కదలడం ద్వారా మానసిక ఆరోగ్యం!

ఆంధ్రజ్యోతి (12-05-2022)

నడక, వ్యాయామం, యోగా వంటివి శారీరక ఆరోగ్యానికే కాకుండా మానసిక ఆరోగ్యానికి కూడా మేలు చేస్తాయి. వర్కవుట్‌ల వల్ల మానసిక సమస్యలు కూడా దూరమవుతాయని తాజా అధ్యయనంలో తేలింది.

శరీరం చురుకుగా మరియు శక్తివంతంగా ఉండాలంటే ఆహారంతో పాటు నడవడం చాలా అవసరం. ఏదో ఒక కార్యాచరణ ఉండాలి. లేదంటే శరీరంలో కొవ్వు పెరుగుతుంది. అనేక సమస్యలు తలెత్తుతాయి. ప్రపంచంలో 500 మిలియన్ల మంది ప్రజలు డిప్రెషన్ మరియు యాంగ్జయిటీ సమస్యలతో బాధపడుతున్నారు. ఇంత భారీ సంఖ్యలో రావడానికి కారణం కరోనా. కరోనా సమయంలోనే కాదు, ఆ తర్వాత కూడా వివిధ రకాలుగా వస్తున్న కరోనా భయంతో బాధపడుతున్న వారి సంఖ్య రోజురోజుకు పెరుగుతోంది. ఇది మానసిక సమస్యలకు దారి తీస్తుంది. మంచి విషయమేమిటంటే, నడక, పరుగు లేదా సైకిల్ తొక్కడం మరియు శక్తి శిక్షణ వంటి శారీరక వ్యాయామాలు చేసే వ్యక్తులు మానసిక వ్యాధులకు గురయ్యే అవకాశం తక్కువగా ఉందని తాజా అధ్యయనంలో తేలింది. స్వీడన్‌లోని ఓ యూనివర్సిటీలో పరిశోధకులు ఈ సర్వే నిర్వహించారు.

మహమ్మారి గురించి భయపడే వారికి, ఆందోళన మరియు డిప్రెషన్ ఉన్నవారికి పన్నెండు వారాల పాటు ఏరోబిక్స్ మరియు స్ట్రెంగ్త్ ట్రైనింగ్ ప్రోగ్రామ్ ఇవ్వబడింది. ఆ తర్వాత, వారానికి కనీసం మూడు సార్లు రోజుకు గంటపాటు ఈ శిక్షణలో పాల్గొన్న వారిలో 75 శాతం మంది హృదయ స్పందనను తగ్గించారు. వారిలో ఆందోళన సమస్య అనూహ్యంగా తగ్గిందని పరిశోధకులు తేల్చారు. అమెరికాలో చేసిన మరో అధ్యయనంలో, ఆఫీస్‌లో అయినా, ఇంట్లో అయినా ఒకే చోటకు పరిమితమైన వ్యక్తులు మహమ్మారి తర్వాత కూడా మానసిక సమస్యలను కలిగి ఉంటారని తేల్చింది. ఒక ప్రాంతం నుండి మరొక ప్రాంతానికి వెళ్లడం, కనీసం సాధారణ నడక, తేలికపాటి వ్యాయామాలు ఆందోళనను తగ్గించాయి. వ్యాయామం చేయడం వల్ల ఎండార్ఫిన్‌లు విడుదలవుతాయి. దీనితో పాటు, మెదడుకు రక్త ప్రసరణ జరుగుతుంది. ఇది మానసిక స్థితిని నియంత్రిస్తుంది. ప్రతికూల ఆలోచనలు తగ్గుతాయి. అందుకే వ్యాయామాలు శరీరానికే కాదు, మానసిక ఆరోగ్యానికి కూడా ఉపయోగపడతాయి.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *