ఆఫీసుకు వెళ్తే బిడ్డకు పాలివ్వలేను.. పాలివ్వడానికి ప్రత్యామ్నాయం ఉందా?

ఆంధ్రజ్యోతి (10-03-2022)

ప్రశ్న: నా పేరు స్వర్ణ. సాఫ్ట్‌వేర్ కంపెనీలో ఉద్యోగం. నాకు ఎనిమిది నెలల పాప ఉంది. ఇప్పటి వరకు నేను ఇంటి నుండి పని చేస్తున్నాను. అయితే వచ్చే నెల నుంచి ఆఫీసుకు వెళ్లాలి. నేను ఆఫీసుకు వెళితే నా బిడ్డకు పాలివ్వడం కష్టం అవుతుంది. మరియు తల్లిపాలను ప్రత్యామ్నాయం ఉందా?

డాక్టర్ సమాధానం: చాలా మంది ఉద్యోగరీత్యా శిశువుల తల్లులు ఎదుర్కొంటున్న సమస్య ఇది. ఒక సంవత్సరం వరకు పిల్లలకు తల్లిపాలు ఇవ్వాలి. తల్లి పనికి వెళ్లాల్సి వస్తే పాలు నిల్వ ఉంచి ఇవ్వొచ్చు. అలా కావాలంటే ముందురోజు పాలను సీసాలో పోసి ఫ్రిజ్ లో పెట్టండి. ఒక గాజు సీసా మంచిది. మార్కెట్‌లో లభించే ప్రత్యేక ప్లాస్టిక్ సంచులలో కూడా నిల్వ చేయవచ్చు. దీన్ని ఫ్రిజ్ లోంచి తీసి రెండు మూడు గంటల పాటు అలాగే ఉంచి సర్వ్ చేయాలి. గది ఉష్ణోగ్రతకు వచ్చిన తర్వాతే పాలు తాగాలి. వెంటనే ఇవ్వాల్సి వస్తే… వేడినీళ్లలో డబ్బా పెట్టి సాధారణ ఉష్ణోగ్రతకు వచ్చిన తర్వాత తీసుకోవచ్చు. ఫ్రిజ్ లోంచి తీసిన తర్వాత ఐదారు గంటల పాటు అలాగే ఉంచితే ఇబ్బంది ఉండదు.

తల్లి పాలు ఇవ్వలేకపోతే, ఫార్ములా మిల్క్ ఉపయోగించవచ్చు. ఒక సంవత్సరం లోపు పిల్లలకు ఆవు లేదా గేదె పాలు ఇవ్వకూడదు. ఇంకో విషయం ఏమిటంటే… ఎనిమిది నెలల పాప క్రమంగా ఘనమైన ఆహారానికి అలవాటుపడుతుంది. మొదట మీరు సగం గిన్నె తీసుకోవచ్చు. అప్పుడు నెమ్మదిగా రోజుకు మూడు సార్లు ఆహారం ఇవ్వండి.

జాగ్రత్త…

చనుమొనలు తీయడానికి ముందు మీ చేతులను సబ్బుతో బాగా కడగాలి.

పాలు పోసే ముందు కంటైనర్‌ను పూర్తిగా శుభ్రం చేయాలి. లేకుంటే పిల్లలకు ఇన్‌ఫెక్షన్లు వస్తాయి.

పాలు తీసిన తేదీని పాత్రపై రాయాలి. ఏదైనా డే కేర్ సెంటర్‌లో నిల్వ ఉంచినట్లయితే, తేదీ మరియు మీ శిశువు పేరుతో ఒక లేబుల్ తప్పనిసరిగా అతికించబడాలి.

ఒక కంటైనర్‌లో ఒకే ఒక్క పాలను మాత్రమే నిల్వ ఉంచడం మంచిది.

పాలు నాలుగు రోజుల వరకు నిల్వ ఉంటాయి. అయితే కంటైనర్‌తోపాటు ఫ్రిజ్ కూడా శుభ్రంగా ఉండాలి. ఫ్రిజ్ నుండి ఇతర ఆహార పదార్థాలను బయటకు తీసేటప్పుడు, మన చేతులు కంటైనర్‌ను తాకకుండా చూసుకోవాలి.

– డాక్టర్ అనుపమ యర్రా

కన్సల్టెంట్ పీడియాట్రిక్ మరియు ఇంటెన్సివిస్ట్

రెయిన్‌బో హాస్పిటల్స్, హైదరాబాద్

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *