తిన్న కొద్దిసేపటికే మళ్లీ ఆకలి వేస్తుందా? కానీ..

ఆంధ్రజ్యోతి (15-02-2022)

కేలరీలను తగ్గించండి మరియు క్రమం తప్పకుండా వ్యాయామం చేయండి. అయినా బరువు తగ్గకపోతే తిన్న కొద్దిసేపటికే ఆకలి మొదలవుతుంది. బరువు తగ్గించే ప్రయత్నాలు చేసినప్పటికీ ఎటువంటి ఫలితాలు కనిపించకపోతే లెప్టిన్ నిరోధకతను అనుమానించాలి.

లెప్టిన్ పరీక్ష రక్తంలో లెప్టిన్ హార్మోన్ స్థాయిని కొలుస్తుంది. ఉపవాసం లెప్టిన్ పరీక్ష నిర్వహించబడి, ఫలితం 10 నానోగ్రామ్‌లు/మిమీ మరియు లెప్టిన్ నిరోధకత యొక్క లక్షణాలు ఉన్నట్లయితే, లెప్టిన్ నిరోధకతను పరిగణించాలి.

లెప్టిన్ రెసిస్టెన్స్ ఎందుకు?

శరీర బరువు మరియు జీవక్రియను స్థిరంగా ఉంచడంలో లెప్టిన్ హార్మోన్ కీలక పాత్ర పోషిస్తుంది. కానీ ఈ హార్మోన్ నేరుగా థైరాయిడ్ హార్మోన్‌ను ప్రభావితం చేసి జీవక్రియలో హెచ్చుతగ్గులకు కారణమవుతుంది. బరువు అదుపులో ఉండాలంటే లెప్టిన్, థైరాయిడ్… ఈ రెండు హార్మోన్లు సమర్ధవంతంగా పని చేయాలి. ఈ రెండు హార్మోన్లు ఆకలిని నియంత్రించడానికి మరియు జీవక్రియను నియంత్రించడానికి మెదడును నియంత్రిస్తాయి. మరీ ముఖ్యంగా, ఈ రెండు హార్మోన్లు కొవ్వు కణాలపై మెదడు నియంత్రణను సమీక్షిస్తాయి. కొవ్వు కణాల ద్వారా విడుదలయ్యే హార్మోన్లలో లెప్టిన్ ఒకటి. ఈ హార్మోన్ రక్తం ద్వారా మెదడుకు వెళుతుంది, శరీరంలో కొవ్వు కణాలు సరిపోతాయని సూచిస్తుంది. దాంతో శరీరంలోకి అదనపు కేలరీలు చేరకుండా మెదడు ఆకలిని తగ్గిస్తుంది. జీవక్రియను పెంచడం మరియు ఆకలిని తగ్గించడం ద్వారా, మెదడు శరీర బరువును అదుపులో ఉంచుతుంది. అయినప్పటికీ, లెప్టిన్ నిరోధకత సంభవించినప్పుడు, కొవ్వు కణాలు మరియు మెదడు మధ్య కమ్యూనికేషన్ చెదిరిపోతుంది. హైపోథైరాయిడిజం, వ్యాయామం లేకపోవడం, అధిక కేలరీల ఆహారం తీసుకోవడం, ఒత్తిడి, నిద్ర లేకపోవడం వల్ల శరీరంలో కొవ్వు కణాలు పెరిగి లెప్టిన్ సమాచారాన్ని గ్రహించలేనంతగా మెదడు స్తబ్దుగా మారుతుంది. ఫలితంగా, శరీరంలో లెప్టిన్ స్థాయిలు ఎక్కువగా ఉన్నప్పటికీ, శరీరం వ్యతిరేక స్థితిలో (లెప్టిన్ లోపం) ఉన్నట్లు మెదడు భావిస్తుంది. ఇది ఆకలిని పెంచుతుంది మరియు లెప్టిన్ తగ్గుదలను భర్తీ చేయడానికి జీవక్రియను తగ్గిస్తుంది. అయితే ఈ పరిస్థితి రాత్రికి రాత్రే వచ్చేది కాదు. దీనికి వారాలు మరియు నెలలు పడుతుంది.

ఇవీ లక్షణాలు!

చల్లని శరీర ఉష్ణోగ్రత, జుట్టు రాలడం, అధిక ఆకలి, పొడి చర్మం, నీరసం వంటి హైపోథైరాయిడ్ లక్షణాలు. ఈ లక్షణాలు ఎప్పుడూ ఒకేలా ఉండవు కానీ రోజు రోజుకు మారుతూ ఉంటాయి. కాబట్టి లెప్టిన్ పరీక్ష కోసం 12 గంటల ఉపవాసం అవసరం. ఈ ఉపవాస సమయంలో నీరు తప్ప కాఫీ, టీ లేదా తీపి పానీయాలు తీసుకోకూడదు.

చికిత్స సులభం!

లెప్టిన్ నిరోధకత యొక్క తీవ్రతను బట్టి, వైద్యులు తగిన చికిత్సను సూచిస్తారు. హార్మోన్ లోపాలను సరిదిద్దడంతో పాటు, ఆహారం మరియు వ్యాయామం ద్వారా లెప్టిన్ నిరోధకతను అధిగమించవచ్చు. ఫలితంగా, ఆకలి నియంత్రణలో ఉంటుంది మరియు జీవక్రియ వేగం పెరుగుతుంది మరియు శరీర బరువు నియంత్రణలో ఉంటుంది.

పురాణం – వాస్తవం

అపోహ: కొవ్వు తింటే లావు అవుతుంది

నిజం: ఫ్యాటీ ఫుడ్స్‌లో క్యాలరీలు ఎక్కువగా ఉంటాయన్నది నిజమే అయినప్పటికీ, ఆహారంలో కొంత మొత్తంలో కొవ్వు ఉండేలా చూసుకోవాలి. కొవ్వులు ఆకలిని నియంత్రిస్తాయి మరియు స్నాక్స్ కోసం కోరికలను నివారిస్తాయి.

అపోహ: భోజనం మానేస్తే అధిక బరువు తగ్గవచ్చు

నిజం: భోజనం మానేయడం ద్వారా, ఉపవాసం తర్వాత అతిగా తినే ప్రమాదం ఉంది.

అపోహ: సాధారణ శీతల పానీయాలకు బదులు డైట్ సోడాలు తీసుకోవడం మంచిది

నిజం: డైట్ సోడాల్లో ఉండే కృత్రిమ స్వీటెనర్లు క్లోమం ఎక్కువ ఇన్సులిన్‌ను విడుదల చేస్తాయి. దాంతో ఆహారంపై దృష్టి పెరిగి శరీరంలో ఎక్కువ క్యాలరీలు వచ్చే ప్రమాదం ఉంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-02-15T17:40:53+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *