గుండె జబ్బులు, అధిక రక్తపోటు ఉన్నవారు ఇలా చేయకూడదు…

ఆంధ్రజ్యోతి (01-03-2022)

ప్రాణాయామం ప్రాణాధారమైన ఆక్సిజన్‌ను సరిగ్గా సరఫరా చేయడంలో సహాయపడుతుంది. ఉజ్జయి ప్రాణాయామం యొక్క సాధారణ అభ్యాసం శ్వాసను నెమ్మదిస్తుంది, నరాలను శుభ్రపరుస్తుంది మరియు రోగనిరోధక శక్తిని పెంచుతుంది.

ఉజ్జయి అంటే ఏమిటి?

‘ఉజ్’ అంటే పైకి కదలిక, ‘జై’ అంటే విజయం. ఉజ్జయి అంటే చాలా వరకు విజయవంతమైనది. ఉజ్జయి ప్రాణాయామం అంటే విజయ శ్వాస అని అర్థం. ఈ ప్రాణాయామం ద్వారా ఊపిరితిత్తులు పూర్తిగా అన్ని దిశలకు విస్తరించబడతాయి. ఛాతీ పెరుగుతుంది మరియు విస్తరిస్తుంది.

ఓషన్ బ్రీత్

ఉజ్జయి ప్రాణాయామం ఊపిరితిత్తులకు చేరేలోపు గాలిని వేడి చేస్తుంది. ఫలితంగా శరీరంలో వేడి పుట్టి టాక్సిన్స్ బయటకు వెళ్లిపోతాయి. నాసికా రంధ్రాల ద్వారా శ్వాస తీసుకోవడం మరియు బయటకు రావడం జరుగుతుంది. గాలిని నేరుగా గొంతులోకి పీల్చడం వల్ల ఆ ప్రాంతంలోని కండరాలు సంకోచించి, హిస్సింగ్ శబ్దం వస్తుంది. ఈ శ్వాసను సముద్ర శ్వాస అని కూడా పిలుస్తారు, ఎందుకంటే ధ్వని సముద్రపు కోరస్‌ను పోలి ఉంటుంది. గొంతులో గాలి యొక్క ప్రకరణము ఇరుకైనందున, గాలి ప్రవాహ వేగం పెరుగుతుంది. కానీ గొంతు నుండి వచ్చే శబ్దం చాలా తక్కువగా ఉండాలి, అది అభ్యాసకుడికి మాత్రమే వినబడుతుంది. పెద్ద శబ్దం అంటే స్వరపేటిక ఒత్తిడిలో ఉందని అర్థం. నాసికా రంధ్రాల ద్వారా గాలి లోపలికి ప్రవహిస్తుంది. పెదాలను మూసి ఉంచాలి. ఊపిరితిత్తులలోని ప్రతి కణానికి శ్వాస దీర్ఘంగా, సూక్ష్మంగా మరియు ఆక్సిజన్‌తో ఉండాలి. గాలి పీల్చినప్పుడు, ఊపిరితిత్తులు నడుము, వెనుక మరియు రెండు కాలర్ ఎముకల వైపులా విస్తరిస్తాయి. ఫలితంగా అంతర్గత అవయవాలు మసాజ్‌కి గురవుతాయి. శరీరానికి తగినంత ప్రాణవాయువు చేరుతుంది. ఉజ్జయి ప్రాణాయామం రోజుకు ఒకసారి 10 నుండి 12 నిమిషాల పాటు సాధన చేస్తే ఫలితం ఉంటుంది. కానీ అభ్యాసం ప్రారంభంలో కష్టంగా అనిపించవచ్చు, కానీ క్రమంగా అది సులభం అవుతుంది.

ఆరోగ్య ప్రయోజనాలు

ఉజ్జయి ప్రాణాయామం శ్వాస రేటు మందగించడంతో దీర్ఘాయువును పెంచుతుంది. ఈ ప్రాణాయామం వల్ల మరెన్నో ఆరోగ్య ప్రయోజనాలు ఉన్నాయి. శరీరంలోని శక్తి మార్గాలైన నరాలు శుద్ధి చేయబడతాయి, మానసిక ఏకాగ్రత మరియు ఆలోచనలలో స్పష్టత మెరుగుపడతాయి, జ్ఞాపకశక్తి మెరుగుపడుతుంది, చర్మ ఆరోగ్యం మెరుగుపడుతుంది, నాడీ వ్యవస్థ పనితీరు మెరుగుపడుతుంది, కళ్ళు పూర్తి నిద్రను పొందుతాయి, మనస్సు మరియు శరీరం ఉంటాయి. స్వాతంత్ర్యంతో పాటు ఉపశమనం పొందింది. సైనస్ ఒత్తిడి తగ్గుతుంది. తలనొప్పి తగ్గుతుంది. జీర్ణ, నాడీ వ్యవస్థలు బలపడతాయి.

ముందుజాగ్రత్తలు

గుండె జబ్బులు మరియు అధిక రక్తపోటు ఉన్నవారు ఈ ప్రాణాయామంలో బంధ మరియు శ్వాస ధారణ చేయకూడదు. తల తిరిగితే, వ్యాయామం ఆపండి మరియు సాధారణంగా శ్వాస తీసుకోండి. ప్రాణాయామం చేసేటప్పుడు మీ గొంతును బిగించవద్దు. ఎట్టి పరిస్థితుల్లోనూ పీల్చే గాలిని అవసరానికి మించి బలవంతంగా ఇవ్వకూడదు. శ్వాస స్థిరంగా, నెమ్మదిగా మరియు లయబద్ధంగా ఉండాలి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-03-01T18:27:17+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *