కోవిడ్ తగ్గినా కోటి తిరగాలా? | కోవిడ్ ఇన్ఫెక్షన్ ms spl-MRGS-ఆరోగ్యంతో శరీరంలో ఆక్సీకరణ ఒత్తిడి

కోవిడ్ మంచిదా కాదా అనే పోషకాలపై మనందరికీ అవగాహన పెరిగింది. మనం మునుపెన్నడూ వినని ‘జింక్’ వంటి ఖనిజ లవణాలతో పాటు ‘డి’ విటమిన్ వంటి కొన్ని ముఖ్యమైన పోషకాల విలువలను తెలుసుకున్నాము. అయితే, కోవిడ్‌ తర్వాత తలెత్తే నీరసం, నీరసం వంటి సమస్యలను సంబంధిత మల్టీ విటమిన్‌, బై కాంప్లెక్స్‌ సప్లిమెంట్‌లతో భర్తీ చేయడం సరికాదని వైద్యులు చెబుతున్నారు. సొంత వైద్యంలో కొంత దాగి ఉందని హెచ్చరిక!

కోవిద్ వెళ్లిపోయినా, నీరసం, నీరసం, బలహీనత అతనిని వేధిస్తూనే ఉన్నాయి. నొప్పి, మతిమరుపు, తిమ్మిర్లు. దీనికి కారణం కోవిడ్ తర్వాత శరీరంలో విటమిన్ డి మరియు బి12 లోపాలు సహజంగానే సంభవిస్తాయి! అలాగే, కోవిడ్ నుండి కోలుకున్న వారిలో పోషకాల శోషణ కూడా దెబ్బతింటుంది. ఫలితంగా ఎంత బలవర్ధకమైన ఆహారం తీసుకున్నా పోషకాల శోషణ జరగక పోషకాహార లోపం ఏర్పడుతుంది. అలాగే, శరీరంలో పోషకాల నిల్వలు తక్కువగా ఉన్నవారు, దీర్ఘకాలిక ఆరోగ్య సమస్యలు ఉన్నవారు మరియు అధిక జీవక్రియ ఉన్నవారు తగినంత ఆహారం తీసుకోకపోవడం వల్ల ప్రొటీన్లు కోల్పోయే అవకాశం ఉంది. ఇతరులు సూక్ష్మపోషక లోపాలను అభివృద్ధి చేస్తారు. విటమిన్ డి, సెలీనియం, విటమిన్ బి1, విటమిన్ బి6, బి12 లోపాలు కూడా చాలా మంది కోవిడ్ రోగులలో ఉన్నాయి.

లోపాన్ని బట్టి లక్షణాలు…

కోవిడ్ ఇన్ఫెక్షన్‌తో శరీరం ఆక్సీకరణ ఒత్తిడికి గురవుతుంది. కాబట్టి బి-కాంప్లెక్స్ విటమిన్లు మరియు ఖనిజాల లోపంతో పాటు విటమిన్ ఇ, డి, ఎ, గ్లూటాతియోన్ మొదలైన పోషకాల లోపం కూడా ఏర్పడుతుంది. కానీ ఈ లోపాలన్నీ వివిధ లక్షణాలలో వ్యక్తమవుతాయి. సాధారణంగా మనకు ఏ సమస్య వచ్చినా మల్టీవిటమిన్ మాత్రలను ఆశ్రయిస్తాం. కానీ తలెత్తే లక్షణాల ఆధారంగా పోషకాల లోపాన్ని గుర్తించి ఆ పోషకాన్ని తీసుకోవాలి. అన్నింటికంటే మించి, కోవిడ్ మరియు పోస్ట్-కోవిడ్ లక్షణాల కారణంగా శరీరంలో ఆక్సీకరణ ఒత్తిడి వల్ల కలిగే లక్షణాలు ఒకే విధంగా ఉంటాయి. కాబట్టి లక్షణాలకు మూలకారణాన్ని కనుగొని సరిదిద్దాలి. బలహీనత, నీరసం మరియు అలసట అనేది కోవిడ్ తర్వాత సాధారణ లక్షణాలు. ఇవి కాకుండా, విటమిన్ యొక్క నిర్దిష్ట లక్షణాలు ప్రారంభమవుతాయి. అంటే…

విటమిన్ B12: మూర్ఛలు, మతిమరుపు, నీరసం

విటమిన్ డి: కండరాల నొప్పులు, ఎముకల నొప్పులు, మైయాల్జియాస్, రోగనిరోధక సంబంధిత అంటువ్యాధులు

విటమిన్ సి: చర్మంపై ఎర్రటి మచ్చలు, చిగుళ్ల నుంచి రక్తస్రావం

మూలకారణాన్ని కనిపెట్టడం…

కోవిడ్ అనంతర లక్షణాలు విడిగా లేదా కలిసి ఇబ్బంది కలిగించవచ్చు. అయితే ఈ లక్షణాలన్నీ పోస్ట్-కోవిడ్‌కు ఆపాదించడం కంటే, ఇతర శారీరక రుగ్మతలు లేవని పరీక్షలతో నిర్ధారించడం అవసరం. ఇందుకోసం అవసరాన్ని బట్టి రక్త పరీక్షలతో పాటు లివర్, కిడ్నీ, థైరాయిడ్, షుగర్ పరీక్షలను వైద్యులు సూచిస్తారు. వారి ఫలితాల ఆధారంగా, వైద్యులు మునుపటి నుండి ఉపయోగించిన మందుల ఆధారంగా పోస్ట్-కోవిడ్ లక్షణాల యొక్క అసలు కారణాన్ని కనుగొంటారు. పోషకాహార లోపం కారణమని గుర్తించినట్లయితే, నిర్దిష్ట పోషకాహార లోపాన్ని గుర్తించి చికిత్స సూచించబడుతుంది.

పోషకాల శోషణ బలహీనమైతే…

కోవిడ్ తర్వాత, సరైన పోషకాహారం తీసుకున్నంత మాత్రాన శరీరానికి అన్ని పోషకాలు లభిస్తాయనే విశ్వాసం ఉండదు. కొందరిలో పోషకాల శోషణ బలహీనపడుతుంది. మరికొందరిలో విరేచనాల కారణంగా పోషకాహార లోపం ఏర్పడుతుంది. కాబట్టి మంచి శోషణ కోసం, శుభ్రమైన, సమతుల్య ఆహారం తీసుకోవాలి. ఈ ఆహారంతో కూడా, పోషకాహార భర్తీ జరగకపోతే మరియు మునుపటి లక్షణాలు కొనసాగితే, సప్లిమెంట్లను తప్పనిసరిగా తీసుకోవాలి. సప్లిమెంట్లలో రెండు రెట్లు ఎక్కువ పోషకాలు ఉంటాయి కాబట్టి, శోషణ అవకాశాలు ఎక్కువగా ఉంటాయి.

యాంటీబయాటిక్స్ ద్వారా

చిన్నపాటి ఇన్ఫెక్షన్లకు యాంటీబయాటిక్స్ వాడే అలవాటు వల్ల పేగుల్లోని మంచి బ్యాక్టీరియా తగ్గిపోతుంది. పోషకాల శోషణను తగ్గించడంతో పాటు, పేగు సామర్థ్యం కూడా తగ్గుతుంది. పేగులు మళ్లీ ఆరోగ్యంగా మారాలంటే మరియు వాటి పూర్వ సామర్థ్యాన్ని తిరిగి పొందాలంటే, మంచి బ్యాక్టీరియా సంఖ్యను పెంచాలి. అందుకు పెరుగు తీసుకోవాలి. డాక్టర్ సూచనల మేరకు ప్రోబయోటిక్ మందులు వాడాలి. కొందరిలో వాంతులు, విరేచనాలు ఎక్కువ కాలం ఇబ్బంది పెడుతుంటాయి. అలాంటి వారు సమస్య అదుపులోకి వచ్చే వరకు పాలు వాడటం మానేయాలి. అలాగే ప్రతి చిన్న రోగానికి యాంటీబయాటిక్స్ వాడటం మానేయాలి.

స్వీయ వైద్యం ఒక ముప్పు

కోవిడ్ సోకిన వ్యక్తులు మరియు చికిత్సతో పూర్తిగా కోలుకున్నవారు లేదా కోవిడ్ లక్షణం లేని వ్యక్తులు పోస్ట్-కోవిడ్‌లో భాగంగా ఏదైనా చిన్న అసౌకర్యాన్ని కలిగి ఉంటే వైద్యుని దృష్టికి తీసుకెళ్లాలి. అన్ని చిన్న అనారోగ్యాలు విటమిన్ లోపం, ఖనిజాల లోపం మరియు ప్రోటీన్ లోపం మాత్రమే కాదు. ఇతర ఆరోగ్య సమస్యలలో ఇలాంటి లక్షణాలు కనిపిస్తాయి. ఉదాహరణకు, హిమోగ్లోబిన్ లోపం వల్ల రక్తహీనత ఏర్పడితే, హిమోగ్లోబిన్ ఉత్పత్తిలో సమస్య ఉండవచ్చు లేదా ఉత్పత్తి చేయబడిన హిమోగ్లోబిన్ ప్రసరణలో సమస్య ఉండవచ్చు లేదా హిమోగ్లోబిన్ కోల్పోవచ్చు. ఈ కారణాలన్నీ రక్తహీనతకు దారితీస్తాయి. కాబట్టి ఐరన్ తక్కువగా ఉండే మందుల షాపుల్లో దొరికే ఐరన్ ట్యాబ్లెట్లను వాడితే సమస్య పరిష్కారం కాకపోవచ్చు. విటమిన్ డి మరియు బి12 లోపాలు మరియు దీర్ఘకాలిక మంట కూడా రక్తహీనతకు కారణాలు.

మోతాదు మించితే…

విటమిన్ మరియు మినరల్ సప్లిమెంట్స్ దీర్ఘకాలిక మందులు కాదు. ఎక్కువసేపు తీసుకోవడం వల్ల శరీరంలో విషపూరితం పెరుగుతుంది. కాబట్టి వీటిని వైద్యుల సలహా మేరకు పరిమిత సమయం వరకు వాడాలి.

విటమిన్ ఎ, డి, ఇ, కె: ఇవి విటమిన్ B12 వంటి నీటిలో కరిగే విటమిన్లు కావు. కాబట్టి శరీరాన్ని తేలికగా విడిచిపెట్టే లక్షణం వారికి ఉండదు. అవి అంతర్గత అవయవాలలో పేరుకుపోయి ఆరోగ్య సమస్యలను కలిగిస్తాయి.

విటమిన్ డి: ఈ విటమిన్ తక్కువగా ఉంటే నొప్పి వస్తుంది, ఎక్కువైతే నొప్పి వస్తుంది. అలాగే తరచుగా మూత్ర విసర్జన చేయాల్సి రావడం వంటి సమస్యలు కూడా తలెత్తుతాయి.

ఇనుము: అధికంగా తీసుకుంటే కాలేయంలో పేరుకుపోయి కాలేయ సమస్యలు వస్తాయి. ప్యాంక్రియాస్‌లో చేరడం వల్ల మధుమేహం సమస్య వస్తుంది.

చిన్నపాటి ఇన్ఫెక్షన్లకు యాంటీబయాటిక్స్ వాడే అలవాటు వల్ల పేగుల్లోని మంచి బ్యాక్టీరియా తగ్గిపోతుంది. పోషకాల శోషణను తగ్గించడంతో పాటు, పేగు సామర్థ్యం కూడా తగ్గుతుంది. పేగులు మళ్లీ ఆరోగ్యంగా మారాలంటే మరియు వాటి పూర్వ సామర్థ్యాన్ని తిరిగి పొందాలంటే, మంచి బ్యాక్టీరియా సంఖ్యను పెంచాలి.

నాడీ సంబంధిత లక్షణాలతో…

మతిమరుపు, మానసిక అలసట, తలనొప్పి, నిద్రలేమి, తల తిరగడం, తిమ్మిర్లు, వాసన కోల్పోవడం, రుచి, ఆందోళన మరియు నిరాశ వంటి కోవిడ్ అనంతర లక్షణాలు కూడా కొంతమందిలో చాలా కాలం పాటు కొనసాగవచ్చు. వైద్యులు వీటిని తగ్గించడానికి చికిత్స అందించగలరు మరియు కోవిడ్ అనంతర దశ నుండి బయటపడటానికి వారికి సహాయపడగలరు. వైద్యులు లిరికా మరియు ప్రీగాబాలిన్ వంటి మందులతో తిమ్మిరిని మరియు రెస్టైల్ వంటి మందులతో నిద్రలేమికి చికిత్స చేస్తారు. రోగలక్షణ చికిత్స తీసుకునేటప్పుడు తగినంత ఆర్ద్రీకరణ మరియు పోషకాహారాన్ని అనుసరించాలి. అలాగే బాగా నిద్రపోండి. అలాగే, హృద్రోగులు మరియు మధుమేహ వ్యాధిగ్రస్తులు వారి ఆహార నియమాలను పాటించడం ద్వారా మరియు అవసరమైన మందులను ఉపయోగించడం ద్వారా వారి కోవిడ్ అనంతర చికిత్సను కొనసాగించాలి.

– డాక్టర్ జి. నవోదయ

కన్సల్టెంట్ జనరల్ మెడిసిన్, కేర్ హాస్పిటల్స్, బంజారాహిల్స్, హైదరాబాద్

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-08-23T16:31:21+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *