తక్కువ ఖర్చుతో… సైడ్ ఎఫెక్ట్స్ లేకుండా…

ఆంధ్రజ్యోతి (01-03-2022)

ఖర్చు మరియు దుష్ప్రభావాలు లేకుండా వైద్య చికిత్స లేదు. కానీ హెర్బల్ యునాని ఔషధం దీనికి మినహాయింపు. మరీ ముఖ్యంగా మహిళల సమస్యలకు యునాని వైద్య విధానంలో సమర్థవంతమైన చికిత్సలు అందుబాటులో ఉన్నాయని యునాని గైనకాలజిస్ట్ డాక్టర్ షాజహాన్ బేగం చెప్పారు.

యునాని వైద్య విధానం ప్రధానంగా శరీర ద్రవాలపై పనిచేస్తుంది. కఫం (బల్గం), రక్తం (ఖున్), పసుపు పిత్త స్రావం (సఫ్ర), నల్ల పిత్త స్రావం (సౌదా)… ఈ నాలుగు శరీర ద్రవాల గుణాలు, పరిమాణాలు మరియు సూత్రాలలో తేడాలు ఉన్నప్పుడు శరీరంలో రుగ్మతలు ఏర్పడతాయి. అవి లక్షణాల రూపంలో కనిపించినప్పుడు, వాటి తీవ్రత ఆధారంగా, రోగి యొక్క శారీరక రూపం, చలి మరియు వేడికి శరీరం యొక్క ప్రతిస్పందన మరియు వయస్సు ఆధారంగా, వైద్యులు యునాని చికిత్సను ఎంచుకుంటారు. యునాని ఔషధం యొక్క ప్రత్యేకత ఏమిటంటే, చికిత్సలో భాగంగా, వ్యక్తి యొక్క శరీర తత్వాలకు అనుగుణంగా అవసరమైన మందులను తయారు చేయడం మరియు నిర్వహించడం. యునాని ఔషధాలన్నీ పూర్తిగా మూలికల నుండి తయారవుతాయి. కాబట్టి వీటికి ఇతర ఔషధాలలాగా సైడ్ ఎఫెక్ట్స్ ఉండకపోవడం మరో విశేషం.

పాలిసిస్టిక్ ఓవేరియన్ సిండ్రోమ్ (PCOD)

మెచ్యూరిటీ అయిన రెండు మూడు నెలల నుంచి బాలికలు పాలిసిస్టిక్ ఓవేరియన్ సిండ్రోమ్ బారిన పడుతున్నారు. యుక్తవయస్సు నుండి పునరుత్పత్తి వయస్సు 35-40 సంవత్సరాల వయస్సు గల స్త్రీలు ఎక్కువగా ఈ రుగ్మతతో బాధపడుతున్నారు. అండాశయాలపై తిత్తులు ఏర్పడటం వల్ల రుతుక్రమం సరిగా ఉండదు. ప్రతి రెండు మూడు నెలలకోసారి నెలనెలా వస్తుంది. బరువు పెరగడంతో పాటు, గడ్డం మరియు పై పెదవులపై వెంట్రుకలు పెరగడంతో హిర్సుటిజం లక్షణాలు మొదలవుతాయి. కొందరిలో హైపోథైరాయిడ్ సమస్య కూడా ఉంటుంది. PCOD అనేది ప్రధానంగా కఫం మరియు నలుపు పిత్త రుగ్మత. అయినప్పటికీ, రోగనిర్ధారణ పరీక్షల తర్వాత, వైద్యులు ఫలితాల ఆధారంగా కఫం మరియు నల్ల పిత్త లోపాలను సరిచేయడానికి చికిత్సను ఎంచుకుంటారు. చికిత్సలో భాగంగా మూడు నెలల పాటు మందులు వాడాల్సి ఉంటుంది. మందులు వాడుతున్నంత కాలం కొవ్వు పదార్థాలు, క్యాబేజీ, క్యాలీఫ్లవర్ మరియు బీట్ కూరగాయలు తినకూడదు.

పనిచేయని గర్భాశయ రక్తస్రావం (DUB)

ఈ రుగ్మత రక్తం మరియు నల్ల పిత్తంతో సమస్యను సూచిస్తుంది. అధిక నెలవారీ రక్తస్రావం మరియు నెలకు రెండు నుండి మూడు సార్లు రుతుక్రమంతో ఈ రుగ్మతను వైద్యులు అడెనోమయోసిస్ మరియు గర్భాశయ ఫైబ్రాయిడ్ రుగ్మతలుగా నిర్ధారిస్తారు. ఈ సమస్య నుంచి శాశ్వతంగా బయటపడేందుకు కొందరు మహిళలు గర్భాశయ శస్త్రచికిత్సను ఆశ్రయిస్తారు. కానీ యునాని వైద్యం ఈ రుగ్మతను రక్తం మరియు నల్ల పిత్త రెండింటి సమస్యగా పరిగణిస్తుంది.

గర్భాశయాన్ని శస్త్రచికిత్స ద్వారా తొలగించాల్సిన అవసరం లేకుండా హ్యూమస్ కరెక్షన్ థెరపీతో రక్తస్రావం నియంత్రించవచ్చు. స్కానింగ్‌తో సమస్యను గుర్తించిన తర్వాత వైద్యులు మందులను ఎంపిక చేస్తారు. అడెనోమైయోసిస్ మరియు ఫైబ్రాయిడ్‌లకు నోటి ద్వారా తీసుకునే మందులు అలాగే స్థానిక పెసరీలు అవసరం. ఈ మందు మూడు నెలలకోసారి నెలలో పదిరోజులు వాడాలి. మూడు నుంచి నాలుగు నెలల పాటు నోటి ద్వారా మందులు వాడాలి. మందు వాడినంత మాత్రాన ఆహారంలో మిరపకాయలు, మసాలాలు తగ్గించాలి.

పిసిఒడితో వంధ్యత్వం సరిదిద్దబడిన పిసిఒడితో రెగ్యులర్ పీరియడ్స్ ఉన్నప్పటికీ కొంతమంది మహిళలు గర్భం దాల్చలేరు. అలాంటి వారిలో అండాశయాలలో ఉత్పత్తి అయ్యే ఫోలికల్స్‌ను బలపరిచే సపోర్టివ్ డ్రగ్స్ ఇవ్వడం ద్వారా గర్భం దాల్చవచ్చు. ఇటువంటి సహాయక మందులు గర్భం దాల్చే అవకాశాలను మెరుగుపరుస్తాయి. ఈ మందులను వాడుతున్నప్పుడు ఆహార నియమాలను కూడా పాటించాలి.

పెల్విక్ ఇన్ఫ్లమేటరీ వ్యాధి

గర్భాశయం, ఫెలోపియన్ నాళాలు, అండాశయాలు మరియు యోని వంటి కటి ప్రాంతంలోని అంతర్గత అవయవాలలో ఇన్ఫెక్షన్లు ఈ వర్గానికి చెందినవి. పిత్తం మరియు రక్తంలో తేడాల కారణంగా మహిళలు ఈ రుగ్మతల బారిన పడుతున్నారు. పొత్తికడుపు నొప్పి, బరువు, తెల్లటి ఉత్సర్గ, దుర్వాసనతో కూడిన స్రావాలు మరియు బలహీనత వంటి లక్షణాలు ఈ రుగ్మతలో ఉంటాయి. వైద్యులు శారీరక పరీక్షతో పాటు ఈ లక్షణాల ఆధారంగా సమస్య తీవ్రతను అంచనా వేస్తారు మరియు పిత్త లోపాన్ని సమతుల్యం చేయడానికి యునాని మందులను సూచిస్తారు. ప్రధానంగా రక్తశుద్ధి మందులను రాయడంతో పాటు కొన్ని రకాల మందులు కలిపిన కాచిన నీళ్లతో జననాంగాలను కూడా వైద్యులు శుభ్రపరుస్తారు. ఇలా ప్రతిరోజు పదిరోజులు చేయాలి. రెండు నెలల్లో ఫలితం కనిపిస్తుంది. యునాని మందులు మాత్రలు, సిరప్‌లు మరియు హల్వా రూపంలో అందుబాటులో ఉన్నాయి. కొందరికి వైద్యులు సమయోచిత మందులను కూడా సూచిస్తారు. మందులు వాడుతున్నంత కాలం, అవసరమైన మేరకు ఆహారం పాటించాలి.

శస్త్రచికిత్సలు లేవు

అడినోమయోసిస్, ఫైబ్రాయిడ్స్, సంతానలేమి తదితర సమస్యలు నేడు మహిళల్లో పెరుగుతున్నాయి. వీటన్నింటికీ అల్లోపతి చికిత్సలో ఔషధాలతోపాటు శస్త్రచికిత్సల పాత్ర కూడా ఉంది. అలాగే చికిత్స, మందుల ఖర్చు కూడా ఎక్కువే. ఈ మందులు అన్ని చోట్లా అందుబాటులో లేవు. అంతేకాదు వీటి వల్ల వచ్చే సైడ్ ఎఫెక్ట్స్ కూడా భరించాల్సి ఉంటుంది. యునాని వైద్యంలో శస్త్రచికిత్స పాత్ర లేదు. శస్త్రచికిత్స అవసరం లేకుండా కేవలం మందులతోనే సమస్యను నియంత్రించవచ్చు. ప్రతిచోటా మందులు అందుబాటులో ఉన్నాయి. ఈ మందులకు ఎటువంటి దుష్ప్రభావాలు ఉండవు మరియు ఇంగ్లీషు మందుల కంటే చాలా చౌకగా ఉంటాయి. సాధారణంగా వంధ్యత్వ సమస్యలతో బాధపడుతున్న మహిళలకు వైద్యులు అల్లోపతి ఔషధం కింద IVF (కృత్రిమ గర్భధారణ) సూచిస్తారు. యునాని ఔషధం IVF కోసం వెళ్లకుండానే వంధ్యత్వ సమస్యను పరిష్కరించగలదు.

డా. షాజహాన్ బేగం,

యునాని గైనకాలజిస్ట్,

నిజామియా టిబ్బి కాలేజ్ మరియు జనరల్ హాస్పిటల్,

చార్మినార్, హైదరాబాద్.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *