ఎండలు ఎక్కువగా ఉండడంతో చల్లబడిన బీర్లు తాగుతున్నారా.. అయితే జాగ్రత్త!

ఆంధ్రజ్యోతి (12-04-2022)

ఎండ వేడిమి నుంచి ఉపశమనం పొందేందుకు శీతల పానీయాలు తాగాలనుకోవడం సహజం. అయితే వేసవి పానీయంగా చల్లబడిన బీర్‌ను ఎంచుకునే వారు కొందరు ఉన్నారు. హార్డ్ లిక్కర్ కంటే బీర్ ఆరోగ్యానికి తక్కువ హానికరం అని వారు నమ్ముతారు. అయితే అదంతా అపోహ అని, బీరుతో చాలా తిప్పలు పడతారని వైద్యులు హెచ్చరిస్తున్నారు.

దంతాలు కొట్టడానికి ఏ రాయి ఉంది? ఇది నానా మద్యానికి కూడా వర్తిస్తుంది. ఏ రకమైన ఆల్కహాల్‌తో కాలేయానికి ఏమౌతుందో అదే! ప్రతిరోజూ తక్కువ మొత్తంలో తాగడం (రెగ్యులర్ డ్రింకింగ్) లేదా అరుదుగా ఎక్కువ మోతాదులో తాగడం (బింజ్ డ్రింకింగ్), రెండు అలవాట్లు కాలేయానికి హానికరం! అలాగే, విస్కీ, బ్రాందీ మరియు వోడ్కా వంటి గట్టి మద్యంతో పోలిస్తే, బీర్‌ను చాలా మంది సురక్షితమైన ఆల్కహాల్‌గా భావిస్తారు. కానీ వాస్తవానికి ఏదైనా ఆల్కహాల్ యొక్క సంపూర్ణ ఆల్కహాల్ కంటెంట్ కీలకం.

బీర్ తేలికపాటి పానీయం కాదు

ప్రతి 100 మిల్లీలీటర్ల హార్డ్ లిక్కర్‌లో 42% (42 గ్రాములు) ఆల్కహాల్ ఉంటుంది. ఒకరు సాధారణంగా కనీసం 30 నుండి 60, 90 మిల్లీలీటర్లు, గరిష్టంగా 180, 250 మిల్లీలీటర్లు లేదా అంతకంటే ఎక్కువ హార్డ్ లిక్కర్ తీసుకుంటారు. ఆ ఆల్కహాల్‌తో కలిపి 100 నుంచి 150, రెండు వందల గ్రాముల సంపూర్ణ ఆల్కహాల్ శరీరంలోకి చేరుతుంది. బీర్ విషయానికి వస్తే, కొంతమంది ఒక బీరుతో సరిపెట్టుకుంటారు, మరికొందరు రెండు లేదా మూడు ఎక్కువ తాగుతారు. 100 మిల్లీలీటర్ల బీరులో 5% ఆల్కహాల్ ఉంటే, 500 లేదా 650 మిల్లీలీటర్ల బీర్ తాగితే 25 నుంచి 35 గ్రాముల ఆల్కహాల్ శరీరంలోకి చేరుతుంది. ఇది 100 ml హార్డ్ లిక్కర్‌లోని ఆల్కహాల్ మొత్తానికి సమానం. అయితే, సంపూర్ణ ఆల్కహాల్ కంటెంట్ రెండు లేదా మూడు బీర్లతో 100 గ్రాములకు పెరుగుతుంది. కాబట్టి బీర్‌లో ఆల్కహాల్ తక్కువగా ఉంటుంది కాబట్టి దీనిని సురక్షితంగా పరిగణించకూడదు. ఆల్కహాల్ మొత్తాన్ని బీర్ పరిమాణం ప్రకారం లెక్కించాలి మరియు పరిమితుల్లో ఉండాలి.

వేసవి ప్రభావం

ముందుగా కాలేయ సమస్యలతో బాధపడేవారు వేసవిలో డీహైడ్రేషన్ బారిన పడకుండా చూసుకోవాలి. ఈ సమూహానికి చెందిన వ్యక్తులు సులభంగా డీహైడ్రేషన్‌కు గురవుతారు. వారు శరీరంలో ఎలక్ట్రోలైట్ అసమతుల్యతతో కూడా బాధపడుతున్నారు. కాబట్టి ఈ కాలంలో తగినంత నీరు త్రాగండి మరియు నీడలో ఉండండి. ఎక్కువ చెమట పట్టిన సందర్భాల్లో, మీరు కొబ్బరి నీరు, నిమ్మరసం మరియు ఎలక్ట్రోలైట్‌లను కలిగి ఉన్న ఎలక్ట్రోలైట్ వంటి పానీయాలను త్రాగాలి.

ఈ ఫీచర్లపై ఓ లుక్కేయండి…

ఆల్కహాల్ కాలేయాన్ని దెబ్బతీసినప్పటికీ, లక్షణాలు తక్కువగా ఉంటాయి మరియు మనం దానిని గుర్తించలేము. అంతేకాకుండా, మేము ఆ లక్షణాలను ఇతర కారణాలకు వర్తింపజేస్తూ ఉంటాము. కానీ మీరు సులభంగా అలసిపోయినట్లు లేదా మీ ఆకలిని కోల్పోతే, ఆల్కహాల్ మీ కాలేయాన్ని దెబ్బతీయడం ప్రారంభించిందని మీరు గ్రహించాలి. ఇవి ప్రారంభ లక్షణాలు. కాలేయం మరింత దెబ్బతిన్నట్లయితే, కామెర్లు మొదలవుతాయి.

సురక్షిత పరిమితి

మునుపటి అధ్యయనాలు మహిళలకు వారానికి మూడు పానీయాలు మరియు పురుషులకు వారానికి ఐదు పానీయాలు సురక్షితమైన ఆల్కహాల్‌గా సూచించాయి. 500 మిల్లీలీటర్ల బీర్ లేదా 30 గ్రాముల సంపూర్ణ ఆల్కహాల్ ఒక పానీయంగా పరిగణించబడుతుంది.

కేవలం కోవిడ్ సోకితే కాలేయం దెబ్బతినదు. తీవ్రమైన కోవిడ్ ఇన్ఫెక్షన్ కూడా కాలేయానికి సోకినప్పుడు మాత్రమే కాలేయం దెబ్బతింటుంది. కానీ కోవిడ్ సమయంలో మేము అనేక రకాల యాంటీబయాటిక్ మందులను ఉపయోగించాము. కాలేయం కొంత ఒత్తిడికి లోనవుతుంది. అలాంటి కాలేయాన్ని మద్యంతో మరింత ఇబ్బంది పెట్టడం మంచిది కాదు. కాబట్టి కోవిడ్ నుండి కోలుకున్న వారు కొంతకాలం మద్యానికి దూరంగా ఉండటం మంచిది.

డా. కె.ఎస్. సోమశేఖర రావు,

సీనియర్ కన్సల్టెంట్,

గ్యాస్ట్రోఎంటరాలజిస్ట్ మరియు హెపాటాలజిస్ట్,

అపోలో హాస్పిటల్స్, జూబ్లీ హిల్స్, హైదరాబాద్

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-04-12T16:22:07+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *