప్పు, జీడిపప్పు, వాల్‌నట్‌లు, పిస్తాలను కలిపి రోజూ తినాలి. వీటిలో విటమిన్ ఇ, ఫైబర్, మోనోశాచురేటెడ్ కొవ్వులు మరియు ఒమేగా-3 కొవ్వు ఆమ్లాలు ఉన్నాయి. మోనోశాచురేటెడ్ ఫ్యాటీ యాసిడ్స్ గుండె జబ్బులను తగ్గిస్తాయి.

వెల్లుల్లి: వెల్లుల్లి రక్తంలోని కొలెస్ట్రాల్‌ను తగ్గిస్తుంది. ధమనుల ఆరోగ్యాన్ని మెరుగుపరుస్తుంది. వెల్లుల్లి ధమని గోడలు గట్టిపడకుండా చేస్తుంది. కాబట్టి మీ రోజువారీ ఆహారంలో కనీసం నాలుగు వెల్లుల్లి రెబ్బలు ఉండేలా చూసుకోండి.

పసుపు: పసుపు మంటను తగ్గిస్తుంది. ఆర్టెరియోస్క్లెరోసిస్ యొక్క ప్రధాన కారణం ధమనుల వాపు. పసుపులోని కర్కుమిన్ ధమనులలో కొవ్వు నిల్వలను 26% తగ్గిస్తుంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *