వేసవి నుంచి ఉపశమనం పొందాలంటే తీసుకోవాల్సిన జాగ్రత్తలు!

రోజురోజుకూ ఉష్ణోగ్రతలు పెరుగుతున్నాయి. వేసవిలో శరీరం అనారోగ్యానికి గురయ్యే అవకాశం తక్కువ. ఇసుమంత నిర్లక్ష్యం ప్రదర్శించినా ఇబ్బందే. వేసవి కాలం నుంచి ఉపశమనం పొందేందుకు…

దగ్గు ఉంటే మంచి నీళ్లు తాగాలి. చెమట రూపంలో నీరు త్వరగా పోతుంది కాబట్టి ఇతర సీజన్లలో కంటే వేసవిలో శరీరానికి ఎక్కువ నీరు అవసరం. నీళ్లు తాగకపోతే స్పృహ తప్పడం లాంటి సమస్యలు వస్తాయి. శరీరంలో నీటి శాతం తగ్గినప్పుడు డీహైడ్రేషన్ వస్తుంది. కాబట్టి నీళ్లలో జాగ్రత్త వహించాలి. అలాగే చాలా చల్లటి నీరు తాగడం మంచిది కాదు.

కలుషిత నీరు తాగితే వేసవిలో డయేరియా, మలేరియా వంటి వ్యాధులు త్వరగా వ్యాపిస్తున్నాయి. కూరగాయలు, పండ్లు మంచినీటితో కడిగి తినాలి. వేసవిలో శరీరాన్ని వేడి చేసే ఆహార పదార్థాలను తినవద్దు. నాన్ వెజ్ తో పాటు మసాలా కూరలు తగ్గించాలి. ఫైబర్ అధికంగా ఉండే ఆహారాన్ని తినండి. అతిగా ఆహారం తీసుకోవడం వల్ల జీర్ణ సమస్యలు తలెత్తుతాయి. అందుకే సీజనల్‌గా వచ్చే పుచ్చకాయ, పొట్లకాయ వంటి నీటిశాతం ఎక్కువగా ఉండే పండ్లను తినాలి. తాజా కూరగాయలు, మజ్జిగ, సిట్రస్ పండ్లు (నిమ్మ, నారింజ) మరియు పెరుగు తినడం మంచిది.

కళ్లు ఎర్రబడటం, కళ్లు తిరగడం, శ్వాసకోశ వ్యాధులు వచ్చే అవకాశం ఉంది. అందుకే మంచి ఆహారంతోపాటు చేపలు, గుడ్లు, ఆకుకూరలు తినాలి. కాఫీ, టీలు తగ్గించాలి. చర్మంపై బొబ్బలు, చెమటలు సమస్య ఇబ్బంది పెట్టే అవకాశం ఉంది. చర్మం అసాధారణంగా కనిపిస్తే వైద్యుడిని సంప్రదించాలి.

శరీరంలో వేడి ఎక్కువైతే కళ్లు తిరగడం, పల్స్ తగ్గడం వంటివి వస్తాయి. అందుకే వీలైనంత వరకు ఎండకు దూరంగా ఉండటం మంచిది. ఎండలో తిరగబడి తక్కువ అంచనా వేస్తే వడదెబ్బ తగిలే అవకాశం ఉంది. ఇది ప్రాణాపాయం.

చిన్నారులు, వృద్ధులు మరింత జాగ్రత్తగా ఉండాలి. మండుటెండలో ఇంటి నుంచి కదలకపోవడమే మంచిది.

సూర్యరశ్మికి గురైనట్లయితే నాజు చర్మం ఎర్రగా మారే అవకాశం ఉంది. ముఖ్యంగా UV కిరణాలు చర్మ క్యాన్సర్‌కు కారణమవుతాయి. చర్మం వడదెబ్బ తగలకుండా ఉండాలంటే లోషన్లను కచ్చితంగా వాడాలి. దీంతో ఎండ నుంచి ఉపశమనం లభిస్తుంది.

చల్లని ప్రదేశంలో ఉండండి మరియు కాటన్ బట్టలు ధరించండి. అలాగే ఒత్తిడికి గురికాకుండా చల్లగా ఉండేందుకు ప్రయత్నించండి. అప్పుడే వేసవిలో ప్రశాంతమైన జీవితం గడుపుతాం.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-04-09T16:51:43+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *