డ్రగ్స్ నిషేధం వెనుక కారణం ఇదే!

అసిడిటీ ఇబ్బంది పెడితే అందుబాటులో ఉన్న రాంతక్ మాత్ర మింగేస్తాం. మనమందరం చేసేది ఇదే! కానీ ఈ సాధారణ మందులలో కొన్ని కార్సినోజెన్స్ ఉన్నందున, ప్రభుత్వం ఒకేసారి 26 మందులను నిషేధించింది. అయితే ఈ మందులన్నీ క్యాన్సర్‌కు కారణమా? అయితే వాటిని చాలా కాలంగా వాడుతున్న వారి సంగతేంటి? వైద్య నిపుణులు ఏం చెబుతున్నారు?

ఎంచాలా కాలంగా వాడుకలో ఉన్న ఔషధాలను నిషేధించడం వెనుక గల కారణాలను తెలుసుకోవాలంటే, ముందుగా ఆ ఔషధాల పూర్వాపరాలు మరియు వాటితో వ్యవహరించే ఆరోగ్య మంత్రిత్వ శాఖ విధానాల గురించి తెలుసుకోవాలి. ప్రజలకు సరసమైన ధరలకు నాణ్యమైన మందులు అందుబాటులో ఉండేలా ఆరోగ్య మంత్రిత్వ శాఖ నిత్యావసర మందులను సమీక్షిస్తుంది మరియు జాతీయ అవసరమైన ఔషధాల జాబితాను విడుదల చేస్తుంది. ఇవన్నీ యాంటీ క్యాన్సర్, యాంటీ ఇన్ఫెక్టివ్, యాంటీ కార్డియాక్ మరియు యాంటీ ఇన్ఫ్లమేటరీ. చివరిసారిగా 2015లో సవరించిన మందుల జాబితాను సవరించగా, ఈసారి 34 కొత్త ఔషధాలను జాబితాలో చేర్చారు. రూపొందించిన మొత్తం 384 అత్యవసర మందులలో 26 మందులు నిషేధించబడ్డాయి.

ఔషధాలలోని మలినాలు క్యాన్సర్ కారకాలు

ఎసిడిటీకి వాడే రాంటాక్, టీబీకి వాడే రిఫాబుటిన్, క్యాన్సర్ మందు ప్రొకార్బుజిన్, వైట్ పెట్రోలియం జెల్లీ లాంటి సాధారణ మందులు చాలా కాలంగా వాడుతున్నాం.. ఇప్పటి వరకు వాడుతున్న మనలో ఒక్కసారిగా అవి ఉన్నాయని ప్రకటించడం సహజం. క్యాన్సర్ కారకాలు మరియు వాటిని నిషేధించాయి. అయితే నిజానికి వీటిని వాడడం వల్ల క్యాన్సర్ వచ్చే అవకాశాలున్నాయని అనుకుంటే పొరపాటే. ఈ ఔషధాల నిషేధం వెనుక ప్రపంచవ్యాప్త పరిశీలన మరియు పరిశోధన ఉంది. ఐరోపా సమాఖ్య ఔషధాలలోని క్యాన్సర్ కారకాల ఆధారంగా కొన్ని మందులను ‘కార్సినోజెనిక్’గా వర్గీకరించినప్పుడు, ప్రపంచ దేశాలన్నీ వాటిని అవసరమైన మందుల జాబితా నుండి తొలగిస్తున్నాయి. అయితే, అనేక భద్రతా ప్రమాణాలతో తయారైన మందుల్లోకి ఈ క్యాన్సర్ కారకాలు ఎలా వస్తాయనే సందేహం రావచ్చు. కానీ నిజానికి ప్రతి ఔషధ తయారీ ప్రక్రియలో కొన్ని మలినాలు ఔషధంలోకి చేరుతాయి. ఉదాహరణకు, రాంటాక్‌లో రానిటిడిన్ అనే సమ్మేళనం ఉంటుంది. ఇందులో నైట్రోసోడిమెథైలమైన్ (NDMA) అనే మలినం ఉంటుంది. ఇది ఎక్కువగా ఉన్నప్పుడు క్యాన్సర్ వచ్చే అవకాశం కూడా ఎక్కువ.

డీసీజీఐ పాత్ర కీలకం

ఇది మందుల నాణ్యతను పర్యవేక్షించే సంస్థ. ఈ సంస్థ మార్కెట్‌లోని ఔషధాల ప్రభావం ఆధారంగా అవసరమైన మందుల జాబితాను కాలానుగుణంగా నవీకరిస్తుంది. మందులు మరియు వాటి ప్రభావాలను నిరంతరం పర్యవేక్షిస్తూ, అనుమానాస్పద కన్నుతో ఏ మందును గమనించాలి? ఏ ఔషధాన్ని నిషేధించవచ్చు? కొన్ని మార్గదర్శకాలను అనుసరించి, విషయాలకు సంబంధించి చర్యలు తీసుకుంటారు. ఉదాహరణకు పెట్రోలియం జెల్లీని ‘పెట్రోలాటం’ అనే సమ్మేళనం నుండి తయారు చేస్తారు. ఈ సమ్మేళనం చర్మ క్యాన్సర్ కారకాలను కలిగి ఉంటుంది. కాబట్టి డ్రగ్ కంట్రోలర్ జనరల్ ఆఫ్ ఇండియా చెప్పిన సమ్మేళనాన్ని నియంత్రిస్తారు. కొత్తగా నిషేధించిన మందులన్నీ ఈ కోవకు చెందినవే!

ఒక ఔషధాన్ని మార్కెట్లోకి విడుదల చేసే ముందు, దానిని జంతువులపై పరీక్షించి అధ్యయనం చేస్తారు. మానవ పరీక్షలు తరువాత జరుగుతాయి. అయితే ఇవన్నీ ట్రయల్స్ మాత్రమే! మానవులు ఆ మందులను వాడతారు మరియు వాటితో లాభాలు మరియు నష్టాలను బేరీజు వేస్తారు. నష్టపోయినప్పటికీ, ఫార్మాస్యూటికల్ కంపెనీలకు నష్టం కంటే లాభం ఎక్కువగా ఉంటే మార్కెట్లో మందులను విడుదల చేయడానికి అనుమతి ఉంది. కానీ ఆ మందులలో ఇప్పటికే మలినాలు ఉన్నప్పటికీ, వాటి పాలటల్ దుష్ప్రభావాలు ఎల్లప్పుడూ ట్రయల్స్‌లో వెల్లడి చేయబడవు. ఎక్కువ కాలం ఉపయోగించినప్పుడు మాత్రమే, వాటి ప్రభావం కనిపిస్తుంది. పదేళ్లపాటు మనుషులపై డ్రగ్స్ ప్రభావం ఎలా ఉంటుందో పరిశీలించి ఆ తర్వాతే వాటిని విడుదల చేయడం సాధ్యం కాదు. చాలా కాలంగా వాడుకలో ఉన్న కొన్ని మందులలో క్యాన్సర్ కారకాలు ఉన్నాయని ప్రభుత్వం గుర్తించినందునే హఠాత్తుగా నిషేధించబడ్డాయని మనం అర్థం చేసుకోవాలి.

అయితే ఇప్పటి వరకు ఈ మందులు వాడిన వారి పరిస్థితి ఏమిటి? అనే అనుమానం కూడా రావచ్చు. నిజానికి, క్యాన్సర్‌కు దారితీసే అధిక-ప్రమాదకరమైన ఔషధం మొదట మార్కెట్లోకి విడుదల చేయబడదు. ఔషధ తయారీకి ముందు, ఔషధ కంపెనీలు అదే ప్రభావంతో వందలాది వేర్వేరు మందులను తయారు చేస్తాయి, లాభ-నష్టాల నిష్పత్తిని అంచనా వేస్తాయి మరియు చివరికి నాణ్యమైన, లాభదాయకమైన మరియు చవకైన ఔషధాన్ని మాత్రమే మార్కెట్లో విడుదల చేస్తాయి. కాబట్టి ఇప్పటి వరకు నిషేధిత మందులు వాడిన వారు ఆందోళన చెందాల్సిన పనిలేదు.

భవిష్యత్తులో కూడా…

ప్రస్తుతం వాడుతున్న మందులలో క్యాన్సర్ కారకాలు కూడా ఉండవచ్చు. అయితే ఈ విషయం మరికొన్నాళ్లకు రుజువయి డ్రగ్స్‌పై నిషేధం విధించే అవకాశం ఉంది. క్యాన్సర్ కారకాలు లేనప్పటికీ, ఇతర దుష్ప్రభావాల కారణంగా నిషేధాలను కూడా ఎదుర్కోవచ్చు. అయితే ప్రస్తుతం మనం వాడుతున్న మందులన్నీ క్యాన్సర్‌కు దారితీస్తాయని భయపడాల్సిన అవసరం లేదు. 90 శాతం మందులు పూర్తిగా సురక్షితమైనవే! దీర్ఘకాలంలో, ఒక ఔషధంలో క్యాన్సర్ కారకాలు ఉన్నట్లు గుర్తించినప్పుడు, ప్రభుత్వం వెంటనే దానిని నిషేధిస్తుంది. ఉదాహరణకు ఎసిడిటీకి ఉపయోగించే రాంటాక్ దాదాపు 20 ఏళ్లుగా వాడుకలో ఉంది. ఇంత కాలం ఇందులో ఉండే కార్సినోజెన్స్ ప్రభావం ఏంటో వెల్లడి కాలేదు. ఇన్నేళ్ల తర్వాత డ్రగ్స్‌ వల్ల ప్రమాదం ఉందని గ్రహించి నిషేధం విధించారు. అంతేకాకుండా, రాంటాక్ కంటే మెరుగైన సమర్థత మరియు తక్కువ దుష్ప్రభావాలతో ప్రత్యామ్నాయ మందులు అందుబాటులో ఉన్నాయి. అలాంటప్పుడు క్యాన్సర్ కారకాలు ఉన్న రాంతక్‌ను ఉపయోగించడం మంచిది కాదు. ఈ ఔషధం నిషేధించబడటానికి ఇది మరొక కారణం.

యాంటీబయాటిక్ నిరోధకత

అత్యవసర మందుల జాబితాలో కొన్ని యాంటీబయాటిక్ మందులు కూడా చేర్చబడ్డాయి. అలాగే, యాంటీబయాటిక్ ఔషధాల వినియోగానికి సంబంధించి ఆరోగ్య మంత్రిత్వ శాఖ కొన్ని నియమాలను సూచించింది. సరైన మోతాదులో మరియు వైద్యులు సూచించినంత కాలం యాంటీబయాటిక్స్ ఉపయోగించకపోవడం వల్ల ‘యాంటీబయాటిక్ రెసిస్టెన్స్’ తలెత్తే ప్రమాదం ఉంది. ఏ చిన్న జబ్బు వచ్చినా మందుల దుకాణానికి వెళ్లి యాంటీబయాటిక్స్ కొనుక్కోవడం మనకు అలవాటు. కోవిడ్ తర్వాత ఇది విపరీతంగా పెరిగింది. వాటిని విచక్షణారహితంగా ఉపయోగించడం ద్వారా, రుగ్మత నియంత్రణలో ఉన్నప్పుడు పూర్తి కోర్సును మధ్యలో ఆపడం ద్వారా, జీవులు కొత్త మార్పుచెందగలవారుగా పరిణామం చెందుతాయి. వాటితో ఉత్పన్నమయ్యే ఇన్ఫెక్షన్లను నియంత్రించడానికి మరింత శక్తివంతమైన యాంటీబయాటిక్స్ అవసరం. ఈ ధోరణి కొనసాగితే, జీవులు ప్రతిఘటనను అభివృద్ధి చేస్తాయి, కొత్త మార్పుచెందగలవారుగా మారతాయి మరియు మందులకు నిరోధకతను కలిగి ఉంటాయి. కాబట్టి అత్యవసరమైనప్పుడు మరియు వైద్యులు సూచించినప్పుడు మాత్రమే యాంటీబయాటిక్స్ వాడాలి. అలాగే వైద్యులు సూచించినంత కాలం ఆ మందులను నిర్ణీత మోతాదులో వాడాలి. బాధ్యతాయుతంగా వ్యవహరించడం ద్వారా యాంటీబయాటిక్ రెసిస్టెన్స్ సమస్యను దూరం చేసుకోవచ్చు!

-డాక్టర్ కిషోర్ బి రెడ్డి,

HOD ఆర్థోపెడిక్స్ మరియు ఆర్థోపెడిక్ ఆంకాలజీ,

అమోర్ హాస్పిటల్స్, హైదరాబాద్.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-09-20T16:40:47+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *