పానీపూరీ తింటే టైఫాయిడ్

పబ్లిక్ హెల్త్ డైరెక్టర్ శ్రీనివాసరావు హెచ్చరించారు

ఈ సీజన్‌లో ఆహారం తీసుకోకూడదని సూచిస్తున్నారు

రాష్ట్రంలో టైఫాయిడ్‌, డెంగ్యూ కేసులు పెరుగుతున్నాయి

ప్రైవేట్ దోపిడీపై 91541 70960కి ఫిర్యాదు చేయండి

కోవిడ్ అయిపోయిన వెంటనే.. డీహెచ్‌కి తీరిక లేదు

హైదరాబాద్ , జూలై 12 (ఆంధ్రజ్యోతి): రాష్ట్రంలో టైఫాయిడ్ కేసులు క్రమంగా పెరుగుతున్నాయని పబ్లిక్ హెల్త్ డైరెక్టర్ శ్రీనివాసరావు ఆందోళన వ్యక్తం చేశారు. కలుషిత ఆహారం తినడం, పరిసరాల పరిశుభ్రత లోపించడం వల్ల వ్యాధులు ప్రబలుతున్నాయన్నారు. పట్టణ ప్రాంతాల్లో పానీపూరీ తిని చాలా మంది టైఫాయిడ్ బారిన పడుతున్నారని హెచ్చరించారు. పానీపూరీ బండ్ల చుట్టూ పరిశుభ్రత లేకపోవడం, వాటిలో వాడే నీరు భద్రంగా లేకపోవడమే ఇందుకు కారణమని చెబుతున్నారు. ఈ సీజన్‌లో పానీపూరీ జోలికి వెళ్లవద్దని సూచిస్తున్నారు. మంగళవారం ఆయన మీడియాతో మాట్లాడారు. పానీపూరీ, తోపుపు బండ్ల తయారీ, ఆహార పదార్థాల విక్రయాల్లో అత్యంత జాగ్రత్తగా ఉండాలని కోరారు. పానీపూరీలో కాచి చల్లార్చి వడకట్టిన నీటిని వాడాలని పేర్కొన్నారు. బండ్లపై ఈగలు, దోమలు రాకుండా జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలన్నారు. ‘పది రూపాయల పానీపూరీ తింటే రేపు పదివేలు ఖర్చవుతుంది’ అని ప్రజలను హెచ్చరించారు. ప్రజలు కూడా ఇంటి వద్ద తగు జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలని కోరారు. మిషన్ భగీరథతో కలుషిత నీటి సమస్య తగ్గిందని, ఫలితంగా రోగాల బారిన పడే వారి సంఖ్య కూడా తక్కువగా ఉందన్నారు. 2023 నాటికి తెలంగాణ మలేరియా రహిత రాష్ట్రంగా మారుతుందని ఆశాభావం వ్యక్తం చేశారు.

కోవిడ్ కథ ముగిసింది.. కానీ..

కొత్త వేరియంట్‌లు వస్తే తప్ప కోవిడ్‌ కథ ముగిసినట్లేనని శ్రీనివాసరావు అన్నారు. రాష్ట్రంలో సీజనల్ వ్యాధుల తీవ్రత పెరిగిపోయిందని, ఇప్పుడు వాటిపై పోరాడాలన్నారు. టైఫాయిడ్‌తోపాటు మలేరియా, డెంగ్యూ తదితర కేసులు పెరుగుతున్నాయి. సీజనల్ వ్యాధులు పెరుగుతున్న నేపథ్యంలో వైద్యారోగ్యశాఖ అప్రమత్తంగా ఉందన్నారు. డెంగ్యూ పరీక్ష కిట్లను అందుబాటులో ఉంచారు. అన్ని ప్రభుత్వ ఆసుపత్రుల్లో బ్లడ్ కాంపోనెంట్ మిషన్లు సిద్ధంగా ఉన్నాయని తెలిపారు. ప్రాథమిక ఆరోగ్య కేంద్రాల్లో ఐవీ ఫ్లూయిడ్స్‌తో పాటు ఇతర అత్యవసర మందులు, బెడ్లు అందుబాటులో ఉంచారు.

కాంటాక్ట్ ట్రేసింగ్ అవసరం లేదు

శ్రీనివాసరావు మాట్లాడుతూ కోవిడ్‌ అంత్య దశకు చేరుకుందన్నారు. ప్రస్తుతం రాష్ట్రంలో ఐదు వేల యాక్టివ్ కేసులు ఉన్నాయని, ఒక్క మరణం కూడా నమోదు కాలేదన్నారు. సాధారణ జ్వరంగా మారిందని తెలిపారు. WHO తన ఐసోలేషన్ మార్గదర్శకాలను సవరించినట్లు కూడా తెలిపింది. కాంటాక్ట్ ట్రేసింగ్ అవసరం లేదని, రాష్ట్రం కూడా అదే బాటలో నడుస్తుందని చెప్పారు. అయితే కొద్దిరోజులుగా కోవిడ్‌ కేసుల సంఖ్య పెరుగుతోందని, సీజనల్‌ వ్యాధులు, కోవిడ్‌ లక్షణాలు ఒకేలా ఉన్నాయని గుర్తుంచుకోవాలని ఆయన అన్నారు. ఎవరికైనా కోవిడ్ లక్షణాలు కనిపిస్తే వెంటనే ఐసోలేట్ చేయాలని కోరారు. 3-5 రోజుల్లో లక్షణాలు తగ్గకపోతే, వారు పరీక్షలు చేయించుకోవాలి.

అనవసరంగా ప్రైవేట్ చేయకూడదు

ప్రయివేటు ఆసుపత్రులకు వెళ్లి డబ్బులు వృధా చేసుకోవద్దని శ్రీనివాసరావు కోరారు. ప్రజల బలహీనతలను ఆసరాగా చేసుకుని దవాఖానలు వ్యాపారం చేయవద్దని హెచ్చరించారు. ప్లేట్‌లెట్స్ పేరుతో దోపిడీ చేయొద్దు. ప్రైవేట్ ఆసుపత్రులపై ఫిర్యాదు చేయాలనుకుంటే 91541 70960 నంబర్‌కు వాట్సాప్‌లో సంప్రదించాలని కోరారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-07-13T16:22:10+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *