మనసు అలసిపోతే ఏం చేయాలి? పరిష్కారం ఏమిటి? నిపుణులు ఏమంటున్నారు?

ఒంటరితనం అనేది జీవిత దశ. ఏ వయసులోనైనా పలకరించవచ్చు. కానీ కదులుతున్న రైలు స్టేషన్లను దాటి ముందుకు సాగినట్లు, ప్రతి వ్యక్తి కూడా ఈ దశను దాటి ముందుకు సాగాలి. కానీ కొందరు అక్కడితో ఆగి, చిక్కుకుపోయి, తమ జీవితాలను ముగించుకుంటారు. ప్రముఖ ఫ్యాషన్ డిజైనర్ ప్రత్యూష గరిమెళ్ల ఆత్మహత్యే ఇందుకు ఉదాహరణ. విజయవంతమైన కెరీర్, కీర్తి మరియు అదృష్టం, అద్భుతమైన భవిష్యత్తు.. ఇవేవీ ఆమె ఆత్మహత్యను ఆపలేకపోయాయి. దీనికి గల కారణాలు, పరిష్కారాల గురించి మనస్తత్వవేత్తలు ఏం చెబుతున్నారో తెలుసుకుందాం!

ప్రతిదీ ఉన్నప్పటికీ, ఏదో తెలియని ఉంది. అందరి మధ్యలో కూడా అంతులేని ఏకాంతం. ఎంతమంది స్నేహితులు, సన్నిహితులు, మొదలైనవారు ఎంతమంది ఉన్నా, నా అన్నదమ్ములా, సోదరీమణులారా, మనసు విప్పే వారు లేరు… జీవితంలో ఉన్నత స్థానానికి ఎదిగిన విజయవంతమైన వ్యక్తులు ఎదుర్కొనే అత్యంత సాధారణ సమస్య ఇలాంటి ఒంటరితనం. . నాకోసం ఎదురుచూసేవాడు, నా గురించి ఆలోచించేవాడు, నన్ను పట్టించుకునేవాడు కోరుకోవడం తప్పు కాదు. కానీ వ్యక్తి లోపాన్ని బట్టి ఒంటరిగా ఉన్నామన్న భావనలో కూరుకుపోయి జీవితం నిరర్థకమనే భావనతో ఆత్మహత్య చేసుకోవడం సరికాదు. వాస్తవానికి, వారు లేదా వారి సన్నిహితులు మరియు కుటుంబ సభ్యులు ఈ ఒంటరితనాన్ని గ్రహించి, దాని తీవ్రత మరియు పరిణామాలను అనుభవించి, మానసిక నిపుణుల సహాయం తీసుకుంటే, ఆత్మహత్యను నివారించవచ్చు.

దొరకని దాని కోసం తహతహలాడుతూ…

విజయవంతమైన వ్యక్తులు ఆత్మహత్య చేసుకున్నప్పుడు, దాని అవసరం ఏమిటి? అని ఆశ్చర్యపోతున్నాం. అయితే అన్నీ ఉన్నా, అన్నీ అనుభవించాలనే ఆలోచన వారిలో కొరవడింది. మనం అపురూపంగా భావించే కెరీర్ అచీవ్ మెంట్లను కూడా వారు అచీవ్ మెంట్లుగా పరిగణించరు. విజయం రావాలి కాబట్టి వస్తుందనే అభిప్రాయంతో ఉంటారు తప్ప, స్వయంకృతంగా భావించరు. డబ్బుతో కొనలేని వస్తువుల కోసం తహతహలాడుతూ ‘నాకు ఆ అదృష్టం లేదు, నాకు దక్కదు, ఈ జీవితం ఇలాగే ముగిసిపోవాలి’ అనే ధోరణితో వ్యవహరిస్తారు. ఇలా ఒంటరిగా ఉండే వ్యక్తులు జీవితంలో పాజిటివ్‌లకు బదులు ప్రతికూల అంశాలకే ప్రాధాన్యత ఇస్తారు. ఆ ప్రతికూలతలు డబ్బుతో కొనలేవు కాబట్టి, అవి పూడ్చలేని లోటుగా మిగిలిపోయి నిరాశకు దారితీస్తాయి. ఈ రకమైన డిప్రెషన్ చివరికి ఆత్మహత్యకు దారి తీస్తుంది.

ఆత్మపరిశీలన అవసరం

నిరాశ, నిస్సహాయత… నిస్పృహకు ప్రధాన సంకేతాలు. నా సమస్యను పరిష్కరించే మార్గం లేదు, నా సమస్యను ఎవరూ పరిష్కరించలేరు… నిరాశ మరియు నిస్సహాయత జీవితం పట్ల విరక్తిని కలిగిస్తాయి. వాస్తవానికి, ఆత్మహత్యకు ముందు, ప్రజలు ఈ తీరని మరియు నిస్సహాయ పరిస్థితిలో పడకుండా ఉండటానికి వారు చేయగలిగినదంతా చేస్తారు. అందుకోసం వంద అడుగులు వేసేవారు. ఫలితం లేకపోవడంతో నూట ఒక్క అడుగు వేసినా ప్రయోజనం లేదని ఆత్మహత్య ఆలోచనలు మొదలవుతాయి. కానీ ఆ ఆలోచనలు తీర్పుకు దారితీయకుండా నిరోధించడానికి, కొన్ని లక్షణాలను గమనించాలి. అంటే…

 • ఇష్టమైన పనులపై ఆసక్తి, ఏకాగ్రత తగ్గుతుంది
 • జీవితం బోరింగ్ మరియు ఖాళీగా అనిపిస్తుంది
 • మనసులోని బాధను ఇతరులతో పంచుకోవడానికి అయిష్టత, సిగ్గు
 • మొదలు పెట్టిన పనిని మధ్యలోనే వదిలేస్తున్నా
 • నిద్ర లేకపోవడం, ఆకలి లేకపోవడం
 • శ్రేయస్సు కోరే వ్యక్తులతో కూడా హృదయ బాధను పంచుకోవడానికి ఇష్టపడరు
 • నా సమస్యను ఎవరూ చెప్పలేని, ఎవరూ పరిష్కరించలేని ‘మానసిక ఒంటరితనం’తో బాధపడుతున్నాను
 • మరణమే పరిష్కారం అని ఆలోచిస్తున్నారు

ఇలాగే ఆత్మహత్యలు ఆపుకుందాం

వారు డిప్రెషన్ లక్షణాలను గుర్తించినప్పుడు, వారు దానిని తమలో ఉంచుకోకుండా వారి సన్నిహితులు, కుటుంబ సభ్యులకు తెలియజేయాలి. అన్నింటికంటే మించి, మీరు ఒంటరిగా అనిపించినప్పుడు, మీరు మీ హృదయాన్ని కదిలించే బాధను ఇతరులతో చెప్పాలి. దీనికి సిగ్గుపడకండి. గుండె, కాలేయం, కిడ్నీలు… ఇలా అన్ని అవయవాలు పని చేసి అలసిపోయినట్లే మెదడు కూడా ఏదో ఒక సమయంలో అలసిపోతుంది. దాన్ని డిప్రెషన్ అని పిలవాల్సిన పనిలేదు. గుండె ఉన్నవారికి గుండె సమస్యలు ఎంత సహజమో, మనసున్న ప్రతి ఒక్కరికీ మానసిక సమస్యలు కూడా అంతే సహజమని అర్థం చేసుకోవాలి. కాబట్టి అలసిపోయిన మనసుకు ప్రశాంతత చేకూరాలంటే మనసు విప్పి మాట్లాడండి.

తొలగించవద్దు

మీ డిప్రెషన్ ఏమిటి? మీరు ఎందుకు తక్కువ? నీ స్థానంలో నేను ఉండాలా?’’… అన్ని విధాలా ఉన్నతంగా జీవించే వ్యక్తులు తమ మానసిక స్థితి గురించి స్నేహితులు, సన్నిహితుల నుంచి చెప్పే సమాధానాలివి. అయితే ఇది వారిని హీనంగా మరియు సిగ్గుపడేలా చేయకూడదు. డిప్రెషన్… శ్రద్ధ అవసరం లేనిది లేదా పనిలేకుండా ఉన్నవారు అవసరానికి మించి ఆలోచించే విషయం అని కొట్టిపారేయకూడదు. బదులుగా, వ్యక్తి ఇటీవల ఊహించని ఒత్తిడి, నొప్పి లేదా ఊహించని పరిణామాలకు గురయ్యారా? ఇది గమనించాలి. ‘ఈ జీవితం వ్యర్ధం, చూడు… ఏదో ఒకరోజు చచ్చిపోతానేమో, చస్తే నొప్పి పోతుంది’ అంటూ దీర్ఘకాలంగా తెలివితేటలు, ఆసక్తి లేకపోవడం, మాటతీరు, ప్రవర్తనలో తేడాలుంటే. , ఉద్యోగానికి లేదా కాలేజీకి వెళ్లడం, గదిలో ఒంటరిగా ఉండడం, ఎక్కువగా మొబైల్ ఫోన్‌తో ఉండడం. గతంలోనే అయినా… వెంటనే అప్రమత్తం కావాలి. సాధారణంగా ఎవరైనా కిందపడిపోయినప్పుడు, అందరూ గుమిగూడి, భుజం తట్టి, వారికి భరోసా ఇస్తూ, విడివిడిగా వెళతారు. అయితే చేతులెత్తి దూరంగా వెళ్లే బదులు, అణగారిన వ్యక్తి చెప్పేది సానుకూలంగా వినండి. మరీ ముఖ్యంగా, వైద్య సహాయం అవసరమని వారికి నమ్మకం కలిగించాలి.

 • ఒంటరితనం చాలా దూరం
 • అభిరుచులు ఏర్పడాలి
 • మీకు నచ్చిన పని చేయండి
 • సామాజిక సంఘాలుగా ఏర్పడి క్రీడా కార్యక్రమాల్లో పాల్గొనాలి
 • పుస్తక మిత్రులు, కలం మిత్రులు పెరగాలి
 • అభిప్రాయాలు మరియు అభద్రతలను సన్నిహితులతో పంచుకోవాలి
 • పరిస్థితుల ప్రభావం వల్ల ఒంటరితనం తాత్కాలికమేనని అర్థం చేసుకోవాలి

ఆ ధోరణి మారాలి

సైకియాట్రిస్టులను చూసే చిన్నపిల్లల ధోరణిలో మార్పు రావాలి. “ఈ సమస్యను ఎలా పరిష్కరించాలో కూడా అర్థం కావడం లేదు. అందరం కలిసి సైకియాట్రిస్ట్‌ల సలహాలు తీసుకుంటాం’ మరియు సమస్యను కుటుంబ సమస్యగా పరిగణిద్దాం. అలాగే ‘మీ మెదడు అలసిపోయింది. మాటలతో ఆ శక్తిని నింపగల వ్యక్తిని కలుసుకుందాం’ అని మాట్లాడండి. అంతే కాకుండా డిప్రెషన్, యాంగ్జయిటీ, స్కిజోఫ్రెనియా లాంటి పదాలను వాడకూడదు, వాటిని సమస్యతో ముడిపెట్టకూడదు.బదులుగా ‘మీ మనసు మానసికంగా అలసిపోయింది. మీ మనసుకు విశ్రాంతి కావాలి. దానికి మానసిక వైద్యులు మాత్రమే ఉపాయాలు అందించగలరు.’ కుటుంబసభ్యులతో పాటు సన్నిహితులు, కాలేజీలో లెక్చరర్లు, ఆఫీసులో సహోద్యోగులు.. ఇలా అందరూ తమ వైఖరిని మార్చుకోవాలి.

శాశ్వత చికిత్స సాధ్యమే!

మానసిక సమస్యలకు దీర్ఘకాలిక చికిత్స ప్రభావవంతంగా ఉంటుంది. వైద్యులు సూచించినంత కాలం మందులు మరియు కౌన్సెలింగ్ వాడాలి. మెదడును మార్చే రసాయనాల పనితీరును మందులు సరిచేస్తే, కౌన్సెలింగ్ సమస్యను చూసే విధానాన్ని సరిదిద్దడంలో సహాయపడుతుంది. కానీ చాలా మంది, కొంతకాలం ఔషధం వాడిన తర్వాత, పరిస్థితి మెరుగుపడిందా అని ఆశ్చర్యపోతారు. ఇది సమస్యను రివర్స్ చేయగలదు.

ప్రణాళిక ఉండవచ్చు లేదా ఉండకపోవచ్చు

ప్రత్యూషలా ఆత్మహత్యకు ప్లాన్ చేసుకునే వారు తక్కువ. జీవితంలో పదే పదే మోసం చేయడం, పదే పదే కొట్టడం, బంధుత్వాలు పదే పదే తెగిపోవడం, జీవితంలో ఎంత దూరం ప్రయాణించినా ఒంటరిగా ఉండడం.. ఇవన్నీ తీవ్ర మనోవేదనకు గురిచేసి ఆత్మహత్య ఆలోచనలను దృఢపరిచేందుకు సహకరిస్తాయి. కానీ 80 నుండి 90 ఆత్మహత్య నిర్ణయాలు ఒక రోజు ముందు తీసుకున్న ‘హఠాత్తుగా ఆత్మహత్యలు’ మాత్రమే! వారికి పెద్దగా ప్లానింగ్ లేదు. అయితే, ఆత్మహత్య ఆలోచన అనేది డిప్రెషన్ తీవ్ర స్థాయికి చేరుకుందని సూచిస్తుంది. ఇది ఇప్పటికే చాలా ఆలస్యం అని అర్థం చేసుకోవాలి. ‘నేను బతకడం పనికిరాదు, చనిపోవడమే సరైనది’ అనే ఆలోచన ఆత్మహత్యకు రెండు మూడు నెలల ముందు పుడుతుంది. కానీ దానిని అమలు చేయాలనే నిర్ణయం వ్యక్తికి వ్యక్తికి మారుతూ ఉంటుంది. చాలా మంది దీనిని అప్పుడప్పుడు చేస్తుంటే, చాలా అరుదుగా కొందరు బాగా ప్రణాళికాబద్ధమైన, ఉద్దేశపూర్వక ప్రణాళికతో తమ జీవితాలను తీసుకుంటారు.

– డాక్టర్ కల్యాణ చక్రవర్తి

కన్సల్టెంట్ సైకియాట్రిస్ట్,

లూసిడ్ డయాగ్నోస్టిక్స్,

బంజారాహిల్స్, హైదరాబాద్.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-06-21T19:25:54+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *