చికిత్సకు అవకాశం లేని వ్యాధులు కూడా ఇలా చేయడం ద్వారా నయమవుతాయి.

ఆంధ్రజ్యోతి (22-03-2022)

యోగాసనాలు శరీరాన్ని నియంత్రిస్తాయి, ధ్యానం మనస్సును నియంత్రిస్తుంది మరియు జీవన నాణ్యతను మెరుగుపరుస్తుంది. సాధారణ చికిత్సకు అనుకూలించని కొన్ని వ్యాధులను యోగా సాధన ద్వారా నియంత్రించవచ్చని అనేక పరిశోధనల్లో రుజువైంది.

ఆందోళన, నిరాశ

ఒత్తిడిలో ఉన్నప్పుడు శరీరంలో వచ్చే మార్పులను నియంత్రించడం ద్వారా, దాని ప్రభావాల నుండి శరీరాన్ని రక్షించడంలో యోగా ప్రభావవంతంగా ఉంటుంది. యోగా కారణంగా, ఒత్తిడి ప్రతిస్పందన వ్యవస్థ యొక్క పనితీరు నియంత్రించబడుతుంది మరియు రక్తపోటు తగ్గడం, స్థిరమైన హృదయ స్పందన మరియు మెరుగైన శ్వాస వంటి లక్షణాలు కనిపిస్తాయి. దీని వల్ల ఎలాంటి మందులు వాడకుండా యోగాతో ఆందోళన, డిప్రెషన్ వంటి మానసిక రుగ్మతలను అదుపులో ఉంచుకోవచ్చు.

జ్ఞాపకశక్తి మరియు ఏకాగ్రత

జీవితంలో హెచ్చు తగ్గులు మరియు మానసిక ఒత్తిడి రోజువారీ జీవితంలో చిన్న చిన్న పనులపై ఏకాగ్రత లోపిస్తుంది. ఈ సమస్యను ఎలా పరిష్కరించాలో తెలియక సతమతమవుతున్నాం. యోగా మనస్సును చిందరవందరగా ఉన్న ఆలోచనలను తొలగిస్తుంది మరియు ఐదు ఇంద్రియాలను శాంతపరుస్తుంది. మెదడులో నిత్యం ఏర్పడే గందరగోళాన్ని దూరం చేసుకుని దృష్టిని మళ్లిస్తే ఏకాగ్రతతో పాటు జ్ఞాపకశక్తి మెరుగుపడుతుందని అనుభవపూర్వకంగా తెలిసింది. ఇది యోగా ద్వారానే సాధ్యం.

ఎముకలు మరియు కండరాలు

యోగాసనాల ద్వారా కండరాలు, ఎముకలు, కీళ్లను పూర్తి స్థాయిలో వినియోగించుకోవచ్చు. యోగాసనాలు సాగదీయడం మరియు కీళ్ల మధ్య ఉన్న మృదువైన మృదులాస్థిని దగ్గరగా తీసుకువస్తాయి. యోగాలో ఇలా జరగడం వల్ల, మృదులాస్థి కొత్త పోషకాలను అందుకుంటుంది మరియు కదలికలకు అనుగుణంగా కీళ్ళు ఎటువంటి ఒత్తిడి లేకుండా వంగి ఉంటాయి. ఫలితంగా కీళ్లు అరిగిపోయే సమస్య తలెత్తదు.

బలమైన వెన్ను…

వెన్నుపూసల మధ్య వెన్నెముక డిస్క్‌లు మరింత దగ్గరగా మరియు దూరంగా కదులుతాయి, ఇది నరాలకు తగిన ప్రేరణను అందిస్తుంది. యోగాసనాలలో ముందుకు, వెనుకకు వంగడం మరియు మెలితిప్పిన భంగిమలు వెన్నుపూసల మధ్య వశ్యతను మెరుగుపరుస్తాయి మరియు శరీర బలాన్ని పెంచుతాయి.

రోగనిరోధక శక్తి

వివిధ యోగాసనాల ద్వారా కండరాలను సాగదీయడం వల్ల లింఫ్ గ్రంధుల స్రావాలు పెరుగుతాయి. రోగనిరోధక కణాలతో నిండిన ఈ స్రావాల విడుదల, సంక్రమణతో పోరాడటానికి, క్యాన్సర్ కణాలను నాశనం చేయడానికి మరియు కణాల పని నుండి వ్యర్థ పదార్థాలను విసర్జించడానికి సహాయపడుతుంది. ఫలితంగా, రోగనిరోధక శక్తి మెరుగుపడుతుంది.

మధుమేహం

కార్టిసాల్ మరియు అడ్రినలిన్ హార్మోన్ స్రావాలను నియంత్రించడం, బరువు తగ్గించడం మరియు ఇన్సులిన్ ప్రతిస్పందనను పెంచడం ద్వారా యోగా సాధన చేసే మధుమేహ వ్యాధిగ్రస్తుల చక్కెర స్థాయి నియంత్రణలో ఉంటుంది. ఫలితంగా, మధుమేహంతో సంబంధం ఉన్న గుండెపోటు మరియు మూత్రపిండాల వైఫల్యం వంటి ప్రాణాంతక పరిస్థితులు సంభవించవు.

నాడీ వ్యవస్థ

యోగా నరాల పనితీరును మెరుగుపరుస్తుంది. నిద్రలేని రాత్రులలో మనస్సు యొక్క విశ్రాంతి మరియు నియంత్రణ కోసం యోగాను కూడా అభ్యసించవచ్చు.

యోగా భంగిమలు – ప్రభావాలు

యోగా భంగిమల వల్ల కలిగే ఆరోగ్య ప్రయోజనాలు ఇవే! 

భరద్వాజసన: ఈ ఆసనం వెన్నెముక, కటి కండరాలు మరియు ఎముకలను బలపరుస్తుంది.

బంధం: మెదడును నెమ్మదిస్తుంది మరియు అలసిపోయిన కాళ్లకు ఉపశమనం కలిగిస్తుంది.

మార్జర్యాసనం: వెనుక మరియు ఉదర అవయవాలు మసాజ్ చేయబడతాయి.

అథోముఖ శవాసన: శరీరమంతా ఉల్లాసంగా ఉంది.

అగ్నిస్థంభాసన: తుంటి అనగా తొడ వెనుక భాగపు నరములు నరాల సంబంధిత గ్లూటయల్ కండరాలు విస్తరించి ఉంటాయి.

అర్థ మత్సేంద్రాసన: వీపును బలపరుస్తుంది మరియు ఆకలి యొక్క అవయవాలను ప్రేరేపిస్తుంది.

నెలవంక: కాళ్లు, మడమలు బలపడతాయి.

ధనుస్సు: దిగువ వీపు, చేతులు బలంగా మారతాయి.

హలాసనం: స్కూల్ వదిలిన తర్వాత బాగా నిద్రపోండి.

సుఖాసన: బహిష్టు నొప్పిని నివారిస్తుంది. ఆందోళనను తగ్గిస్తుంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *