నడక వల్ల కలిగే ప్రయోజనాలు ఏమిటి? నడవడం ఎలా మంచిది?

ఆంధ్రజ్యోతి (07-04-2022)

నిత్యం నడవడం వల్ల మనం ఆరోగ్యంగా ఉంటామని అనేక పరిశోధనల సారాంశం. రోజూ వాకింగ్ చేస్తే… ఊబకాయం నుంచి ఒత్తిడి వరకు అనేక రకాల అనారోగ్యాల నుంచి బయటపడవచ్చు. ముఖ్యంగా గంటల తరబడి కుర్చీల్లో కూర్చొని పనిచేసేవారు… కనీసం అరగంటైనా నడకకు కేటాయిస్తే ఎన్నో ప్రయోజనాలుంటాయని నిపుణులు చెబుతున్నారు. ఆ ప్రయోజనాలు ఏమిటి? నడవడం ఎలా మంచిది? మీ కోసం…

లాభాలు

గుండెకు మంచిది: ఇటీవల కార్డియో సంబంధిత సమస్యలు ఎక్కువయ్యాయి. మన హృదయాన్ని దృఢంగా ఉంచుకోవడానికే ప్రాధాన్యతనిస్తే ఈ సమస్యలను దూరం చేసుకోవచ్చు. దానికి ఉత్తమ మార్గం నడవడం. రోజువారీ నడక హృదయ సంబంధ వ్యాధుల ప్రమాదాన్ని తగ్గిస్తుందని వివిధ అధ్యయనాలు చూపిస్తున్నాయి. అంతేకాదు… మెరుగైన ఆరోగ్యం ఆయుష్షును కూడా పెంచుతుంది.

మానసిక ఆరోగ్య: సంపూర్ణ ఆరోగ్యంగా ఉండాలని ఎవరు కోరుకోరు! అయితే అందుకు మనల్ని మనం… శారీరకంగా, మానసికంగా చూసుకోవాలి. రోజువారీ జీవితంలో నడకను ఒక భాగం చేసుకోవడం వల్ల ఆందోళన, ఒత్తిడి మరియు ఆందోళనలు దూరమవుతాయి.

ఊబకాయం: మధుమేహం, హృదయ సంబంధ సమస్యలు మరియు క్యాన్సర్ వంటి అనేక దీర్ఘకాలిక వ్యాధులకు ఊబకాయం మూల కారణం. నడక వల్ల ఊబకాయానికి చెక్ పెట్టవచ్చని అనేక పరిశోధనలు చెబుతున్నాయి. అధిక బరువు సమస్యకు కూడా నడక మంచి పరిష్కారం.

‘నీట్’ పెంచండి: ‘నాన్ ఎక్సర్సైజ్ యాక్టివిటీ డెర్మోజెనిసిస్’ (నీట్)… అంటే వ్యాయామం మాత్రమే కాదు, ఇంటిని శుభ్రం చేయడం, మొక్కలకు నీళ్లు పోయడం వంటి ఇంటి పనులను కూడా చేయడం. టీవీల ముందు, ఆఫీసుల్లో ఎప్పుడూ కుర్చీలకు అతుక్కుపోకుండా… కాసేపు లేచి అక్కడక్కడ నడవడం అన్నీ ‘నీట్’ కిందకే వస్తాయి. అంటే ప్రతిరోజూ కనీస శారీరక శ్రమ చేస్తేనే మనం ఆరోగ్యంగా ఉంటామని తెలుసుకోవాలి.

ఇలా నడవండి: పార్క్‌కి వెళ్లి అలా నడుచుకుంటే నడక సరిపోదు. దానికి ఒక పద్ధతి ఉంది. నడక ప్రధానంగా మూడు రకాలు. మొదటిది ‘స్ట్రాల్’. ఇది దాదాపు విండో షాపింగ్ లాగా ఉంది! రెండోది ‘బ్రిస్క్ వాక్’. ఇది కూడా సాధారణ నడకలాగే ఉంటుంది. చివరిది ‘పవర్ వాక్’. ముందుగా ‘స్ట్రాల్’తో వేడప్ చేయండి… తర్వాత ‘బ్రిస్క్ వాక్’లోకి వెళ్లండి. ప్రతి ఐదు నిమిషాలకు ‘పవర్ వాక్’ పేస్ తీసుకోవాలి. ఇది మీ హృదయ స్పందన రేటును పెంచుతుంది. మీరు ‘పవర్ వాక్’ ఎంతసేపు చేయగలరో గమనించండి. క్రమంగా సమయాన్ని పెంచండి. ఏకధాటిగా నడవకుండా మధ్యమధ్యలో కొంత విరామం తీసుకోండి. గంటకు ఐదు కిలోమీటర్ల నుండి అరగంటకు రెండున్నర కిలోమీటర్ల వేగంతో నెమ్మదిగా నడవడం ప్రారంభించండి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-04-07T18:02:42+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *