మొటిమలు, మచ్చలు క్యాన్సర్ మొటిమలు మరియు మచ్చలు క్యాన్సర్ కావచ్చు ms spl-MRGS-Health

చర్మంపై కొత్తగా కనిపించే మొటిమలు మరియు పుట్టుమచ్చల పట్ల అప్రమత్తంగా ఉండండి. కొన్ని సందర్భాల్లో అవి క్యాన్సర్‌గా మారే ప్రమాదం ఉంది.

పులుపు ఉంటే…

తిత్తులు ఇబ్బంది కలిగించకపోయినా, అవి పెద్దవిగా ఉంటే, వాటిని తీసివేయాలి. ఈ బఠానీ పరిమాణంలోని తిత్తులు కొన్ని సందర్భాల్లో గోల్ఫ్ బాల్ పరిమాణం వరకు పెరుగుతాయి. అరుదుగా, రంగులో మార్పులు మరియు రక్తస్రావం కనిపించవచ్చు. ఈ రకమైన చర్మపు ట్యాగ్‌లు క్యాన్సర్‌కు కూడా దారితీస్తాయి. పుట్టుమచ్చలు కాకుండా, 20 ఏళ్ల తర్వాత మచ్చలు సక్రమంగా, రంగు మారడం, రక్తస్రావం, ఉబ్బడం వంటివి ఉంటే చర్మ క్యాన్సర్‌గా అనుమానించాల్సిందే!

ఈ గడ్డలను కూడా అనుమానించాలి

శరీరంలోని అనేక భాగాలలో మృదు కణజాలంలో ఏర్పడే కొవ్వు గడ్డలను లిపోమా అంటారు. ఇవి స్థానికీకరించబడతాయి లేదా శరీరం అంతటా ఉంటాయి. అయితే ఈ గడ్డలు అవయవాలపై ఏర్పడితే జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలి. చర్మం కింద లేదా రొమ్ములో గడ్డలు ఏర్పడి మృదువుగా కదులుతూ ఉంటే భయపడాల్సిన అవసరం లేదు. గడ్డ స్పర్శకు దృఢంగా ఉండి కదలకుండా ఉన్నా, గడ్డలో మార్పులు వచ్చినా క్యాన్సర్ గడ్డగా అనుమానించాలి.

ఈ మార్పులు కనిపిస్తే..

మారుతున్న, దృఢమైన మరియు రక్తస్రావం అవుతున్న ఒక ముద్ద లేదా పుట్టుమచ్చను విస్మరించకూడదు. లిపోమాస్ నొప్పిని కలిగించవు. క్యాన్సర్ కణితులు కూడా ప్రారంభ దశలో నొప్పిని కలిగించవు. కానీ అది పెరిగేకొద్దీ, ఇది నరాలు మరియు ఇతర వ్యవస్థలను ప్రభావితం చేస్తుంది, ఇది తీవ్రమైన నొప్పిని కలిగిస్తుంది. కాలక్రమేణా వారు చికిత్సకు స్పందించరు.

చర్మ క్యాన్సర్ వచ్చే ప్రమాదం తక్కువ!

మన దేశస్తుల చర్మంలో మెలనిన్ ఎక్కువగా ఉంటుంది కాబట్టి చర్మ క్యాన్సర్ వచ్చే అవకాశాలు తక్కువ. పూర్తిగా నయం చేయగల క్యాన్సర్లు ‘బేసల్ సెల్ కార్సినోమా’, ‘స్క్వామస్ సెల్ కార్సినోమా’. 90% చర్మ క్యాన్సర్లు బేసల్ సెల్ కార్సినోమా కాదు.

అతినీలలోహిత కిరణాల కారణంగా..

50 ఏళ్ల తర్వాత, నాన్-మెలనోమాకాన్ క్యాన్సర్ వచ్చే అవకాశం ఉంది. అతినీలలోహిత కిరణాలు ఎక్కువగా ఉండే ప్రదేశాలలో, పాశ్చాత్య దేశాలలో శరీరాన్ని టాన్ చేయడానికి ఉపయోగించే టాన్ బాత్‌ల వల్ల, ఈ క్యాన్సర్లు చాలా తెల్లగా ఉన్నవారిలో, నీలి కళ్ళు ఉన్నవారిలో మరియు పురుషులలో కనిపిస్తాయి.

ఈ మార్పు కనిపిస్తే..

సూర్యరశ్మికి గురయ్యే ప్రదేశాలలో చర్మం రంగు మారితే, నయం అయిన పుండు స్కిన్ ప్యాచ్‌గా మిగిలిపోతుంది, లేదా రక్తస్రావం ఉంటే, వైద్య పరీక్ష చేయించుకోవడం అవసరం.

100 శాతం నయం

చర్మ క్యాన్సర్లు 100% నయం చేయగలవు. క్యాన్సర్ ఉన్న ప్రాంతాన్ని శస్త్రచికిత్స ద్వారా తొలగించడంతో పాటు, మిగిలిన క్యాన్సర్ కణాలను కూడా లేజర్ చికిత్సతో నాశనం చేయవచ్చు. అవసరమైతే రేడియేషన్‌, కీమో థెరపీలు ఇస్తారు. స్కిన్ క్యాన్సర్లలో, ఇన్ఫెక్షన్ ఉన్న ప్రాంతానికి మాత్రమే చేరే ఆయింట్‌మెంట్ రూపంలో కీమో థెరపీ ఇచ్చే సౌలభ్యం ఉంది. క్యాన్సర్ చర్మ ప్రాంతం పెద్దగా ఉన్నప్పుడు, శస్త్రచికిత్స ద్వారా తొలగించబడిన తర్వాత, చర్మం ఇతర భాగాల నుండి తీసివేయబడుతుంది మరియు తొలగించబడిన ప్రాంతానికి అంటు వేయబడుతుంది.

– డాక్టర్ సిహెచ్. మోహన వంశీ

చీఫ్ సర్జికల్ ఆంకాలజిస్ట్

ఒమేగా హాస్పిటల్స్, బంజారా హిల్స్, హైదరాబాద్.

ఫోన్: 98480 11421

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-07-19T16:52:29+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *