పిల్లల ఆసుపత్రుల్లో మంచం! | పిల్లల ఆసుపత్రులలో ఉండకండి ms spl-MRGS-ఆరోగ్యం

పిల్లలకు డెంగ్యూ, మలేరియా, వైరల్ జ్వరాలు

జలుబు, దగ్గు, ఆయాసం కూడా..

ప్రతి పది పీడియాట్రిక్ కేసులలో 8 ఉన్నాయి

తల్లిదండ్రులు ఆసుపత్రుల చుట్టూ తిరుగుతున్నారు

పది రోజులుగా పెరుగుతున్న ఓపీ, ఐపీ

ఆరోగ్యశ్రీ కింద చికిత్స అందించడం మంచిది

హైదరాబాద్ , ఆగస్టు 28 (ఆంధ్రజ్యోతి): హైదరాబాద్‌లోని దిల్‌సుఖ్‌నగర్‌కు చెందిన పదేళ్ల ధ్రువ (పేరు మార్చాం)కు జ్వరం వచ్చింది. అలాగే తీవ్రమైన వెన్నునొప్పి. కొన్ని గంటలపాటు జ్వరం తీవ్రంగా ఉండడంతో వైద్యులను సంప్రదించి, మందులు వాడిన తర్వాత తగ్గి, మళ్లీ తిరిగి వచ్చారు. పరీక్షల్లో డెంగ్యూ అని నిర్ధారించారు. ప్లేట్‌లెట్స్ తగ్గాయి. అప్పటికే రాత్రి 12 గంటలైంది. వెంటనే ఆసుపత్రిలో చేర్పించాలని డాక్టర్ (డాక్టర్) సూచించారు. సమీపంలోని ఆసుపత్రికి వెళ్లారు. అక్కడ పడకలు లేవు. నాలుగైదు ఆసుపత్రుల చుట్టూ తిరిగినా బెడ్లు దొరకలేదు. దీంతో చిన్నారి తల్లిదండ్రులు తీవ్ర ఆందోళనకు గురయ్యారు. ఇలాంటి సంఘటనలు నగరంలో రోజురోజుకు జరుగుతూనే ఉన్నాయి. పిల్లలను (చిల్డ్రన్స్ హాస్పిటల్) తీసుకుని ఆసుపత్రుల చుట్టూ తిరిగే వారి సంఖ్య పెరుగుతోంది. ప్రస్తుతం రాష్ట్రంలో డెంగ్యూ, మలేరియా, వైరల్ జ్వరాలు విజృంభిస్తున్నాయి. దీంతో ఆసుపత్రుల్లో చిన్నారులకు పడకలు లేవు. జిల్లాల్లోనూ ఇదే పరిస్థితి. అక్కడి పిల్లల ఆసుపత్రుల్లో బెడ్లు లేకపోవడంతో హైదరాబాద్ వచ్చే వారి సంఖ్య పెరుగుతోందని ప్రైవేట్ ఆసుపత్రుల యాజమాన్యాలు చెబుతున్నాయి. హైదరాబాద్‌లో దాదాపు 15 పిల్లల వైద్యశాలలు ఉన్నాయి. అన్ని బెడ్లు నిండాయని వైద్య వర్గాలు తెలిపాయి. వారం పది రోజులుగా ఇదే పరిస్థితి కొనసాగుతోంది. ఓపీతో పాటు ఐపీ కూడా భారీగా పెరిగిందని వెల్లడించారు. ముఖ్యంగా గత పది రోజులుగా ప్రైవేట్ ఆస్పత్రుల్లో చిన్నపిల్లల వైద్యులు బిజీబిజీగా మారారని పేర్కొన్నారు. మరోవైపు డెంగీ కేసుల్లో ప్లేట్ లెట్స్ తగ్గుతాయని ప్రైవేట్ ఆస్పత్రులు రోగులను బెదిరిస్తున్నాయి. ప్లేట్ లెట్స్ కోసం రూ.50 వేల నుంచి లక్ష వరకు వసూలు చేస్తున్నారు. పిల్లల ఆరోగ్యం కోసం తల్లిదండ్రులు ఎంతకైనా తెగించరు. ఆ బలహీనతను కొన్ని ఆస్పత్రులు క్యాష్ చేసుకుంటున్నాయి. నిలోఫర్‌లో 580 పడకలు ఉండగా, అన్నీ నిండిపోయాయి. నిలోఫర్‌లో ఒకే బెడ్‌పై ఇద్దరు చిన్నారులు చికిత్స పొందుతున్నారు. డెంగ్యూ, వైరల్ ఫీవర్, న్యుమోనియా కేసులు ఎక్కువగా వస్తున్నాయని నిలోఫర్ వైద్యులు చెబుతున్నారు.

ప్రతి 10 కేసుల్లో 8..

చాలా మంది పన్నెండేళ్లలోపు పిల్లలకు గత 20 రోజుల నుంచి వైరల్ జ్వరాలు ఉన్నాయి. డెంగ్యూ, మలేరియాతో వస్తున్న వారి సంఖ్య కూడా ఎక్కువగానే ఉందని వైద్యులు చెబుతున్నారు. మణికొండకు చెందిన డాక్టర్ సత్యనారాయణరెడ్డి ‘ఆంధ్రజ్యోతి’తో మాట్లాడుతూ తన వద్దకు వచ్చే ప్రతి పది మందిలో 8 మంది మాత్రమే చిన్నారులు ఉన్నారన్నారు. వైరల్ జ్వరాలు ఎక్కువగా ఉన్నాయి. జ్వరం ఎక్కువ సేపు ఉండడంతో పరీక్షలు రాయాలని తల్లిదండ్రులు అడుగుతున్నారని తెలిపారు. వైరల్ ఫీవర్ ఎక్కువగా ఉన్నట్లు తేలింది. ఇది వారం లేదా పది రోజుల తర్వాత తగ్గుతుంది. ఇవే కాకుండా చిన్నారుల్లో డెంగ్యూ, మలేరియా కేసులు కూడా వస్తున్నాయి.

అదే సమయంలో ఎందుకంటే..

గత రెండేళ్లుగా పిల్లలు పాఠశాలలకు వెళ్లకుండా ఇళ్లకే పరిమితమయ్యారు. వ్యాధి నిరోధక శక్తి తగ్గిపోయిందని వైద్యులు చెబుతున్నారు. రెండేళ్ల తర్వాత బడికి వెళ్లేసరికి వ్యాధి బారిన పడుతున్నారని వాపోతున్నారు. నిత్యం పాఠశాలలకు వెళితే ఈ పరిస్థితి ఉండదు. మనిషి శరీరంలోకి ఒక్కసారి వైరస్ ప్రవేశిస్తే దానితో పోరాడేందుకు యాంటీబాడీలు ఉత్పత్తి అవుతాయని, రెండోసారి వచ్చినప్పుడు వాటితో పోరాడుతాయని వైద్యులు చెబుతున్నారు. రెండు రోజులుగా చిన్నారులు బడికి వెళ్లకపోవడం వల్ల వారికి సరిపడా యాంటీబాడీలు లేకపోవడంతో ఈ పరిస్థితి ఏర్పడిందని చెబుతున్నారు. ఇదిలా ఉంటే తమ పిల్లలను బడికి పంపవద్దని పాఠశాల యాజమాన్యాలు వాట్సాప్‌లో తల్లిదండ్రులకు సందేశాలు పంపుతున్నాయి. ఎవరైనా జ్వరంతో పాఠశాలకు వస్తే వెంటనే ఇంటికి పంపేస్తున్నారు.

ఈ జాగ్రత్తలు తప్పనిసరి.

  • ఇప్పుడు వస్తున్నవన్నీ వైరల్ ఫీవర్లే. తల్లిదండ్రులు పెద్దగా ఆందోళన చెందకండి.
  • లక్షణాలు ఉన్న పిల్లలను పాఠశాలలకు పంపవద్దు.
  • వైరల్ ఫీవర్లలో డీహైడ్రేషన్ సర్వసాధారణం. ఎక్కువ నీరు త్రాగాలి.
  • డాక్టర్ ప్రిస్క్రిప్షన్ లేకుండా యాంటీబయాటిక్స్ స్వీయ-నిర్వహణ చేయరాదు. వైరల్ ఫీవర్లు నాలుగైదు రోజుల తర్వాత తగ్గుతాయని, పది రోజుల తర్వాత జలుబు, దగ్గు తగ్గుతాయని తల్లిదండ్రులు గుర్తుంచుకోవాలి.

వైరల్ రిజర్వాయర్లు ఎక్కువగా ఉన్నాయి

గత వారం రోజులుగా వైరల్ ఫీవర్లతో బాధపడుతున్న చిన్నారుల సంఖ్య పెరిగింది. చాలా మందికి 103 డిగ్రీల జ్వరం ఉంటుంది. జలుబు, దగ్గు, డెంగ్యూ, మలేరియా, న్యుమోనియా కేసులు కూడా వస్తున్నాయి. తల్లిదండ్రులు ఆందోళన చెందాల్సిన అవసరం లేదు. ఇది వైరల్ ఫీవర్ల సీజన్. ఇది సెప్టెంబర్ మూడో వారం వరకు కొనసాగుతుంది. ఆ తర్వాత తగ్గుతుంది. చెడు దగ్గు ఉన్న పిల్లలు ఒక గ్లాసు గోరువెచ్చని నీటిలో ఒక చెంచా తేనె కలపాలి. ఒక సంవత్సరం పైబడిన వారికి మాత్రమే ఇవ్వాలి.

– డాక్టర్ ఉషారాణి, ప్రొఫెసర్, నిలోఫర్ ఆస్పత్రి

ఆరోగ్యశ్రీ కింద ఉచిత వైద్యం అందించాలి

చిన్నపిల్లల వార్డుల్లో పడకలు అందుబాటులో లేవు. చిన్నపిల్లల వైద్యం కోసం ప్రైవేట్ ఆస్పత్రులు వేల, లక్షలు బిల్లులు చెల్లిస్తున్నాయి. అన్ని పిల్లల వైద్యశాలల్లో ఆరోగ్యశ్రీని వెంటనే అమలు చేయాలి.

– జగన్, అధ్యక్షుడు, ప్రైవేట్ ఆసుపత్రుల బాధితుల సంఘం

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-08-29T20:30:14+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *