కంటి చూపును కొల్లగొట్టే గ్లకోమా.. జాగ్రత్తలు తీసుకోకుంటే..!

గ్లాకోమా అనేది కంటి సమస్య, ఇది రెప్పపాటు లేకుండా దృష్టిని కోల్పోతుంది. బాధితులకు ఎలాంటి అనుమానం రాకుండా కంటి చూపును హరించివేసే సమస్య ఇది. ఈ సమస్యను గుర్తించకపోతే, చివరికి కంటి చూపు కోల్పోయే ప్రమాదం ఉంది.

మనలో 95 శాతం మందికి ఈ సమస్య గురించి తెలియదు. నేను కూడా మొదట దాన్ని గుర్తించలేకపోయాను. దీనికి కారణం ఈ కంటి సమస్యలో కంటి నొప్పి, వాపు, ఎరుపు వంటి లక్షణాలేవీ లేకపోవడమే! ఈ సమస్యలో, ఐబాల్ వైపుల నుండి దృష్టి కారడం ప్రారంభమవుతుంది. అన్నీ ప్రత్యక్షంగా చూడగలం కాబట్టి పక్కల నుంచి వచ్చే సమస్య గురించి పట్టించుకోం. మనకు అనుమానం వచ్చి వైద్యులను సంప్రదించి పరీక్షలు చేయించుకున్నప్పుడే ఈ సమస్య బయటపడుతుంది.

ఇవీ లక్షణాలు!

ఈ నీటి పాకెట్లలో రెండు రకాలు ఉన్నాయి. ఒకటి క్రమంగా చూపు కోల్పోవడం, రెండో రకం ఆకస్మికంగా చూపు కోల్పోవడం. కోల్పోయిన దృష్టిని చికిత్స మరియు మందులతో పునరుద్ధరించలేము కాబట్టి, ఉన్న దృష్టిని కాపాడుకోవడానికి ప్రయత్నాలు ప్రారంభించాలి. దీని కోసం కొంతమందిలో కొన్ని లక్షణాలు మొదలవుతాయి. అంటే..

  • కంటి నొప్పి, వాంతులు, ఎరుపు కళ్ళు, అస్పష్టమైన దృష్టి, లైట్ల చుట్టూ హాలోస్.

ఆలస్యం యొక్క అమృతం విషయానికొస్తే, సుమారు ఒక దశాబ్దం క్రితం ఒక యువ కంటి వైద్యుడు నా కళ్లను పరీక్షించి, గ్లాకోమాను అనుమానించాడు. వెంటనే నేను మరో ప్రముఖ కంటి వైద్యుడిని కలిశాను. అయితే యువ వైద్యుడు వ్యక్తం చేసిన అనుమానాన్ని పెద్ద డాక్టర్‌కి చెప్పకపోవడంతో ఆయన కళ్లను పరీక్షించి చూపు కోసం కళ్లద్దాలు రాశారు. ఆ తర్వాత శుక్లాలు వచ్చి వాటిని తీసేసినా కంటి చూపు మెరుగుపడలేదు. ఈ విషయం డాక్టర్‌కు చెప్పగా వైద్య పరీక్షలు చేయగా గ్లకోమాగా నిర్ధారణ అయింది. నేను ఇప్పటికే నా కుడి కన్నులో 90% మరియు నా ఎడమ కంటికి 80% దృష్టిని కోల్పోయాను. జీవితానికి సూచించిన కంటి చుక్కలు. నాకు మిగిలి ఉన్న చిన్న చూపును ఉంచడానికి నేను చుక్కలను ఉపయోగిస్తూనే ఉండాలి. ఇప్పుడు నేను నా కంటి చూపును కాపాడుకునే పనిలో ఉన్నాను. కాబట్టి మీ చూపు మందగిస్తున్నదని మీరు అనుమానించినట్లయితే, ఆలస్యం చేయకుండా వైద్యుడిని సంప్రదించండి, అది గ్లాకోమా కాదని నిర్ధారించుకోండి.

– సయ్యద్ నశీర్ అహ్మద్.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-07-19T19:28:28+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *