శస్త్రచికిత్సకు దూరంగా గ్రామస్థులు! కారణం ఇదే..!

100 మందికి శస్త్ర చికిత్సలు అవసరమైతే కేవలం ఇద్దరికి మాత్రమే చేస్తారు

సౌకర్యాలు లేక వాయిదా వేయడం

ఇదీ తెలంగాణ గ్రామాల్లో పరిస్థితి

తాజా అధ్యయనంలో వెల్లడైంది

హైదరాబాద్ , జూన్ 22 (ఆంధ్రజ్యోతి): రాష్ట్రంలోని గ్రామీణ ప్రాంతాల్లోని ప్రజలు శస్త్రచికిత్సలకు వెనుకడుగు వేస్తున్నట్లు తాజా అధ్యయనంలో వెల్లడైంది. అంటే వైద్య సదుపాయం లేకపోవడంతో గ్రామస్తులు శస్త్రచికిత్సలను వాయిదా వేసుకుంటున్నారు. లాన్సెట్ కమిషన్ గణాంకాల ప్రకారం, ప్రతి 100,000 మందిలో 5000 మందికి పెద్ద శస్త్రచికిత్సలు అవసరమవుతాయని అంచనా వేయబడింది (మత్తులో చేసే స్త్రీ జననేంద్రియ మరియు కంటిశుక్లం శస్త్రచికిత్సలు తప్ప). కానీ, తెలంగాణలోని గ్రామీణ ప్రాంతాల్లో ఇలాంటి సర్జరీల సంఖ్య 106కు మించదు.. ఇంకా చెప్పాలంటే శస్త్ర చికిత్సలు అవసరమయ్యే ప్రతి వంద మందిలో ఇద్దరికి మాత్రమే శస్త్ర చికిత్సలు జరుగుతున్నాయి. గ్రామీణ ప్రాంతాల్లో సగటు శస్త్రచికిత్సల సంఖ్య 341 కాగా, తెలంగాణలో 106కే పరిమితమైందని ఓ అధ్యయనం వెల్లడించింది. డ్యూక్ గ్లోబల్ హెల్త్ ఇన్‌స్టిట్యూట్, డ్యూక్ యూనివర్శిటీ, గ్లోబల్ ఎమర్జెన్సీ మెడిసిన్ ఇన్నోవేషన్ అండ్ ఇంప్లిమెంటేషన్ రీసెర్చ్ ల్యాబ్ మరియు అసోసియేషన్ ఫర్ సోషల్‌లీ అప్లికేబుల్ రీసెర్చ్ ఆఫ్ పూణే, ఇండియా సంయుక్తంగా ఈ అధ్యయనాన్ని నిర్వహించాయి. దీనికి సంబంధించిన వివరాలను ప్రముఖ జర్నల్ మెడ్రిసివ్ ప్రచురించింది. దేశంలోని 36 రాష్ట్రాల్లోని 660 జిల్లాల్లో ఏప్రిల్ 2017 నుండి మార్చి 2018 వరకు చేసిన శస్త్రచికిత్సలను పరిగణనలోకి తీసుకుని ఈ అధ్యయనం నిర్వహించబడింది. ఈ మేరకు దేశంలోని గ్రామీణ ప్రాంతాల్లో వైద్య సదుపాయాల కొరత ఉందని తాజా అధ్యయనం పేర్కొంది. గ్రామీణ ప్రాంత ప్రజలు వైద్యం కోసం దూర ప్రాంతాలకు వెళ్లాల్సి వస్తోందని, పట్టణాల్లోని ప్రైవేట్ ఆసుపత్రుల్లో వైద్యం కోసం ఎక్కువ ఖర్చు చేయాల్సి వస్తోందని వెల్లడైంది.

ఇలాంటి రాష్ట్రాల్లో..

రాష్ట్రాల వారీగా గ్రామీణ ప్రాంత ప్రజలు ఎంత శస్త్ర చికిత్సలు చేస్తున్నారో కూడా అధ్యయనం వెల్లడించింది. దక్షిణాదిలో అతి తక్కువ శస్త్రచికిత్సలు జరిగే రాష్ట్రాల్లో తెలంగాణ అగ్రస్థానంలో ఉంది. ప్రతి 5,000 మందికి శస్త్రచికిత్స అవసరమయ్యే వ్యక్తుల సంఖ్య ఆధారంగా రాష్ట్రాలను ఐదు వర్గాలుగా విభజించారు. తెలంగాణ, ఛత్తీస్‌గఢ్, ఒడిశా, జార్ఖండ్, ఉత్తరప్రదేశ్, మధ్యప్రదేశ్, రాజస్థాన్, ఉత్తరాఖండ్, అస్సాం మరియు మిజోరం రాష్ట్రాల్లో 0-250 మధ్య శస్త్రచికిత్సలు జరుగుతున్నాయి. 250-500 శస్త్రచికిత్సలు జరిగే జాబితాలో ఆంధ్రప్రదేశ్, కర్ణాటక, మహారాష్ట్ర, గుజరాత్, పంజాబ్, హర్యానా, బీహార్, పశ్చిమ బెంగాల్, మేఘాలయ, నాగాలాండ్ మరియు అరుణాచల్ ప్రదేశ్ ఉన్నాయి. తమిళనాడు, హిమాచల్ ప్రదేశ్ రాష్ట్రాలు 500-750 మధ్య జాబితాలో ఉన్నాయి. జమ్మూ కాశ్మీర్ 750-1000 మధ్య జాబితాలో ఉండగా, 1000 కంటే ఎక్కువ శస్త్రచికిత్సలు జరుగుతున్న రాష్ట్రాల జాబితాలో కేరళ మరియు మిజోరం ఉన్నాయి. ‘‘గ్రామీణ ప్రాంతాల్లోని ప్రజలకు అత్యవసరమైతే తప్ప శస్త్రచికిత్సలు చేయడం లేదు.. కొన్ని సర్జరీలు తక్షణం చేయకపోతే ప్రాణాపాయం ఉండదు.. అలాంటి సర్జరీలు వెంటనే చేయడం లేదు.. వాయిదా వేస్తున్నారు.. ఆస్పత్రులకు వచ్చి శస్త్ర చికిత్సలు చేయించుకుంటున్నట్లు అధ్యయనంలో తేలింది. వారు జీవితంలోకి వచ్చినప్పుడు మాత్రమే.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *