ఆదిలోనే క్యాన్సర్ కొమ్ములు వంచాలంటే ఏం చేయాలి…?

క్యాన్సర్‌ను అంతం చేయడానికి సమర్థవంతమైన ఔషధాల కోసం ప్రపంచవ్యాప్తంగా నిరంతరం అన్వేషణ జరుగుతోంది. ఈ క్రమంలో రూపొందించిన ‘డోస్టర్లిమాబ్’ అనే కొత్త క్యాన్సర్ ఔషధం వందశాతం విజయాన్ని అందించి క్యాన్సర్ చికిత్సలో కొత్త అధ్యాయానికి తెరతీసింది. ఈ కొత్త ఔషధం, వివిధ క్యాన్సర్లు మరియు వాటి సూత్రాల గురించి తెలుసుకోవడానికి ప్రయత్నిద్దాం!

కొన్ని అంతర్గత అవయవాల క్యాన్సర్లు అన్నవాహిక నుండి పురీషనాళం వరకు ఉత్పన్నమవుతాయి. ఆహారం, జీవనశైలి మరియు అలవాట్ల ఆధారంగా, ఈ క్యాన్సర్ల వేగం మరియు స్వభావం ప్రతి వ్యక్తికి భిన్నంగా ఉంటాయి. అలాగే, సంబంధిత క్యాన్సర్ చికిత్సలకు ప్రతిస్పందన వ్యక్తికి వ్యక్తికి మారుతూ ఉంటుంది. అందువల్ల నిర్దిష్ట చికిత్సతో క్యాన్సర్‌ను పూర్తిగా నయం చేయవచ్చని చెప్పలేం. కాబట్టి క్యాన్సర్ రాకుండా అప్రమత్తంగా ఉండడం, తొలిదశలోనే గుర్తించి సత్వర చికిత్స అందించడమే క్యాన్సర్ రాకుండా ఉండేందుకు మార్గాలు అంటున్నారు వైద్యులు. కొన్ని క్యాన్సర్లలో, లక్షణాలను ఇతర చిన్న రుగ్మతలుగా తప్పుగా భావించి నిర్లక్ష్యం చేస్తారు. అలా కాకుండా వెంటనే అప్రమత్తమై వైద్యులను సంప్రదించగలిగితే క్యాన్సర్ నుంచి బయటపడటం సులువవుతుంది. ఇతర క్యాన్సర్లతో పోలిస్తే, జీర్ణశయాంతర క్యాన్సర్లను గుర్తించడం సులభం.

జీర్ణశయాంతర క్యాన్సర్

జిసైటోప్లాజమ్ లోపలి పొరలోని కణాలలో క్యాన్సర్ మొదలవుతుంది. కడుపులోని కణాలు గ్యాస్ట్రిక్ క్యాన్సర్‌గా అభివృద్ధి చెందడానికి సంవత్సరాలు పడుతుంది. కాబట్టి ఈ క్యాన్సర్ 60 నుంచి 80 ఏళ్ల పెద్దవారిలో కనిపిస్తుంది.

కారణాలు: గ్యాస్ట్రిక్ క్యాన్సర్‌కు ఖచ్చితమైన కారణాన్ని కనుగొనలేనప్పటికీ, కడుపులో పెరిగే అల్సర్‌లు, వాపులు మరియు పాలిప్స్‌కి దారితీసే సాధారణ బ్యాక్టీరియా సంక్రమణ అయిన హెచ్‌పైలోరీ చివరికి క్యాన్సర్‌గా మారుతుందని పరిశోధనలో తేలింది. ఊబకాయం, ధూమపానం, బొగ్గు, మెటల్ మరియు రబ్బరు పరిశ్రమలలో దీర్ఘకాలిక పని కూడా గ్యాస్ట్రిక్ క్యాన్సర్ ప్రమాదాన్ని పెంచుతుంది.

చికిత్స: వైద్యులు వ్యాధి యొక్క వ్యవధి మరియు క్యాన్సర్ శరీరంలో ఏ మేరకు వ్యాపించింది అనే దాని ఆధారంగా తగిన చికిత్సను ఎంచుకుంటారు. సోకిన ప్రాంతం మరియు శోషరస కణుపులను తొలగించడానికి లేదా శస్త్రచికిత్సకు ముందు మరియు తర్వాత కీమోథెరపీ మరియు రేడియేషన్ చికిత్సలకు అదనంగా శస్త్రచికిత్స మొదట చేయవచ్చు. శస్త్రచికిత్సకు ముందు కణితి పరిమాణాన్ని తగ్గించడానికి కీమో మరియు రేడియేషన్ చికిత్సలు ఉపయోగించబడతాయి, అయితే శస్త్రచికిత్స తర్వాత ఇదే చికిత్సలు మిగిలిన క్యాన్సర్ కణాలను చంపడానికి సహాయపడతాయి.

ఎప్పుడు అనుమానించాలి: అజీర్తితో పాటు, తిన్న వెంటనే కడుపు ఉబ్బరం, ఛాతీలో మంటలు, ఆకలి లేకపోవడం, ఈ లక్షణాలు మందులతో తాత్కాలికంగా తగ్గుతాయి మరియు లక్షణాలు పునరావృతమైనప్పుడు, వైద్యుడిని సంప్రదించండి.

నివారణ: ఆరోగ్యకరమైన ఆహారం మరియు జీవనశైలితో పెద్దప్రేగు క్యాన్సర్‌ను నివారించవచ్చు. అలాగే, ప్రాసెస్ చేసిన ఆహారం మరియు స్వీట్లను తగ్గించడం ద్వారా మీరు ఈ క్యాన్సర్ నుండి రక్షణ పొందవచ్చు.

క్యాన్సర్‌కు కొత్త మందు

కెప్రపంచంలోని అన్ని దేశాలు క్యాన్సర్ వ్యాధి విజయం కోసం నిరంతరం పరిశోధనలు మరియు ప్రయోగాలు నిర్వహిస్తున్నాయి. ఆ క్రమంలో ఇటీవల నిర్వహించిన పరిశోధనలో ‘డోస్టర్లిమాబ్’ అనే కొత్త ఔషధంతో క్యాన్సర్ చికిత్సలో ఆశాజనక ఫలితాలు సాధించవచ్చని రుజువైంది. USAలోని మాన్‌హట్టన్‌లోని మెమోరియల్ స్లోన్ కెట్టెరింగ్ క్యాన్సర్ సెంటర్‌లో ఔషధం యొక్క సామర్థ్యాన్ని పరీక్షించడానికి ఒక చిన్న క్లినికల్ ట్రయల్ నిర్వహించబడింది. ఈ ప్రయోగంలో భాగంగా రెక్టల్ క్యాన్సర్ రోగులకు ప్రతి మూడు నెలలకోసారి ఆరు నెలలకోసారి ఈ మందును అందించారు. ఆరు నెలల తర్వాత ఎంఆర్‌ఐ, పీఈటీ స్కాన్‌ తదితర పరీక్షలు చేయగా, ఆ రోగుల్లో క్యాన్సర్‌ కణితులు తగ్గిపోయి, పరీక్షల్లో ప్రతికూల ఫలితాలు వచ్చాయి. దాంతో కేన్సర్‌ను అంతమొందించేందుకు దోస్టర్‌లిమాబ్‌ను గొప్ప ఔషధంగా వైద్యులు ప్రకటించారు. అయితే ఈ ఔషధం గురించి మరింత లోతైన పరిశోధన జరగాల్సి ఉంది. డోస్టెర్‌లిమాబ్, అన్ని ఖాతాల ప్రకారం, సురక్షితమైన డ్రగ్ అని నిరూపిస్తే, క్యాన్సర్ మహమ్మారిపై వైద్యరంగం శాశ్వత విజయం సాధిస్తుంది.

అన్నవాహికలో…

ప్రపంచవ్యాప్తంగా క్యాన్సర్ మరణాలకు ఎసోఫాగియల్ క్యాన్సర్ ఆరవ అత్యంత సాధారణ కారణం. ఈ క్యాన్సర్‌లో, నోటి నుండి జీర్ణవ్యవస్థ వరకు విస్తరించి ఉన్న అన్నవాహిక యొక్క లైనింగ్ కణాలలో క్యాన్సర్ పెరుగుతుంది.

కారణాలు: ధూమపానం, మద్యపానం, అనారోగ్యకరమైన ఆహారం, ఊబకాయం

చికిత్స: అన్నవాహిక క్యాన్సర్ రకాన్ని బట్టి వైద్యులు తగిన చికిత్సను ఎంచుకుంటారు. క్యాన్సర్ కణితి చాలా చిన్నదిగా ఉండి, ఆ ప్రాంతానికి పరిమితమై ఉంటే, క్యాన్సర్ భాగాన్ని తొలగించడానికి ఎండోస్కోప్ ద్వారా శస్త్రచికిత్స చేస్తారు. అవసరమైతే, సోకిన అన్నవాహికను, జీర్ణాశయంలోని పై భాగం మరియు శోషరస కణుపులను తొలగించడానికి ‘ఎసోఫాజెక్టమీ’ని నిర్వహించవచ్చు. కీమోథెరపీ, మరియు కొన్ని సందర్భాల్లో కీమోథెరపీతో పాటు రేడియేషన్ థెరపీ, క్యాన్సర్ కణాలను చంపడానికి శస్త్రచికిత్సకు ముందు మరియు తర్వాత కూడా అవసరం.

ఎప్పుడు అనుమానించాలి?: ఆహారం గొంతులో ఇరుక్కుపోయినట్లు అనిపించినా, మింగడానికి ఇబ్బందిగా ఉన్నా, తిన్న ఆహారం జీర్ణం కాకపోయినా, ఛాతీలో నొప్పి వచ్చినా, ఎసిడిటీ ఎక్కువగా ఉన్నట్లయితే ఆలస్యం చేయకుండా వైద్యులను సంప్రదించాలి. నివారణ: తీవ్రతరం కాకుండా చూడాలి. అలాగే రోజుల తరబడి లేదా వారాల తరబడి గొంతులో అసౌకర్యం ఉన్నప్పుడు ఆలస్యం చేయకుండా వైద్యులను సంప్రదించాలి.

పెద్ద పేగులో…

పెద్దప్రేగులో ఏర్పడే పాలిప్స్ పెద్దప్రేగు క్యాన్సర్‌గా అభివృద్ధి చెందే అవకాశం ఉంది. కాబట్టి క్యాన్సర్‌గా మారకముందే శస్త్రచికిత్స ద్వారా పాలిప్స్‌ను తొలగించేందుకు వైద్యులు నివారణ చికిత్సను ఎంచుకుంటున్నారు.

కారణాలు: పెద్దప్రేగు లైనింగ్‌లో ఏర్పడే అడినోమాటస్ పాలిప్స్ క్యాన్సర్‌గా మారే అవకాశం ఉంది. పెద్ద పేగులోని హైపర్‌ప్లాస్టిక్ కణాలు కూడా క్యాన్సర్‌గా మారవచ్చు.

చికిత్స: క్యాన్సర్ పాలిప్స్‌కు మాత్రమే పరిమితమైతే, అవి పాలీపెక్టమీతో తొలగించబడతాయి. ప్రత్యామ్నాయంగా, కోలెక్టమీ పెద్దప్రేగులో కొంత భాగాన్ని తొలగిస్తుంది, ప్రేగును అడ్డుకోకుండా వదిలివేస్తుంది. వైద్యులు తీవ్రతను బట్టి ఎండోస్కోపీ లేదా లాపరోస్కోపీ విధానాలను ఎంచుకుంటారు. వీటికి కీమోథెరపీ, రేడియేషన్లు జోడించబడతాయి.

ఎప్పుడు అనుమానించాలి: మీ మలంలో రక్తం, తరచుగా విరేచనాలు లేదా మలబద్ధకం వంటి లక్షణాలు ఉంటే, ప్రేగు కదలిక తర్వాత కూడా ప్రేగు కదలిక అసంపూర్తిగా ఉన్నట్లు అనిపించడం, రక్తహీనత, వాంతులు మొదలైనవాటిని మీరు ఆలస్యం చేయకుండా వైద్యుడిని చూడాలి.

నివారణ: పాలీప్స్ ఏర్పడే అవకాశాలను ముందుగానే గుర్తించగలిగితే పెద్దప్రేగు క్యాన్సర్‌ను నివారించవచ్చు. అలాగే మీ బరువును అదుపులో ఉంచుకుంటూ ఆరోగ్యకరమైన జీవనశైలిని కొనసాగించడం ద్వారా ఈ వ్యాధి నుండి మిమ్మల్ని మీరు రక్షించుకోవచ్చు.

పురీషనాళంలో…

పెద్ద ప్రేగు మరియు పురీషనాళం రెండింటిలోనూ ఉత్పన్నమయ్యే క్యాన్సర్లను కొలొరెక్టల్ క్యాన్సర్ అంటారు. ఈ రెండు ప్రదేశాల సామీప్యత కారణంగా, ఫలితంగా వచ్చే లక్షణాలు ఒకేలా ఉన్నప్పటికీ, చికిత్సా విధానాలు భిన్నంగా ఉంటాయి.

కారణాలు: ఇన్ఫ్లమేటరీ బవెల్ సిండ్రోమ్, మధుమేహం, సూక్ష్మపోషకాల లోపం, ఊబకాయం, మద్యపానం

చికిత్స: మల క్యాన్సర్ చికిత్స సంక్లిష్టమైనది. కేన్సర్ సోకిన భాగాన్ని సర్జరీ ద్వారా తొలగించినా.. ఇతర అవయవాలకు ఇన్ ఫెక్షన్ సోకిందని అనుమానం వచ్చినప్పుడు కీమోథెరపీ, రేడియేషన్ ట్రీట్ మెంట్లు కలిపి ఇవ్వాల్సి ఉంటుంది. చాలా అరుదుగా మాత్రమే పురీషనాళంతో పాటు పెద్ద పేగును తొలగించవలసి వచ్చినప్పుడు, మిగిలిన పెద్ద ప్రేగు ద్వారం కడుపు దగ్గర ఉంచబడుతుంది.

ఎప్పుడు అనుమానించాలి: విరేచనాలు, మలబద్ధకం, మలంలో ముదురు ఎరుపు రక్తం, మలవిసర్జన తర్వాత కడుపు ఖాళీగా లేనట్లు అనిపించడం, కడుపులో నొప్పి, బరువు తగ్గడం మరియు బలహీనత వంటి వాటిని మల క్యాన్సర్‌గా అనుమానించాలి. ప్రధానంగా కడుపులో నొప్పి, మలబద్ధకం, విరేచనాలు, మలంలో రక్తం వచ్చినప్పుడు ఆలస్యం చేయకుండా వైద్యులను సంప్రదించాలి.

నివారణ: కోలన్ పాలిప్స్‌ను ముందుగా గుర్తించడం ద్వారా మల క్యాన్సర్‌ను నివారించవచ్చు. అలాగే సమతుల ఆహారం, వ్యాయామంతో బరువును అదుపులో ఉంచుకోగలిగితే మల క్యాన్సర్ నుంచి రక్షణ లభిస్తుంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-06-14T17:02:11+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *