జుట్టు నెరిసిపోతుందా? అయితే కారణం ఇదే..!

తల తెల్లగా మారితే, మనకు వయసు పెరిగిపోతుందని అనుకునేవాళ్ళం. అయితే గతంలో ఇదే జరిగింది. ఇప్పుడు బేబీ గ్రేయింగ్ చిన్న వయసులోనే మొదలవుతుంది. కాబట్టి ఇప్పుడు అంతా మామూలే అని అంగీకరించాల్సిన పనిలేదు. ఈ సమస్యకు మూలకారణాన్ని కనిపెట్టి సరిచేస్తే పిల్లల నెరిసిన వెంట్రుకలు పోయి నల్లటి జుట్టు వస్తుంది.

25 ఏళ్లలోపు ఏ వయసులోనైనా వెంట్రుకలు నెరిసిపోవడాన్ని చైల్డ్ గ్రే హెయిర్‌గా పరిగణించాలి. కొందరికి తల నిండా నెరిసిన వెంట్రుకలు, మరికొందరికి బుగ్గల దగ్గర, తలలో కొంత భాగంలో నెరిసిన వెంట్రుకలు ఉంటాయి. అయితే ఇది ఏ రకమైన వెంట్రుకలపైనా కనిపిస్తే అది కచ్చితంగా పిల్లల వెంట్రుకలే! ఈ తెల్లదనానికి చిన్నా పెద్దా అనే తేడా లేదు. ఎవరైనా రావచ్చు.

కాలానుగుణ మార్పుల ప్రభావం

వాతావరణం, ఆహార కాలుష్యం, ఒత్తిడి… కాలక్రమేణా చిన్నారులు నెరిసిపోవడం తీవ్రతకు ప్రధాన కారణాలు! గతంతో పోలిస్తే ఆహారంలో కృత్రిమత్వం పెరిగింది. వాయు కాలుష్యం కూడా పెరిగింది. మానసిక ఒత్తిడి ఉండదు. ఇవన్నీ కాలక్రమేణా పిల్లల గ్రే మ్యాటర్ మరింత దిగజారడానికి దోహదం చేస్తాయి.

ఇవే కారణాలు

పూర్వీకుల నుండి వంశక్రమము: ఈ లక్షణం జన్యుపరంగా సంక్రమిస్తే, తల్లిదండ్రుల వయస్సులోనే పిల్లలలో తెల్ల వెంట్రుకలు కనిపించడం ప్రారంభిస్తాయి.

పుట్టుకతో వచ్చే వ్యాధులు: కొంతమంది పిల్లలు జన్యుపరమైన సమస్యలతో పుడతారు. ఉదాహరణకు, ‘అప్లాస్టిక్ అనీమియా’ మరియు ‘థైరాయిడ్’ సమస్యలు పుట్టుకతోనే వారసత్వంగా వచ్చినట్లయితే, ఎదుగుదల సమయంలో పిల్లలలో అకాల బూడిదరంగు మొదలవుతుంది.

గ్లూటెన్ అలెర్జీ: కొంతమందికి గ్లూటెన్ అలెర్జీ ఉంటుంది. దీనినే ‘సెలియక్ డిసీజ్’ అంటారు. అటువంటి వ్యక్తులు గ్లూటెన్ కలిగిన ఉత్పత్తులను తింటే, చిన్ననాటి రక్తహీనత సంభవించవచ్చు.

పోషకాహార లోపం…

ప్రొటీన్ లోపం, ఐరన్ లోపం అనీమియా, కాపర్ లోపం వల్ల తెల్లజుట్టు వస్తుంది. ఈ లోపాల తీవ్రత పెరిగినప్పుడు ఏ వయసులోనైనా తెల్ల వెంట్రుకలు కనిపించడం ప్రారంభిస్తాయి. ఈ సమస్య పిల్లల్లో సర్వసాధారణం. పౌష్టికాహార లోపంతో బాధపడే పిల్లలు ఇంటి భోజనానికి బదులు బయటి చిరుతిళ్లను తినడానికి ఇష్టపడరు, చివరికి తెల్ల జుట్టు రూపంలో కనిపిస్తుంది.

పేను కొరికితే?

పేను కాటుకు చికిత్స ప్రారంభించిన తర్వాత, పెరిగిన వెంట్రుకలు తెల్లగా ఉంటాయి మరియు క్రమంగా నల్లగా మారుతాయి. 25 ఏళ్లలోపు వారు ఈ సమస్యకు చికిత్స తీసుకుంటున్నప్పుడు, పోయిన వెంట్రుకల స్థానంలో తెల్ల వెంట్రుకలు మొలకెత్తితే ఆందోళన చెందాల్సిన పనిలేదు. ఆ వెంట్రుకలు క్రమంగా నల్లగా మారుతాయి.

బొల్లి ఉంటే?

బొల్లి ప్రాంతంలో మెలనిన్ లోపించి అక్కడి వెంట్రుకలు కూడా తెల్లగా మారుతాయి. ఇది తెలిసిన విషయమే!

ఒత్తిడి ప్రధాన కారణం

శరీరంలో మెలనిన్ ఉత్పత్తికి ఆటంకం కలిగించే ప్రధాన అంశం ఒత్తిడి. మానసిక ఒత్తిడి… అది వ్యక్తిగతమైనా, వృత్తిపరమైనదైనా… కారణం ఏదైనా జరిగినా అది మెలనిన్‌పై ప్రభావం చూపి దాని ఉత్పత్తి తగ్గిపోయి ఫలితంగా జుట్టు తెల్లబడటం ప్రారంభమవుతుంది.

చదువు ఒత్తిడే కారణం!

ఇటీవలి కాలంలో పిల్లల్లో ప్రీ మెచ్యూర్ గ్రేయింగ్ పెరగడానికి ప్రధాన కారణం చదువు ఒత్తిడి. మార్కుల కోసం అదే పనిని బలవంతంగా చదివినా మెలనిన్ తగ్గి జుట్టు తెల్లబడుతుంది.

అనేక కారణాలు

కొందరిలో మెచ్యూర్ గ్రేయింగ్ రావడానికి ఇదే కారణమని ఖచ్చితంగా చెప్పలేం! ఎక్కువ శాతం మందిలో, ఒకటి కంటే ఎక్కువ కారణాలు ఉండవచ్చు. పోషకాల లోపం, ఒత్తిడి, కాలుష్యం, జన్యుశాస్త్రం…ఇలా అన్ని అంశాలు కలగలిసి అకాల గ్రేయింగ్ తీవ్రంగా మారవచ్చు. మరికొందరిలో వెంట్రుకలు నెరిసే అవకాశం పెరుగుతుంది.

చికిత్సల ఫలితాలు అస్పష్టంగా ఉన్నాయి!

చికిత్స చేయదగిన కారణాలను సరిచేయవచ్చు మరియు తెల్ల వెంట్రుకలు క్రమంగా నల్లగా మారుతాయి. పోషకాహార లోపాన్ని ఆహారం మరియు సప్లిమెంట్లతో సరిదిద్దవచ్చు. దీనికి ఓరల్ టాబ్లెట్లు మరియు లోషన్లు సరిపోతాయి. అయితే, పుట్టుకతో సంక్రమించే జన్యుపరమైన సమస్యలను చికిత్సతో నయం చేయలేము. పర్యావరణ మార్పుల వల్ల వచ్చే అకాల బూడిదను సరిచేయడం కష్టం. పిల్లల గురకకు ఒత్తిడి కారణం అయితే, దానిని తగ్గించడం సమస్యను పరిష్కరించడానికి సహాయపడుతుంది. అయితే, పిల్లల హైపోథైరాయిడిజమ్‌కు కారణం ఏమిటో ఖచ్చితంగా గుర్తించడం కొంత కష్టమే!

హెన్నా ఓకే!

కృత్రిమ రంగుల కంటే హెన్నా మేలు! కానీ తెల్ల జుట్టు ఎర్రగా మారడంతో హెన్నాలో కలరింగ్ ఏజెంట్లు వేయకూడదు. ఇలా చేస్తే హెయిర్ డై, హెన్నా అనే తేడా ఉండదు.

హెయిర్ డై ఉపయోగించవచ్చు!

మునుపటితో పోలిస్తే మార్కెట్‌లో లభించే హెయిర్ డైస్‌లో అమ్మోనియాను ఉపయోగించరు. కాబట్టి జుట్టుకు నష్టం తక్కువ! కానీ ఇవి స్కిన్ అలర్జీని కలిగిస్తాయి. కాబట్టి ముందుగా చర్మానికి అప్లై చేసి, 42 గంటల తర్వాత కూడా అలర్జీ రాకుంటే జుట్టుకు పట్టించాలి.

కనుబొమ్మలలో…

కనుబొమ్మలలోని కొన్ని వెంట్రుకలు కుచ్చులా తెల్లగా మారుతాయి. దీన్ని శాశ్వతంగా పరిష్కరించడానికి, జుట్టును తొలగించి, నెత్తిమీద నుండి సేకరించిన నల్లటి జుట్టుతో భర్తీ చేయవచ్చు.

కారణాన్ని కనుగొనడం కీలకం

పిల్లల ఏడుపుకి అసలు కారణాన్ని కనుక్కోగలిగితే, సమస్యను సులభంగా పరిష్కరించవచ్చు. ఇందుకోసం పోషకాహార లోపాన్ని పరీక్షల ద్వారా తెలుసుకోవాలి. థైరాయిడ్ మరియు అప్లాస్టిక్ అనీమియాను గుర్తించడానికి పరీక్షలు కూడా చేయాలి. ఇది వంశపారంపర్యమని కూడా గమనించాలి. జన్యుపరమైన సమస్యలను కూడా అంచనా వేయాలి. పరీక్షలు ఈ కారణాలలో దేనినీ వెల్లడి చేయకపోతే, అది ఒత్తిడిగా పరిగణించబడాలి.

జుట్టు చికిత్సలతో సురక్షితంగా ఉండండి!

హెయిర్ స్ట్రెయిటెనింగ్, పెర్మింగ్, స్ర్పేలు, హెయిర్ బ్లోయింగ్… ఇలాంటి ట్రీట్ మెంట్స్ వల్ల హెయిర్ డ్యామేజ్ అవుతుంది. తరచూ ఈ ట్రీట్ మెంట్స్ చేయడం వల్ల ఈ ట్రీట్ మెంట్స్ ప్రభావంతో జుట్టు తెల్లబడే అవకాశం ఉండదు. కాబట్టి వీలైనంత వరకు ఈ చికిత్సలకు దూరంగా ఉండటం మంచిది!

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-07-05T17:26:37+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *