మోకాళ్ల నొప్పులకు ‘పరేషాన్’ ఒక్కటే పరిష్కారమా?

దీర్ఘకాలిక మోకాలి నొప్పి ఉన్న రోగులకు మోకాలి మార్పిడి శస్త్రచికిత్స అవసరం లేదు. ఇండో బ్రిటిష్ అడ్వాన్స్‌డ్ పెయిన్ క్లినిక్‌లో నాన్-ఆపరేటివ్ మోకాలి నొప్పి నివారణ చికిత్స అందుబాటులో ఉంది. 60వ దశకంలో వచ్చే మోకాళ్ల నొప్పులు ఇప్పుడు 40 ఏళ్ల వారిని వేధిస్తున్నాయి. ముఖ్యంగా మహిళల్లో మోకాళ్ల నొప్పులకు ఆరోగ్యంపై శ్రద్ధ లేకపోవడం, క్యాల్షియం లోపం, వ్యాయామం లేకపోవడం వంటివి ప్రధాన కారణాలు. చిన్న వయస్సులో కీళ్లనొప్పులు మరియు హైపోథైరాయిడిజం మోకాళ్లను త్వరగా ధరించవచ్చు. మరి ఊబకాయం కూడా దీనికి కారణం!

పునరుత్పత్తి చికిత్స

మోకాలి నొప్పికి కారణం ఏమైనప్పటికీ, శస్త్రచికిత్స లేకుండా నొప్పిని తగ్గించడానికి ఇతర మార్గాలు ఉన్నాయి. వీటిలో మొదటిది దెబ్బతిన్న మోకాలిని సరిచేయడానికి పునరుత్పత్తి చికిత్స. ఈ చికిత్సలో భాగంగా రక్తం నుండి మృదులాస్థి-పునరుత్పత్తి వృద్ధి కారకాలను వెలికితీసి వాటిని ప్రభావిత జాయింట్‌లలోకి ఇంజెక్ట్ చేస్తారు. వీటిలో ప్లేట్‌లెట్ రిచ్ ప్లాస్మా థెరపీ (PRP), గ్రోత్ ఫ్యాక్టర్ కాన్‌సెంట్రేట్స్ (GFC) మరియు స్టెమ్ సెల్స్ ఉన్నాయి. ఈ ప్రక్రియలో, రోగి యొక్క రక్తాన్ని సేకరించి, ప్లేట్‌లెట్స్ మరియు పెరుగుదల కారకాలను ప్లాస్మా నుండి వేరు చేసి మోకాళ్లలోకి ఇంజెక్ట్ చేస్తారు. కొన్ని ఎముక మజ్జ నుండి మూల కణాలు అవసరం. ఇది కొత్త కణజాలాన్ని ఉత్పత్తి చేసే కారకాలను ప్రేరేపిస్తుంది మరియు మృదులాస్థిని పునరుత్పత్తి చేస్తుంది. చికిత్స తర్వాత నొప్పి తగ్గుతుంది. కొందరిలో, మోకాలి కీలులో రాపిడి మరియు సైనోవియల్ ద్రవం కోల్పోవడం వల్ల నొప్పి వస్తుంది. ఈ జిగురును పునరుత్పత్తి చేయగలిగితే నొప్పి తగ్గుతుంది.

కూల్డ్ రేడియో ఫ్రీక్వెన్సీ అబ్లేషన్

ఈ థెరపీ అరిగిపోయిన మోకాలికి నొప్పిని ప్రసారం చేసే నరాలను లక్ష్యంగా చేసుకుంటుంది. చికిత్సలో భాగంగా, నరాలను తిమ్మిరి చేయడానికి మరియు మెదడుకు నొప్పి సంకేతాలను నిరోధించడానికి ప్రత్యేక సూదిని ఉపయోగించవచ్చు. ఈ చికిత్సతో, రోగులు త్వరగా ఉపశమనం పొందుతారు మరియు వారి జీవన నాణ్యత పెరుగుతుంది. చికిత్స ఇంజెక్షన్ ద్వారా జరుగుతుంది. కాబట్టి నొప్పి, రక్తస్రావం, దుష్ప్రభావాలు లేవు. బెడ్ రెస్ట్ కూడా అవసరం లేదు. రోజువారీ కార్యకలాపాలు వెంటనే పునఃప్రారంభించబడతాయి. కాబట్టి వైద్యులను సంప్రదించి సమస్య తీవ్రత, వయస్సు, ఆరోగ్య పరిస్థితుల ఆధారంగా చికిత్స తీసుకోండి.

గవర్నర్‌కు ప్రశంసలు

ముంబైలోని రాజ్‌భవన్‌లో ప్రజా డైరీ తెలుగు మ్యాగజైన్ 23వ వార్షికోత్సవం సందర్భంగా మహారాష్ట్ర గవర్నర్ భగత్సంగ్ ఖుషియారీ చేతుల మీదుగా డాక్టర్ విజయ భాస్కర్ ఈ అవార్డును అందుకున్నారు. ఈ సందర్భంగా గవర్నర్ భగత్సంగ్ ఖుషియారి మాట్లాడుతూ.. అన్ని వ్యాధులకు ప్రత్యామ్నాయ చికిత్సా విధానాలను అనుసరిస్తున్న ప్రముఖ పెయిన్ డాక్టర్ విజయ భాస్కర్ బండికట్ల అని కొనియాడారు.

-డాక్టర్ విజయభాస్కర్ బండికట్ల, MBBS, FFPMRCA(పెయిన్ మెడిసిన్, RCOA UK) CCT(అనస్థీషియాలజీ అండ్ పెయిన్ మేనేజ్‌మెంట్), న్యూరోమోడ్యులేషన్ మరియు అడ్వాన్స్‌డ్ పెయిన్ రీసెర్చ్ ఫెలోషిప్ (లండన్)

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-09-06T15:21:41+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *