హృదయం నుండి బయటపడటానికి ఇదే మార్గం!

కొన్ని ఆరోగ్య సమస్యల లక్షణాలు బెదిరింపు మరియు గందరగోళంగా ఉంటాయి. ఇలాంటి పరిస్థితి సమస్యలకు దారి తీస్తుంది, ముఖ్యంగా గుండె సమస్య నిర్ధారణలో. సమస్య నిర్ధారణకు పరీక్షలు, దిద్దుబాటు చికిత్సలు కీలకంగా మారాయని వైద్యులు చెబుతున్నారు.

కడుపులో నొప్పి, అసౌకర్యం మరియు శ్వాస తీసుకోవడంలో ఇబ్బంది గుండె సమస్యల యొక్క ప్రధాన లక్షణాలు అని మనందరికీ తెలుసు! అయితే, ఈ లక్షణాలు ఉన్న ప్రతి ఒక్కరికీ గుండె సమస్య ఉందని నిర్ధారించడం సరికాదు. అవసరమైన పరీక్షలు చేయించుకోకపోవడం కూడా తప్పే! కాబట్టి ఈ విషయంలో వైద్యులు సూచించిన మార్గాన్ని అనుసరించాలి. అవసరమైన పరీక్షలతో సమస్యను ఖచ్చితంగా అంచనా వేయాలి. అప్పుడు మాత్రమే వైద్యులు సమస్యను సరిచేయడానికి తగిన చికిత్సను ఎంచుకోగలుగుతారు.

గుండె జబ్బు అంటే ఏమిటి?

గుండెకు రక్తాన్ని సరఫరా చేసే రక్తనాళాల్లో గడ్డకట్టడం (కరోనరీ ఆర్టరీ) గుండె జబ్బులకు దారి తీస్తుంది. మధుమేహం, అనియంత్రిత అధిక రక్తపోటు, అధిక కొలెస్ట్రాల్ ఉన్నవారు, జన్యుపరమైన ప్రమాదం ఉన్నవారు, అధిక బరువు ఉన్నవారు, ఎక్కువ సమయం విశ్రాంతి తీసుకునేవారు, వ్యాయామం చేయని వ్యక్తులు రక్త నాళాలు మరియు కొలెస్ట్రాల్‌ను విస్తరించే సామర్థ్యాన్ని కోల్పోతారు. వాటిలో సంచితం మరియు ఫలకాలు ఏర్పడతాయి. దాంతో గుండె జబ్బులు మొదలై లక్షణాలు మొదలవుతాయి. గుండె సమస్యలు అలసట, ఛాతీ నొప్పి, అసౌకర్యం, గుండె దడ, తలతిరగడం వంటి విభిన్న లక్షణాల రూపంలో వ్యక్తమవుతాయి… కానీ కొందరిలో ఈ లక్షణాలు చాలా కాలం పాటు ఉండి గుండెపోటుకు దారి తీస్తాయి, మరికొన్నింటిలో రక్తనాళాలు మారుతాయి. 100% నిరోధించబడింది మరియు లక్షణాలు అకస్మాత్తుగా కనిపిస్తాయి, ఇది గుండెపోటుకు దారితీస్తుంది.

ఎవరికి ఏ పరీక్ష?

సాధారణంగా, గుండె సమస్య యొక్క లక్షణాలు కనిపించినప్పుడు, సమస్యను నిర్ధారించడానికి పరీక్షలు చేయాలి. అయితే, కొందరిలో ఎలాంటి లక్షణాలు లేకుండా హఠాత్తుగా గుండెపోటు వస్తుంది. ఇది ‘ఎమర్జెన్సీ కరోనరీ ఆర్టరీ డిసీజ్’. మరికొందరికి చాలా కాలం పాటు లక్షణాలు వచ్చి చేరి క్రమంగా గుండెపోటుకు దారి తీస్తుంది. ఈ సమస్య ‘స్టేబుల్ కరోనరీ ఆర్టరీ డిసీజ్’. ఈ రెండు రకాల వ్యక్తుల సమస్యలు ఒకేలా ఉన్నప్పటికీ, వారికి అందించే పరీక్షలు మరియు చికిత్సలలో తేడాలు ఉన్నాయి.

ఎమర్జెంట్ కరోనరీ ఆర్టరీ వ్యాధి:

అకస్మాత్తుగా గుండెపోటుకు గురైన వ్యక్తికి ముందుగా ECG చేసి, ఆపై గుండె సమస్యను నిర్ధారించడానికి ఎకోకార్డియోగ్రామ్ చేస్తారు. తర్వాత యాంజియోగ్రామ్ పరీక్షతో ఏ రక్తనాళంలో ఏ మేరకు మూసుకుపోయిందో స్పష్టంగా తెలిసిపోతుంది, అదే సమయంలో ప్రైమరీ యాంజియోప్లాస్టీ ద్వారా బెలూన్ సహాయంతో బ్లాక్‌ను తొలగిస్తారు. అకస్మాత్తుగా గుండెపోటుకు గురైన అటువంటి వారికి, ఈ పరీక్షలన్నీ వెంటనే చేసి, అవసరమైతే, స్టెంట్లు వేయబడతాయి లేదా ఒకటి కంటే ఎక్కువ రక్తనాళాలలో గడ్డకట్టినట్లయితే, వైద్యులు ఓపెన్ హార్ట్ సర్జరీని ఎంచుకుంటారు.

స్థిరమైన కొరోనరీ ఆర్టరీ వ్యాధి:

వారికి ఈసీజీ, ఎకోకార్డియోగ్రామ్ పరీక్షలు కూడా నిర్వహించాల్సి ఉంటుంది. కానీ ఈ రెండు పరీక్షల్లో కొన్ని గుండె సమస్యలు గుర్తించబడవు. కానీ లక్షణాలు స్పష్టంగా ఉన్నాయి. అలాంటప్పుడు, పరీక్ష ఫలితంతో సంబంధం లేకుండా, లక్షణాలను బట్టి, వైద్యులు యాంజియోగ్రామ్ అవసరాన్ని నిర్ధారిస్తారు. ఆ పరీక్షలో డిపాజిట్ల తీవ్రత తెలిసిపోతుంది. పరిస్థితిని బట్టి మందులతో చికిత్స చేయవచ్చా లేక యాంజియోప్లాస్టీతో స్టెంటింగ్ అవసరమా అనే దానిపై వైద్యులు ఒక అంచనాకు వస్తారు. పెద్ద ఫలకాలు ఉన్నవారికి బైపాస్ సర్జరీ అవసరం కావచ్చు.

ఇంట్రాకోరోనరీ ఇమేజింగ్

యాంజియోగ్రామ్ గుండె రక్తనాళాలలో గడ్డకట్టడాన్ని చూపినప్పుడు, గడ్డకట్టడం యొక్క స్వభావాన్ని లోతుగా అధ్యయనం చేయడంలో ఇంట్రాకోరోనరీ ఇమేజింగ్ సహాయపడుతుంది. ఈ విధానంలో రక్తనాళంలోకి చిన్న కెమెరాను అమర్చి పరీక్షిస్తారు. కాబట్టి పూడికను, దానితో పొంచి ఉన్న ప్రమాద తీవ్రతను వైద్యులు స్పష్టంగా గమనించగలరు. అలాగే యాంజియోప్లాస్టీ ద్వారా ఏ సైజు స్టెంట్ ఉపయోగపడుతుంది, ఎంత డైలేషన్ ప్రయోజనకరంగా ఉంటుంది, రక్తనాళంలో ఎక్కడ నుంచి స్టెంట్ వేయాలి, స్టెంటింగ్ తర్వాత ఎంత ప్రయోజనం లభిస్తుందో ఇంట్రాకరోనరీ ఇమేజింగ్ ద్వారా అంచనా వేయవచ్చు.

అవక్షేపం గట్టిపడినట్లయితే?

రక్తనాళంలో కాల్షియం నిక్షేపాలు గట్టిపడినప్పుడు, బెలూన్ యాంజియోప్లాస్టీ ద్వారా ఫలకాన్ని తొలగించడం కష్టమవుతుంది. ఈ గట్టిపడిన కాల్షియంను విచ్ఛిన్నం చేయడానికి కొత్త పద్ధతులు అందుబాటులో ఉన్నాయి. అందులో ఒకటి ‘రొటాబ్లేషన్’. ఈ చికిత్సలో, డైమండ్-టిప్డ్ బర్ సహాయంతో, కాల్షియం నిక్షేపాలు తొలగించబడతాయి మరియు తొలగించబడతాయి. మరో టెక్నిక్ ‘ఇంట్రావాస్కులర్ లిథోట్రిప్సీ’. ఈ చికిత్సలో, షాక్ వేవ్‌లు బెలూన్ ద్వారా ఫలకం ఉన్న ప్రదేశంలోకి పంపబడతాయి మరియు కాల్షియం ఫలకాన్ని విచ్ఛిన్నం చేస్తాయి. ఈ చికిత్సల సహాయంతో ఫలకాన్ని తొలగించిన తర్వాత, చివరకు స్టెంట్లను ఉంచుతారు.

స్టెంట్లను పాతిపెడితే…

శరీరంలో గుండె జబ్బులు రాకుండా ఉండేందుకు స్టెంట్లు వేయడంతో పాటు బ్లడ్ థిన్నర్స్ కూడా వాడాలి. కానీ అత్యుత్తమ చికిత్స ఉన్నప్పటికీ, ఐదు నుండి పది శాతం మంది వ్యక్తులు, ముఖ్యంగా అధిక రక్తపోటు మరియు మధుమేహం ఉన్నవారు, స్టెంటింగ్ చేసిన 8 నుండి 12 నెలలలోపు మళ్లీ గడ్డకట్టే అవకాశం ఉంది. అవి కొత్త గడ్డలు కావచ్చు లేదా స్టెంట్ వేసిన చోట క్లాట్ ఏర్పడవచ్చు లేదా స్టెంట్ విస్తరించి ఉండకపోవచ్చు. కొంతమందిలో, రక్తనాళంలో ప్రతిచర్య ఫలితంగా స్టెంట్ మూసుకుపోతుంది. ఆ సందర్భంలో, కరోనరీ ఇమేజింగ్ పరిస్థితిని పర్యవేక్షించడానికి, కారణాన్ని కనుగొనడానికి, బెలూన్ యాంజియోప్లాస్టీతో గడ్డను తొలగించడానికి మరియు అవసరమైతే, మరొక స్టెంట్‌ను ఉంచడానికి ఉపయోగించబడుతుంది. ఈ విధానంలో డ్రగ్ ఎలుటింగ్ బెలూన్ ఉపయోగించబడుతుంది. అలాగే, స్టెంట్‌లు పదేపదే మూసుకుపోయినప్పుడు, బైపాస్ సర్జరీ అవసరమవుతుంది.

CT కరోనరీ యాంజియోగ్రామ్

ఇది గుండె జబ్బులు లేదా అనే ప్రశ్న వచ్చినప్పుడు చేసే నాన్-ఇన్వాసివ్ పరీక్ష. ఎంపిక చేసుకున్న ఈ స్క్రీనింగ్ పరీక్షతో, రక్తనాళాల్లో గడ్డకట్టడం లేదా లేకపోవడం తెలుస్తుంది. లక్షణాలు, ECG మరియు ఎకోకార్డియోగ్రామ్ ఫలితాల ఆధారంగా పరిస్థితిని అంచనా వేయలేకపోతే మాత్రమే వైద్యులు సాధారణ స్కాన్ మాదిరిగానే CT కరోనరీ యాంజియోగ్రామ్‌ను ఎంచుకుంటారు.

డ్రగ్ కోటెడ్ స్టెంట్లు ప్రయోజనకరంగా ఉంటాయి

ప్రస్తుతం డ్రగ్ కోటెడ్ స్టెంట్లను ఉపయోగిస్తున్నారు. స్టెంట్‌లో రక్తనాళాలు త్వరగా మూసుకుపోకుండా నిరోధించే డ్రగ్ కోటింగ్ ఉంటుంది. దీనికి ముందు లేజర్ యాంజియోప్లాస్టీ ద్వారా రక్తనాళంలో ఉన్న ఫలకాన్ని తొలగించాల్సి ఉంటుంది.

స్టెంట్‌లు పూడ్చబడవు…

రక్తనాళం మళ్లీ మూసుకుపోకుండా ఉండాలంటే కొన్ని జాగ్రత్తలు పాటించి స్టెంట్ వేసుకుని బ్లడ్ థిన్నర్స్ వాడాలి. అంటే…

  • మధుమేహం మరియు అధిక రక్తపోటును మందులతో నియంత్రించాలి.
  • ఆరోగ్యకరమైన ఆహారాన్ని నిర్వహించండి.
  • డాక్టర్ సలహా మేరకు తగిన వ్యాయామాన్ని ఎంచుకోవాలి.
  • ఒత్తిడిని అదుపులో ఉంచుకోండి.

– డాక్టర్ వి.రాజశేఖర్

సీనియర్ ఇంటర్వెన్షనల్ కార్డియాలజిస్ట్ మరియు ఎలక్ట్రోఫిజియాలజిస్ట్,

యశోద హాస్పిటల్స్, హైటెక్ సిటీ, హైదరాబాద్.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-09-13T16:22:33+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *