ధూమపానం మానేయడం వల్ల కలిగే ప్రయోజనాలేంటో తెలుసా?

ఆంధ్రజ్యోతి (31-05-2022)

పొగాకు వదిలేయండి – భూమిని రక్షించండి

ఈరోజు పొగాకు వ్యతిరేక దినం

భూమిలో పండే పొగాకు భూమిని కలుషితం చేస్తుంది మరియు ప్రజల ఆరోగ్యాన్ని దెబ్బతీస్తుంది. పొగాకు సాగు, తయారీ మరియు దాని రసాయనాలు తాగునీరు మరియు నేలను కలుషితం చేస్తాయి. పొగాకు వల్ల మన దేశంలో ఊపిరితిత్తుల క్యాన్సర్ పెను ఆరోగ్య సమస్యగా మారింది. 90% ఊపిరితిత్తుల క్యాన్సర్లు ధూమపానం వల్లనే! మన దేశంలో 10% నుంచి 20% మంది పొగాకు బానిసలుగా మారుతున్నారని అనేక అధ్యయనాలు చెబుతున్నాయి. భారతదేశంలో దాదాపు 2 కోట్ల 70 లక్షల మంది పొగాకును నిత్యం ఉపయోగిస్తున్నారు. 15 ఏళ్లు పైబడిన దేశ జనాభాలో 28.6% మంది పొగాకు ఉత్పత్తులను ఉపయోగిస్తున్నారని అధ్యయనాలు చెబుతున్నాయి. మన రాష్ట్రం విషయానికొస్తే.. వచ్చే ఐదేళ్లలో తెలంగాణలో క్యాన్సర్ భారం 12.5 శాతం పెరిగే అవకాశం ఉందని తాజా అధ్యయనాలు చెబుతున్నాయి. తెలంగాణ రాష్ట్ర క్యాన్సర్ ఫ్యాక్ట్ షీట్ ప్రకారం, ICMR, సెంటర్ ఫర్ డిసీజ్ ఇన్ఫర్మేటిక్స్ అండ్ రీసెర్చ్ (NCDIR) విడుదల చేసిన పరిశోధన నివేదిక ప్రకారం, ప్రస్తుత పొగాకు వాడకం ట్రెండ్ ఆధారంగా, క్యాన్సర్ కేసులు 2020లో 47,620 నుండి 2025 నాటికి 53,565కి పెరుగుతాయని పేర్కొంది.

మన దేశంలో విడిచిపెట్టేవారు చాలా తక్కువ. ధూమపానం మానేయడం వల్ల క్యాన్సర్ మరియు డయాబెటిస్ రిస్క్ తగ్గుతుంది. పొగతాగడం మానేసిన వారి రక్తనాళాల్లో రక్తప్రసరణ మెరుగవుతుందని వైద్య నిపుణులు చెబుతున్నారు. దీంతో పాటు గుండె, ఊపిరితిత్తులు ఆరోగ్యంగా ఉంటాయి. 40 ఏళ్లలోపు ఈ అలవాటు మానుకోవడం వల్ల మరణాలు కూడా తగ్గుతాయని వైద్య నిపుణులు చెబుతున్నారు.

ధూమపానం మానేయడం వల్ల కలిగే ప్రయోజనాలు

128 గంటల్లో సర్క్యులేషన్ సాధారణ స్థితికి వస్తుంది.

నికోటిన్ 24 గంటల్లో శరీరం నుండి తొలగించబడుతుంది.

48 గంటల్లో వాసన మరియు రుచి యొక్క భావం యొక్క పనితీరు మెరుగుపడుతుంది.

శ్వాసక్రియ 78 గంటల్లో అభివృద్ధి చెందుతుంది.

9 నెలల్లో దగ్గు 10% తగ్గుతుంది.

గుండె జబ్బులు వచ్చే ప్రమాదం 12 నెలల్లో 50% తగ్గుతుంది.

10 సంవత్సరాలలో 50% తక్కువ ఊపిరితిత్తుల క్యాన్సర్.

మానేసిన వెంటనే చిరాకు, కోపం, మలబద్ధకం, మగత నిద్ర మొదలైన సమస్యలు ఉంటాయి.. అయితే అది తాత్కాలికమే అని మర్చిపోకండి. కాబట్టి మీరు మీ ఆరోగ్యాన్ని మరియు మానవ మనుగడకు కారణమైన భూగోళాన్ని కాపాడుకోవాలనుకుంటే, మీరు వెంటనే పొగాకు వాడకాన్ని మానేయాలి. ధూమపానం మానేయండి, భూమిని రక్షించండి. కొత్త ఉత్సాహంతో జీవితాన్ని ఆస్వాదించండి.

డా. పాలంకి సత్య దత్తాత్రేయ,

డైరెక్టర్ చీఫ్ మెడికల్ ఆంకాలజీ సర్వీసెస్

రెనోవా సౌమ్య క్యాన్సర్ సెంటర్, కార్ఖానా, సికింద్రాబాద్.

సంప్రదింపు నంబర్: 7799982495

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-05-31T17:52:00+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *