బీపీ, మధుమేహ రోగులకు శుభవార్త

బీపీ, మధుమేహం మందుల ధరలు తగ్గుతాయి

అలాగే గ్యాస్ట్రో మరియు యాంటీబయాటిక్స్

రేట్లు తగ్గిస్తాం.. బాధితులకు ఊరట

45 మందుల ధరలపై నియంత్రణ!

రేట్ల పట్టికలు తప్పనిసరిగా ప్రదర్శించబడాలి

నేషనల్ డ్రగ్ ప్రైసింగ్ అథారిటీ

హైదరాబాద్ , ఆగస్టు 26 (ఆంధ్రజ్యోతి): దీర్ఘకాలిక వ్యాధులకు మందులు నిత్యం వాడాల్సి ఉన్నా ధరలు మాత్రం పెరుగుతున్నాయి. పోనీ అంటే వదులుకోకండి.. ఇతరత్రా అనారోగ్య సమస్యలు వస్తాయి. ఇదంతా పేద, మధ్యతరగతి వర్గాలపై ఆర్థిక భారం పడుతోంది. ఈ నేపథ్యంలో నేషనల్ ఫార్మాస్యూటికల్ ప్రైసింగ్ అథారిటీ (ఎన్‌పీపీఏ) కీలక నిర్ణయం తీసుకుంది. హమ్ (షుగర్), రక్తపోటు (బిపి) మరియు కొన్ని వ్యాధులకు సంబంధించి సాధారణంగా ఉపయోగించే మందుల ధరలపై మధుమే మూతపడింది. మొత్తం 45 రకాల మందుల ధరలను సవరిస్తూ ఎన్‌పీపీఏ శుక్రవారం ఉత్తర్వులు జారీ చేసింది. ఈ జాబితాలో గ్యాస్ట్రో సమస్యలు, నొప్పులు, హిమోఫిలియా కారకాలు, కంటి సమస్యలు, అలెర్జీ మరియు ఉబ్బసం కోసం ఉపయోగించే అత్యంత ముఖ్యమైన మందులు ఉన్నాయి. కొంతకాలంగా బీపీ, షుగర్ మందుల ధరలు ప్రతినెలా పెరుగుతూ వస్తున్నాయి. ఈ క్రమంలో ఎన్‌పీపీఏ నిర్ణయంతో ఊరట లభించనుంది. ఆర్థిక భారం 25 నుంచి 35 శాతం తగ్గుతుంది.

26 మధుమేహానికి సంబంధించినవి

NPPA ద్వారా ధరలను ఖరారు చేసిన 45 ఔషధాలలో 26 మధుమేహానికి సంబంధించినవి మరియు ఐదు రక్తపోటును నియంత్రించడానికి ఉపయోగిస్తారు. ఇందులో కొన్ని కాంబినేషన్ డ్రగ్స్ ఉంటాయి. ఈ ఔషధాలను సవరించిన ధరలకు విక్రయించాలని తయారీదారులను NPPA ఆదేశించింది. ఈ మందులను ఇతర ఫార్ములాతో మార్కెట్లోకి విడుదల చేయాలంటే కేంద్ర ప్రభుత్వ అనుమతి తప్పనిసరిగా తీసుకోవాలని స్పష్టం చేశారు. దీంతో కొత్త మందులను ఇష్టానుసారంగా విక్రయించకుండా అడ్డుకట్ట వేశారని నిపుణులు చెబుతున్నారు. ముఖ్యంగా కాంబినేషన్ డ్రగ్స్ రేట్లు తగ్గాయని పేర్కొన్నారు. కాగా, జూలై 3న 84 రకాల ఔషధాల ధరలను ఎన్‌పీపీఏ సవరించగా, ఏప్రిల్ 19న 15 రకాల ఫార్ములేషన్ ఔషధాల ధరలను సవరించింది.

రేట్ల పట్టికను ప్రదర్శించాలి.

ఫార్మాస్యూటికల్ కంపెనీలు నిర్దేశించిన ధరలను కచ్చితంగా పాటించాలని NPPA పేర్కొంది. ఇది ఇంటిగ్రేటెడ్ ఫార్మాస్యూటికల్ డేటా బేస్ మేనేజ్‌మెంట్ సిస్టమ్‌లో ధరల జాబితాను అప్‌లోడ్ చేయమని సూచిస్తుంది. లేకుంటే వడ్డీతో పాటు భారీ జరిమానా విధిస్తామని హెచ్చరించింది. మందుల దుకాణదారులు దుకాణ ఆవరణలో ధరల జాబితాను తప్పనిసరిగా ప్రదర్శించాలి.

ధరల సవరణల్లో కొన్ని..

  • Bajab Healthcare, Examed Pharma, Intas Pharma, Muscat Health Series, Ravenbell Healthcare, SaiPrimus Life Biotech కంపెనీలు ఉత్పత్తి చేసే సిటాగ్లిప్టిన్ మరియు మెటాఫార్మిన్ మాత్రల ధరలు ఒక్కొక్కటి రూ.16.07- రూ.21.56 (కంపెనీలపై ఆధారపడి ఉంటాయి) మధ్య నిర్ణయించబడ్డాయి. ఈ మందులను డయాబెటిక్ రోగులు ఉపయోగిస్తారు.
  • MSN ల్యాబొరేటరీ ద్వారా ఉత్పత్తి చేయబడిన Lingliptin మరియు Metamorphine Hydrochloride 2.5 mg టాబ్లెట్ ధర రూ.16.37గా నిర్ణయించబడింది. అదే కంపెనీ ఉత్పత్తి చేసే అదే టాబ్లెట్ ధర 5 మి.గ్రా రూ.25.33. మధుమేహాన్ని నియంత్రించేందుకు వీటిని ఉపయోగిస్తారు.
  • ప్యూర్ అండ్ క్యూర్ హెల్త్‌కేర్ అండ్ ప్రైమస్ రెమెడీస్ ఉత్పత్తి చేసే సిల్నిడిపైన్ 10 ఎంజి, టెల్మిసార్టన్ 40 ఎంజి, క్లోర్తాలిడోన్ 6.25 ఎంజి ధర రూ.12.50గా నిర్ణయించారు. ఇవి బీపీని నియంత్రించేందుకు ఉపయోగపడతాయి.
  • Baxalta Biosciences వారి Furified Predated Human Coagulation Factor, Virus Inactivated IP Injection ధర రూ.11,606. ఇది హిమోఫిలియా రోగులకు ఉపయోగించబడుతుంది.
  • ప్యూర్ అండ్ క్యూర్ తయారు చేసిన పాంటోప్రజోల్ టాబ్లెట్ ధర రూ.15.49కి సవరించబడింది. ఇది గ్యాస్ట్రో సమస్యలలో ఉపయోగించబడుతుంది.
  • మైక్రో ల్యాబ్ తయారు చేసిన అమోక్సిసిలిన్ పొటాషియం క్లావులనేట్ ఓరల్ సస్పెన్షన్ కాంబో ప్యాక్ ధర రూ.168.43. ఇది యాంటీబయాటిక్.
  • మ్యాన్‌కైండ్ ఫార్మా మరియు ఆక్సా పేరెంటరల్స్‌చే తయారు చేయబడిన బుడెసోనైడ్ ఫార్మోటెరాల్ రెస్పిరేటర్ సస్పెన్షన్ ఒక మి.లీ ధర రూ. 22.75. దీనిని ఆస్తమా రోగులు ఉపయోగిస్తారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *