వేసవి తాపాన్ని తట్టుకోవడానికి ఇలా చేయండి!

ఆంధ్రజ్యోతి (15-3-2022)

వేసవిలో అడుగు పెట్టాం. వేడి ప్రభావం పిల్లలపై ఎక్కువగా ఉంటుంది. వేసవి తాపాన్ని తట్టుకోగల కోమల శరీరాలు తల్లులు తగు జాగ్రత్తలు పాటించాలని వైద్యులు చెబుతున్నారు.

పిల్లల శరీరంలో నీటి శాతం తక్కువగా ఉంటుంది. వారి చర్మ వైశాల్యం తక్కువ! కాబట్టి పిల్లలు ఎండ వేడికి సులభంగా ప్రభావితమవుతారు. వారు డీహైడ్రేషన్ మరియు వడదెబ్బతో బాధపడుతున్నారు. అంతేకాదు ఈ కాలంలో డయేరియా, స్కిన్ ఇన్ఫెక్షన్లు కూడా పిల్లలను వేధిస్తాయి. కాబట్టి వయసుకు తగిన వేసవి జాగ్రత్తలు పాటించాలి.

పిల్లలు

చలి కాలం నుండి పొడి కాలం వరకు అడుగు పెట్టడానికి, తల్లులు వేసవి ప్రారంభంలో కూడా చల్లని కాలంలో ఉపయోగించే స్వెటర్లను ధరించడం కొనసాగిస్తారు. కానీ ఇది సరైనది కాదు. వేడి వాతావరణంలో మందపాటి స్వెటర్లను ధరించడం వల్ల వేడెక్కడం మరియు డీహైడ్రేషన్‌కు దారితీస్తుంది. అలా జరగకుండా ఉండాలంటే పిల్లలకు వదులుగా ఉండే దుస్తులు ఇవ్వాలి. మందపాటి దుప్పట్లు మరియు స్వెటర్లను ఉపయోగించడం మానుకోండి. ఆ వయసు పిల్లలు దాహం తీర్చుకోవడానికి నీళ్లు తాగాల్సిన అవసరం లేదు. వారికి తల్లి పాల ద్వారా లభించే నీరు సరిపోతుంది.

డీహైడ్రేషన్: శిశువులలో నిర్జలీకరణాన్ని గుర్తించడానికి రెండు మార్గాలు ఉన్నాయి. పిల్లల పాదాలు మరియు చేతులు స్పర్శకు వెచ్చగా ఉంటే వాటిని నిర్జలీకరణంగా పరిగణించాలి. పిల్లవాడు రోజుకు ఆరు నుండి ఏడు సార్లు మూత్ర విసర్జన చేస్తున్నాడో కూడా గమనించాలి. పిల్లలు నిత్యం మూత్ర విసర్జన చేస్తుంటే పిల్లల శరీరంలో నీటిశాతం సమానంగా ఉంటుందని అర్థం చేసుకోవాలి.

ఏసీలు, కూలర్లు: వేసవి తాపం పిల్లలపై పడకుండా ఉండేందుకు ఎయిర్ కండిషనర్లు, కూలర్లు వాడే వారు ఎక్కువ. కానీ పిల్లలకు మాత్రం ఏసీ 27 డిగ్రీల వద్ద అమర్చాలి. వారి శరీరాలు అవసరానికి మించి చల్లబడకుండా చూసుకోవాలి. కూలర్లను సరిగ్గా శుభ్రం చేయకపోవడం, వాటిలో నీరు నిల్వ ఉండడం వల్ల కూలర్లు వాడడం వల్ల ఊపిరితిత్తుల ఇన్ఫెక్షన్లు వచ్చే అవకాశాలు తక్కువ. కాబట్టి కూలర్లకు బదులు ఏసీలను ఎంచుకోవడం మంచిది.

హెచ్చరిక: పిల్లల శరీరం వేడెక్కడం, చర్మం పొడిబారడం, ముడతలు పడడం వంటివి చేస్తే ఆలస్యం చేయకుండా వైద్యుడి వద్దకు తీసుకెళ్లాలి. ఈ కాలంలో చర్మ సమస్యలు వస్తాయి. శరీరంపై చెమట పొడిబారడం లేదా చర్మం మడతల్లో చెమట మరియు బురద పేరుకుపోవడం, చెమట పొక్కులు మరియు ఫంగల్ ఇన్ఫెక్షన్లు ఈ కాలంలో ఇబ్బందిని కలిగిస్తాయి. సాధారణంగా మామిడికాయలను వేడి చేసి తినడం వల్ల మామిడి పళ్లు వస్తాయని అందరూ అనుకుంటారు. కానీ మొటిమలు రావడానికి కారణం చర్మంపై చెమట పట్టడం, చర్మ రంధ్రాలు మూసుకుపోవడం, ఇన్ఫెక్షన్ తలెత్తడం! ఈ కాలంలో పిల్లలకు చెమట పొక్కులు, ఫంగల్ ఇన్ఫెక్షన్లు, కురుపులు వంటివి ఇబ్బంది పెట్టకుండా ఉండాలంటే పిల్లలకు రోజుకు రెండుసార్లు స్నానం చేయించాలి. పిల్లలు చెమట పీల్చుకునే దుస్తులు ధరించేలా చూసుకోండి. ఈ కాలంలో, చర్మం పట్టు వస్త్రాలతో గీతలు పడి ఇన్ఫెక్షన్‌కు కారణమవుతుంది. కాబట్టి అలాంటి దుస్తులకు దూరంగా ఉండాలి.

పదేళ్లలోపు పిల్లలు

వేసవిలో వడదెబ్బకు గురయ్యే వయస్సు. ఈ వయస్సు పిల్లలు ఆరుబయట ఆడుకోవడం, దాహం వేసినా నీళ్లు తాగకపోవడం, సమయానికి ఆహారం తీసుకోకపోవడం వల్ల వడదెబ్బకు గురవుతున్నారు. కాబట్టి పెద్దలు పిల్లలపై ఓ కన్నేసి ఉంచాలి. మీరు తగినంత నీరు త్రాగుతున్నారా లేదా అనే దానిపై మీరు ఒక కన్ను వేయాలి. తాజా కూరగాయలు, పప్పులు, పెరుగు ఆహారంలో చేర్చుకోవాలి. ఈ కాలంలో మసాలాలు మరియు మసాలాలు తగ్గించి, పండ్ల రసాలు, క్యారెట్ రసం, మజ్జిగ, రాగి జావ మరియు కొబ్బరి నీరు ఇవ్వాలి.

చేయవద్దు: పిల్లలు శీతల పానీయాలు మరియు జంక్ ఫుడ్ తినకుండా చూసుకోండి. చక్కెర కడుపు నుండి నీటిని పీల్చుకుంటుంది మరియు నిర్జలీకరణానికి కారణమవుతుంది. అందువల్ల, పిల్లలను తీపి పానీయాలు మరియు స్వీట్లకు దూరంగా ఉంచాలి. పాఠశాలకు వెళ్లే పిల్లలకు అల్పాహారంగా బిస్కెట్లకు బదులుగా పండ్ల ముక్కలను అందించాలి. డీప్‌ఫ్రీజర్‌లో చల్లార్చిన నీటి కంటే ఫ్రిజ్ తలుపులో ఉంచిన నీటిని తాగడం మంచిది.

ఈ లక్షణాలను గమనించాలి: పిల్లలు నీరసంగా కనిపించినా, ఎక్కువ సేపు పడుకున్నా, వాంతులు చేసుకుంటే డీహైడ్రేషన్‌తో బాధపడుతున్నట్లు పరిగణించాలి. శరీరం వేడిగా ఉందో లేదో తనిఖీ చేసి, చల్లటి నీటిలో ముంచిన గుడ్డతో తుడవండి. ORS చక్కెర మరియు కొద్దిగా ఉప్పు కలిపి త్రాగాలి. మార్కెట్‌లో లభించే ORS డ్రింక్స్‌లో చక్కెర శాతం ఎక్కువగా ఉంటుంది. కాబట్టి టెట్రా ప్యాక్‌లకు బదులుగా పొడి రూపంలో ORSని ఎంచుకోండి.

అతిసారం

అతిసారం వర్షాకాలానికే పరిమితం కాదు. వేసవిలో కూడా దీని ప్రభావం ఎక్కువే! ఎండ వేడికి పదార్థాలు త్వరగా పాడవుతాయి. కాబట్టి పిల్లలు ఇంట్లో తాజాగా వండిన ఆహారాన్ని తినేలా చూసుకోండి. బజార్లో బండ్లపై అమ్మే పండ్ల ముక్కలు, పండ్ల రసాలు, ఇతర పానీయాలు తాగితే వాంతులు, విరేచనాలు అయ్యే ప్రమాదం ఉంది. అతిసారంతో డీహైడ్రేషన్ మరింత తీవ్రమవుతుంది. రెండు సంవత్సరాల పిల్లలు పెద్దలకు సమానంగా పరిగణించవచ్చు, ఎందుకంటే రెండు సంవత్సరాల పిల్లలు పెద్దల మాదిరిగానే అన్ని రకాల ఘన మరియు ద్రవ పదార్థాలను తినవచ్చు. అయితే ఆరునెలల వయస్సు నుంచి ఏడాదిన్నర వరకు ఘనాహారం ప్రారంభించినప్పుడు ఆహారంలో ప్రత్యేక శ్రద్ధ, జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలి.

ఆహారం: ఘన ఆహారాన్ని ప్రారంభించేటప్పుడు, పిల్లలకు సాధారణంగా పప్పు, అన్నం మరియు నెయ్యి మాత్రమే కలిపి తినిపిస్తారు. అయితే వేసవి తాపం నుంచి రక్షణ పొందాలంటే కూరగాయలను కూడా ఆహారంలో చేర్చుకోవాలి. క్యారెట్, బంగాళదుంప, క్యాలీఫ్లవర్ మొదలైన కూరగాయలను చిన్న ముక్కలుగా కట్ చేసి కుక్కర్‌లో బియ్యం, పప్పుతో పాటు మెల్లగా ఉడికించాలి. పెరుగు, గింజలు తినిపించాలి. స్వీట్లు మరియు ఉప్పును నివారించండి. పిల్లలకు అలవాటు పడే వయసు ఇది కాబట్టి భవిష్యత్తులో మధుమేహం, అధిక రక్తపోటు ఆరోగ్య సమస్యల నుంచి కాపాడేందుకు ఈ వయసు నుంచి పిల్లలకు చక్కెర, ఉప్పు వంటివి పరిచయం చేయకూడదు.

ముందుజాగ్రత్తలు: వదులుగా కాటన్ దుస్తులు ధరించండి. పట్టు మరియు జీన్స్‌కు గుడ్‌బై చెప్పండి. ఎండ తీవ్రత తక్కువగా ఉన్నప్పుడు ఉదయం లేదా సాయంత్రం పిల్లలను ఆరుబయట ఆడుకోవడానికి అనుమతించాలి. శరీరాన్ని తాకడం మరియు చూడటం, చర్మం వెచ్చగా ఉందని గమనించాలి. తరచుగా నీరు త్రాగాలి. రసాలకు బదులు పండ్లను తినిపించాలి. మజ్జిగ, కొబ్బరి నీళ్లు అందించాలి. వడదెబ్బ తగలకుండా ఉండాలంటే చక్కెర, ఉప్పు కలిపిన నీటిని తాగాలి. ఏసీలను 27 లేదా 28 డిగ్రీల వద్ద సెట్ చేసి వాడాలి.

డాక్టర్ T. ఉషారాణి, ప్రొఫెసర్ – HOD పీడియాట్రిక్స్,

నీలోఫర్ హాస్పిటల్, హైదరాబాద్.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-03-15T19:09:18+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *