ఆరోగ్యంగా ఉండాలంటే ఈ జాగ్రత్తలు తప్పనిసరి!

ఆంధ్రజ్యోతి (17-03-2022)

క్రిములు వీధుల్లో మరియు ఊరి బయట మాత్రమే ఉన్నాయని మీరు అనుకుంటే, మీరు తప్పు. మీరు నివసించే ఇల్లు సూక్ష్మజీవుల నిలయం అని మీరు తెలుసుకోవాలి. మీ ఇంటిని శుభ్రంగా ఉంచుకోవడం వల్ల మీరు ఆరోగ్యంగా ఉంటారని మర్చిపోకండి!

రత్నాలు బాత్రూమ్‌కి వెళ్లాలని అనుకోలేదు. టాయిలెట్ ఏరియా, ఫ్లోరింగ్, బాత్ టవల్స్, టూత్ బ్రష్.. ఇలా ప్రతిచోటా బ్యాక్టీరియా వ్యాపిస్తుంది. ఒక అధ్యయనం ప్రకారం, టూత్ బ్రష్‌పై మిలియన్ల బ్యాక్టీరియా ఉంటుంది. అందుకని రోజూ టూత్ బ్రష్ తో దంతాలను శుభ్రం చేసుకోవాలి. తువ్వాలను వాష్‌రూమ్‌లలో వదిలేస్తే, గాలి చొచ్చుకుపోనందున, తేమ వాటిపై పొడిగా ఉండదు. క్రిములు వృద్ధి చెందుతాయి. అందుకే కనీసం రెండు మూడు రోజులకోసారి బాత్రూమ్ శుభ్రం చేయడం అలవాటు చేసుకోవాలి. వంటగది సూక్ష్మజీవులకు నిలయం. కార్బోహైడ్రేట్లు, నీరు మరియు ఆహార పదార్థాలు గ్యాస్ స్టవ్ సమీపంలోని ప్రాంతంలో వస్తాయి మరియు వైరస్ మరియు బ్యాక్టీరియా చాలా వరకు ఏర్పడతాయి. అందుకే వంటగదిని ప్రతిరోజూ శుభ్రం చేయాలి. కూరగాయలు కత్తిరించే ప్రదేశం, కత్తిని క్రమం తప్పకుండా శుభ్రం చేయాలి. చాలా సూక్ష్మక్రిములు సింక్‌లో పేరుకుపోతాయి. అవి సులభంగా ప్లేట్లు మరియు గ్లాసులకు అంటుకుంటాయి. ఇవి కడుపులో వికారం కలిగించవచ్చు. అందుకే సింక్ దగ్గర శుభ్రంగా ఉంచుకోవాలి. కిరాణా సామాగ్రి ఉన్న ఫ్రిజ్, బాక్స్‌లు, ప్లేట్లు మరియు గ్లాసుల చుట్టూ జాగ్రత్తగా ఉండండి. బయటి నుంచి ఎక్కడికి వెళ్లినా చేతులు శుభ్రం చేసుకోకుండా దేనినీ తాకకూడదు. వాష్ ఏరియాతో పాటు నీళ్లతో తడిసిన బట్టలు, ఆహారం ఇంటి నేలపై పడితే వైరస్, బ్యాక్టీరియా, ఫంగస్ సులువుగా ఏర్పడతాయి. ఇంట్లో ఉండే క్రిములు రోగనిరోధక శక్తిని తగ్గిస్తాయి. ఇది అనేక ఆరోగ్య సమస్యలను కలిగిస్తుంది. అందుకే మలమూత్రాలతో పాటు ఇళ్లను శుభ్రం చేసుకోవడం అలవాటు చేసుకోవాలి. ప్రమాదకరమైన నాలుగు క్లీనర్లను ఉపయోగించడం కూడా శ్వాసకోశ వ్యాధులకు కారణమవుతుంది. నేలను మంచి నీళ్లతో కడిగి పొడి గుడ్డతో శుభ్రం చేస్తే క్రిముల సమస్య తగ్గుతుంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *