వర్షాకాలం.. జర భద్రం! జలుబు, దగ్గుతో బాధపడుతుంటే..!

వర్షం పడుతోంది. ఈ సీజన్‌లో చల్లటి వాతావరణం ఆహ్లాదకరంగా ఉంటుందని గుర్తుంచుకోవాలి, అయితే అది చాలా చల్లగా ఉంటే, అది అనారోగ్యాలను తెచ్చిపెడుతుంది. తదనుగుణంగా జాగ్రత్తగా ఉండండి.

రుతుపవనాల ప్రభావం వల్ల త్రిదోషాల్లో హెచ్చుతగ్గులు ఉంటాయి. ముఖ్యంగా ఈ కాలంలో వాత మరియు పిత్త దోషాలు ఉన్నవారు వివిధ రుగ్మతలకు గురవుతారు.

వాత: వర్షాకాలంలో ఆమ్ల వాతావరణం కారణంగా, వాత పెరుగుతుంది మరియు జీర్ణక్రియ బలహీనపడుతుంది.

పిత్తం: వర్షాకాలంలో జీర్ణశక్తి తగ్గిపోయి వేడి పెరిగి పిత్తం కూడా పెరుగుతుంది. రుతుపవనాల చల్లని వాతావరణంతో పాటు, ఆ లక్షణాలు ఇబ్బంది పెట్టడం ప్రారంభిస్తాయి.

అందువల్ల, వర్షాకాలంలో వాత పెరుగుదల మరియు పిత్తం పేరుకుపోవడం వల్ల, ఈ కాలంలో కొన్ని రకాల సమస్యలు చాలా ఇబ్బందికరంగా ఉంటాయి. కాబట్టి వాత మరియు పిట్టలను సమతుల్యం చేసే ఆహార మరియు జీవనశైలి మార్పులను స్వాగతించాలి. లేకుంటే వర్షాకాలంలో వేధించే టైఫాయిడ్, కలరా, కామెర్లు, జలుబు, దగ్గు వంటివి తప్పవు. ఈ రుగ్మతలను నివారించడానికి అభ్యంగ లేదా నూనె మసాజ్, స్వేదనం మరియు బస్తీ చికిత్సలను క్రమం తప్పకుండా అనుసరించాలి.

జలుబు, దగ్గుతో బాధపడుతుంటే…

వర్షాకాలంలో జలుబు, దగ్గు ఎక్కువగా వస్తుంటాయి. ఈ జబ్బుల నుంచి తేలికగా బయటపడాలంటే…

  • కొన్ని చుక్కల నిమ్మరసం, చిటికెడు దాల్చిన చెక్క పొడి, అర చెంచా తేనె కలిపి రోజుకు రెండుసార్లు తీసుకోవాలి.
  • రోజంతా గోరువెచ్చని నీరు త్రాగాలి. జలుబు, దగ్గు మరియు గొంతు నొప్పికి కారణమయ్యే వైరస్‌లతో పోరాడటానికి వేడి నీరు సహాయపడుతుంది. ఇది శరీరంలోని ఇన్ఫెక్షన్లను కూడా బయటకు పంపి శరీరానికి తగినంత హైడ్రేషన్ అందిస్తుంది.
  • రోజూ ఉసిరి పండు తింటే కూడా కాలేయాన్ని ఆరోగ్యంగా ఉంచుకోవచ్చు, రక్తప్రసరణ మెరుగుపడి వ్యాధికారక క్రిముల నుంచి రక్షణ పొందవచ్చు!
  • అవిసె గింజలు చిక్కబడే వరకు నీటిలో వేసి వడకట్టాలి. ఈ కషాయంలో నిమ్మరసం, తేనె కలిపి తీసుకుంటే జలుబు, దగ్గు తగ్గుతాయి.
  • ఎండుమిర్చి, బెల్లం, జీలకర్రను నీటిలో వేసి మరిగించి తీసుకుంటే జలుబు, దగ్గు వల్ల వచ్చే ఛాతీ బిగుతు తగ్గుతుంది.
  • క్యారెట్ జ్యూస్ తాగితే జలుబు రాకుండా ఉండదు, కానీ వచ్చే జలుబు త్వరగా తగ్గుతుంది.

జ్వరాలు చెడ్డవి

ఆయుర్వేదం జ్వరాలను రెండు రకాలుగా అంచనా వేస్తుంది. జ్వరాన్ని జ్వరంగా లేదా ఇతర రుగ్మతల లక్షణంగా భావించి దానికి అనుగుణంగా చికిత్స చేయడం వల్ల రుగ్మత అదుపులోకి వస్తుంది. కాలాన్ని బట్టి ఆ కాలంలో వచ్చే జ్వరాలకు ఆయుర్వేదంలో రకరకాల పేర్లు ఉంటాయి. ఆయుర్వేదంలో వర్షాకాలంలో వచ్చే జ్వరాలను ‘వటజ జ్వరం’ అంటారు. ఈ జ్వరాలకు ఆయుర్వేదంలో మంచి చిట్కాలు ఉన్నాయి.

  • ఒక గ్లాసు నీళ్లలో చిటికెడు దాల్చిన చెక్క పొడి, చిటికెడు మిరియాల పొడి వేసి వేడి చేసి అందులో నిమ్మరసం కలిపి తాగితే జ్వరం, గొంతు నొప్పి తగ్గుతాయి.
  • జీలకర్ర ఒక అద్భుతమైన క్రిమినాశక! జీలకర్ర పొడిని మరిగించిన నీళ్లలో కలిపి తేనె కలిపి తీసుకుంటే రుతుపవన సంబంధిత జ్వరాలు తగ్గుతాయి.
  • జ్వరంతో పాటు తీవ్రమైన జలుబు మరియు దగ్గు ఉంటే, పావు చెంచా దాల్చిన చెక్క పొడిలో గోరువెచ్చని తేనె కలిపి రోజుకు మూడు సార్లు తీసుకోవాలి.

డెంగ్యూ జ్వరం చికిత్స!

ఆయుర్వేదంలో ఈ జ్వరాన్ని ‘దండక జ్వరం’ అంటారు. ఈ జ్వరంలో తేలికగా జీర్ణమయ్యే గంజిని ఆహారంగా ఇవ్వాలి. ఉడకబెట్టిన పాయసంలో తులసి, యాలకులు వేయాలి. తక్కువ మసాలాలు, నూనెలతో వండిన ఆహారం ఇవ్వాలి. పునర్వవ మూలికతో తయారు చేసిన కషాయం ద్వారా డెంగ్యూ జ్వరాన్ని నియంత్రించవచ్చు. అలాగే రోగనిరోధక శక్తిని పెంచడం ద్వారా ఈ జ్వరాన్ని పరోక్షంగా తగ్గించుకోవచ్చు. కాబట్టి తులసి నీటిని రోజంతా తాగాలి కాబట్టి రోగనిరోధక శక్తి పెరుగుతుంది. అలాగే రోజంతా 10 నుంచి 15 తులసి ఆకులను నమలాలి. డెంగ్యూ జ్వరాన్ని తగ్గించే ‘ధాతుర’ అనే మూలికను ఆయుర్వేద వైద్యుల పర్యవేక్షణలో వాడాలి. మెంతి ఆకులు, ద్రాక్ష రసం మరియు దానిమ్మ రసంతో చేసిన టీ తాగడం వల్ల డెంగ్యూ జ్వరం తగ్గుతుంది.

ఆయుర్వేద చికిత్సలతో నిరోధించండి

ఋతువుల సంగమంలో అన్ని రోగాలు మొదలవుతాయని చరక సంహితం చెబుతోంది. కాబట్టి వర్షాకాలం ప్రారంభంలోనే రుతుక్రమ రుగ్మతలు మొదలవుతాయి. వాటిని ఆయుర్వేద వైద్యం ద్వారా సమర్థవంతంగా నియంత్రించవచ్చు.

అబ్సెషన్: సాధారణంగా మనం ఇంట్లో కూడా ఆయిల్ మసాజ్ చేస్తాం. రక్త ప్రసరణ, కండరాలు మరియు చర్మపు రంగును పెంచడం దీని ప్రధాన ఉద్దేశ్యం! మసాజ్ చేయడం వల్ల శరీరంలోని మలినాలను తొలగించి శక్తి కూడా పెరుగుతుంది. బాగా నిద్రపోండి. ఆయుర్వేదంలో వెంట్రుకలకు నూనెతో మర్దన చేసి పిండితో రుద్దే విధానాన్ని ‘అభ్యంగనం’ అంటారు. దీన్ని ఎవరైనా చేయవచ్చు. కానీ ఆయుర్వేద చికిత్సలో భాగంగా పూర్వకర్మ అభ్యంగం శరీరాన్ని ముందున్న చికిత్సకు సిద్ధం చేయడం జరుగుతుంది.

ఆవిర్భావం: ఈ మసాజ్ పురుషుల కోసం ఉద్దేశించబడింది. ఈ మసాజ్ పూర్తిగా తడిగా ఉండదు మరియు సున్నితమైన చర్మం ఉన్న మహిళలకు తగినది కాదు. కాబట్టి ఉద్వర్తనం తప్ప, ఉత్ఘర్షణ మరియు ఉత్సదమాన్ మసాజ్‌లు మహిళలకు మాత్రమే ఉద్దేశించబడ్డాయి. పిల్లల చర్మం చాలా సున్నితంగా ఉంటుంది, కాబట్టి మొత్తం నూనెలతో మెత్తగాపాడిన మసాజ్ మాత్రమే వారు అనుసరించాల్సిన అవసరం ఉంది. ఈ చికిత్స రక్త ప్రసరణను పెంచుతుంది, జీవక్రియ రేటు (శరీరం శక్తిని ఖర్చు చేసే రేటు), మరియు ముఖ్యంగా, కొవ్వును కాల్చే రేటు.

ఉద్ఘాటన: ఇది తడి పొడులతో మసాజ్ చేయబడుతుంది. ఈ మసాజ్ రెండు రకాల మసాజ్‌లలో జరుగుతుంది, ఇది కీళ్ల దగ్గర వృత్తాకారంగా మరియు ఎముకల దగ్గర పొడవుగా ఉంటుంది. అంగస్తంభన లోపం వల్ల అధిక బరువు, నీరు నిలుపుదల, నీరసం, రక్త ప్రసరణ సరిగా జరగకపోవడం వంటి కఫ తత్వ లక్షణాలు కనిపిస్తాయి. దీర్ఘకాలంలో శరీరంలోని మలినాలన్నీ విచ్ఛిన్నమై రక్తప్రవాహంలోకి చేరుతాయి. ఫలితంగా కొవ్వు కూడా కరగడం ప్రారంభమవుతుంది. ఉత్సాధన: వివిధ నూనెల మిశ్రమంతో మసాజ్ చేయండి

హెడర్: ఈ చికిత్సలో, నూనెను శరీరంపై మసాజ్ చేసి, ఆపై నుదిటిపై నూనె చుక్కలు వేయాలి. ఈ నూనెను నేరుగా నుదుటిపై అప్లై చేయడం వల్ల మెదడులోని పిట్యూటరీ గ్రంథి పనితీరు మెరుగుపడుతుంది. క్రమం తప్పకుండా శిరోధార చికిత్స తీసుకుంటే మెదడులో సెరోటోనిన్, డోపమైన్ హార్మోన్లు సక్రమంగా స్రవిస్తాయి. పార్కిన్సన్స్ వ్యాధిలో డోపా స్థాయిలు తగ్గుతాయి. అలాంటి వారికి ఈ చికిత్స పని చేస్తుంది. శిరోధార కార్టిసాల్ మరియు సెరోటోనిన్ స్రావాన్ని మెరుగుపరుస్తుంది. కాబట్టి ఈ చికిత్స ఒత్తిడి సంబంధిత రుగ్మతలకు మంచి ఫలితాలను ఇస్తుంది. నిద్రలేమి కూడా పోతుంది.

కషాయము: నొప్పులు మరియు వాపు నుండి ఉపశమనం పొందడానికి ఆకుల చూర్ణం చేసిన కషాయాన్ని శరీరానికి పూయాలి. ఈ చికిత్సను ఒకే దిశలో రెండు వైపులా శరీరంపై సమానంగా వేడిచేసిన మిశ్రమాన్ని పోయడం ద్వారా జరుగుతుంది. వాపులు మరియు నొప్పులు ఉన్నప్పుడు ఈ చికిత్స చేయడం ద్వారా, కషాయంలోని మూలికలు నేరుగా నొప్పులకు కారణాలను చేరతాయి మరియు వాటికి చికిత్స చేస్తాయి. ఊపిరితిత్తులు మరియు పొట్టలో నీరు పేరుకుపోయే ఎడెమా సమస్యకు కూడా ఈ చికిత్స మంచి ఫలితాలను ఇస్తుంది

పానీయాలతో వర్షాకాల వ్యాధులు దూరం!

మూలికలు, ఆకులు, సుగంధ ద్రవ్యాలతో తయారుచేసిన కషాయాలు వర్షాకాలంలో పీడించే అనేక రుగ్మతలకు దివ్యౌషధంలా పనిచేస్తాయి. అంటే…

రోగనిరోధక శక్తి: ఈ సీజన్‌లో రోగ నిరోధక శక్తిని పెంపొందించడానికి ఏలకులు, దాల్చినచెక్క మరియు తెల్ల మిరియాలు కలిపి నీటిని మరిగించండి. మీకు రుచి నచ్చకపోతే, మీరు కొంచెం తేనెను జోడించవచ్చు. ఈ కషాయాన్ని ప్రతిరోజూ తీసుకుంటే రోగ నిరోధక శక్తి మెరుగై రోగాలు దరిచేరవు.

అజీర్తి: వర్షాకాలంలో తగ్గే అజీర్తిని సరిచేయడానికి, నీళ్ళు, ఇంగువ వేసి మరిగించి తేనెతో కలిపి సేవించాలి. ఈ కషాయాన్ని ప్రతి భోజనం తర్వాత తీసుకుంటే అజీర్తి సమస్య దరిచేరదు.

సాధారణ జ్వరం: ఏడు తులసి ఆకులు, ఐదు లవంగాలు తీసుకుని నమలాలి. వీటిని మరిగించిన నీళ్లలో కలపండి, అందులో కొంచెం ఉప్పు వేసి రోజుకు రెండుసార్లు రెండు రోజులు త్రాగాలి. ఇలా చేయడం వల్ల వర్షాకాలంలో వచ్చే సాధారణ జ్వరాలు తగ్గుతాయి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-07-12T16:28:19+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *