పుండును నిర్లక్ష్యం చేస్తే..!

ఛాతీలో మంటగా అనిపిస్తే యాంటాసిడ్ వాడుతూనే ఉంటాం. కానీ తాత్కాలిక ఉపశమనాన్ని అందించే ఈ మందులను వాడుతూ ఎక్కువ కాలం గడిపితే సమస్య మరింత ముదిరిపోయి కడుపులో అల్సర్లు ఏర్పడతాయి. ఈ రుగ్మతను మరింత నిర్లక్ష్యం చేస్తే, జీర్ణవ్యవస్థకు చిల్లులు ఏర్పడే ప్రమాదం ఉంది.

హైడ్రోక్లోరిక్ ఆమ్లం ఆహారం జీర్ణం కావడానికి జీర్ణవ్యవస్థలో ఉత్పత్తి అవుతుంది. ఈ యాసిడ్ కారణంగా, జీర్ణవ్యవస్థ లోపల సన్నని పొరను కలిగి ఉంటుంది. కానీ ఈ యాసిడ్ అవసరానికి మించి ఉత్పత్తి అయితే, వివిధ కారణాల వల్ల జీర్ణాశయంలోని రక్షణ పొర బలహీనపడితే సమస్యలు మొదలవుతాయి. ఎసిడిటీ అనే ఈ సమస్యలో ఛాతీలో మంట, కడుపునొప్పి వంటి లక్షణాలు ప్రధానంగా కనిపిస్తాయి. అయితే, కొంతమందిలో చాలా అరుదుగా ఎలాంటి లక్షణాలు కనిపించవు. లక్షణాలు కనిపించినప్పుడు తక్షణ ఉపశమనం కోసం యాంటాసిడ్లు అందుబాటులో ఉన్నాయి. కానీ ఈ మందులన్నీ యాసిడ్‌ను మాత్రమే పలుచన చేస్తాయి మరియు దాని స్రావాన్ని నియంత్రించలేవు. జీర్ణాశయంలోని అంతర్గత రక్షణ పొర బలహీనపడటానికి గల కారణాలను తెలుసుకుని సరిదిద్దినంత కాలం, ఈ సమస్య మళ్లీ మళ్లీ తలెత్తుతూనే ఉంటుంది. ఇది జరగకుండా నిరోధించడానికి, మూల కారణాన్ని కనుగొని తదనుగుణంగా చికిత్స చేయాలి. వైద్యులు అందించే సమర్థవంతమైన చికిత్సతో మాత్రమే మీరు ఈ సమస్యను శాశ్వతంగా వదిలించుకోవచ్చు. యాంటాసిడ్లపై పూర్తిగా ఆధారపడుతూ కాలం గడిపితే కాలక్రమేణా సమస్య తీవ్రమై జీర్ణాశయంలోని లోపలి గోడలు దెబ్బతిని శస్త్ర చికిత్సకు దారి తీస్తుంది.

పూతల రకాలు

అల్సర్లు సాధారణంగా చిన్న ప్రేగులలోని మొదటి భాగమైన డ్యూడెనమ్‌లో పుడతాయి. అల్సర్ రావడానికి చాలా కారణాలు ఉన్నాయి. శరీరంలోని రక్షణ వ్యవస్థ మందగించడం వల్ల జీర్ణాశయంలోని లోపలి పొర బలహీనమైతే అందుకు కారణాలను కనుగొని పరిష్కరించాలి. అవసరానికి మించి యాసిడ్ ఉత్పత్తి అయినట్లయితే, మూలకారణాన్ని వెతికి సరిదిద్దాలి మరియు స్రావ ఉత్పత్తిని నియంత్రించాలి. అలాగే, పుండు రకం, తీవ్రత మరియు మందులకు ప్రతిస్పందన ఆధారంగా చికిత్స ఇవ్వాలి. పూతల రకాలు కూడా ఉన్నాయి. అంటే…

యాసిడ్ కారణంగా: అల్సర్లు అధికంగా యాసిడ్ స్రావము వలన కలుగుతాయి.

బ్యాక్టీరియా వల్ల: హెలికోబాక్టర్ పైలోరీ బ్యాక్టీరియా కలుషిత నీటి ద్వారా కడుపులోకి ప్రవేశించి అల్సర్లు ఏర్పడతాయి. ఈ అల్సర్‌లను నిర్లక్ష్యం చేస్తే క్యాన్సర్‌గా మారే ప్రమాదం ఉంది.

క్యాన్సర్: క్యాంకర్ పుండ్లు కూడా ఏర్పడతాయి.

అల్సర్ యొక్క ప్రధాన కారణాలు

అస్తవ్యస్తమైన జీవనశైలి, ఆహార నియమాలు పాటించకపోవడం, మసాలా మరియు కారంగా ఉండే ఆహారం అధికంగా తీసుకోవడం, ఒత్తిడి, ఆందోళన, నొప్పి నివారణ మందులు, యాంటీబయాటిక్ మందులు, మద్యం, ధూమపానం, పొగాకు నమలడం, అతిగా కాఫీ తాగడం, హెచ్‌పైలోరీ బ్యాక్టీరియా జీర్ణవ్యవస్థలోకి ప్రవేశించడం. , క్యాన్సర్ మొదలైనవి అనేక కారణాల వల్ల అల్సర్లు ఏర్పడతాయి.

లక్షణాలు

రొమ్ము ఎముకలో నొప్పి, నాభి మధ్య, పక్కటెముకల కింద మరియు వెనుక భాగంలో నొప్పి పుండు యొక్క ప్రధాన లక్షణాలు. ఈ లక్షణాలు సాధారణంగా తిన్న కొన్ని గంటల తర్వాత ప్రారంభమవుతాయి. దీని అర్థం భోజనం మరియు రాత్రి మధ్య నొప్పి నిరంతరం ఉంటుంది. అలాగే ఏదైనా ఆహారం తీసుకున్న వెంటనే నొప్పి తగ్గుతుంది. కొందరిలో వాంతులు, కడుపు ఉబ్బరం వంటి లక్షణాలు కూడా ఉంటాయి. ఇవన్నీ అల్సర్ యొక్క ప్రారంభ లక్షణాలు. పుండు పెరిగే కొద్దీ జీర్ణాశయంలోని రక్తనాళాలు కుంచించుకుపోయి రక్తం కారుతుంది. రక్తస్రావం విపరీతంగా ఉంటే, రక్తం మరియు యాసిడ్ కాఫీ రంగు వాంతితో కలుపుతారు. మలం కూడా నలుపు రంగులో ఉంటుంది. ఈ సమస్య మరింత ముదిరితే జీర్ణాశయంలో రంధ్రం ఏర్పడి తిన్న ఆహారం పేగులు, పొట్ట మధ్య ఖాళీలోకి వెళ్లిపోతుంది. ప్రమాదకర పరిస్థితి.. ఈ స్థితికి చేరిన రోగి ప్రాణాలను కాపాడడం కష్టం. కొందరిలో డ్యూడెనమ్‌లో పదేపదే పుండ్లు ఏర్పడి వాటంతట అవే నయమై ఆ ప్రాంతంలో మచ్చ ఏర్పడుతుంది. ఈ మచ్చ వల్ల చిన్న పేగులు మూసుకుపోయి సమస్య తలెత్తుతుంది. దాంతో తిన్న ఆహారం వెంటనే వాంతి అవుతుంది.

యాంటాసిడ్లు ఉపయోగించవచ్చా?

యాంటాసిడ్లు ప్రభావవంతంగా లేవు. అవి తాత్కాలిక ఉపశమనాన్ని మాత్రమే అందించగలవు. ఎందుకంటే ఏదైనా యాంటాసిడ్ కడుపు ఆమ్లాన్ని సమతుల్యం చేయగలదు, దాని ఉత్పత్తిని తగ్గించదు. యాసిడ్ ఉత్పత్తి వల్ల ఏర్పడే అల్సర్‌లకు యాంటాసిడ్‌లు సురక్షితంగా ఉంటాయి. పుండుకు కారణం బ్యాక్టీరియా లేదా క్యాన్సర్ అయినట్లయితే, యాంటాసిడ్‌లను నిరంతరం ఉపయోగించడం వల్ల సమస్య మరింత ప్రాణాంతకం కావచ్చు. కాబట్టి మీకు ఎలాంటి అల్సర్ ఉందో తెలియక తక్షణ ఉపశమనం కోసం యాంటాసిడ్‌లు వాడకుండా కూర్చోకండి. అల్సర్ లక్షణాలు ప్రతి ఒక్కరిలో ఏదో ఒక సమయంలో కనిపిస్తాయి. కానీ మీరు ఎప్పుడైనా భారీ భోజనం తిన్నప్పుడు మరియు అల్సర్ లక్షణాలు వచ్చినప్పుడు, యాంటాసిడ్లు ఉపశమనం కోసం మంచివి! అయితే ఆ అవసరం ఎంత తరచుగా తలెత్తుతుందో గమనించండి. వారంలో నాలుగైదు రోజులు అల్సర్ లక్షణాలు కనిపించి పదే పదే యాంటాసిడ్స్ వాడాల్సి వస్తే ఆలస్యం చేయకుండా వైద్యుడిని సంప్రదించండి. యాంటాసిడ్లు కూడా దుష్ప్రభావాలను కలిగి ఉంటాయి. రెండు రకాల యాంటాసిడ్లు మెగ్నీషియం హైడ్రాక్సైడ్ మరియు అల్యూమినియం హైడ్రాక్సైడ్ వేర్వేరు దుష్ప్రభావాలను కలిగి ఉంటాయి. అల్యూమినియం హైడ్రాక్సైడ్ కలిగిన యాంటాసిడ్ మలబద్ధకాన్ని కలిగిస్తుంది మరియు మెగ్నీషియం హైడ్రాక్సైడ్ కలిగిన యాంటాసిడ్ విరేచనాలకు కారణమవుతుంది. మనం స్వంతంగా యాంటాసిడ్‌లను ఎంచుకుంటే, ఈ దుష్ప్రభావాలను మనం భరించవలసి వస్తుంది. అలా కాకుండా వైద్యుల పర్యవేక్షణలో వాడితే సైడ్ ఎఫెక్ట్స్ డాక్టర్ దృష్టికి తీసుకెళ్తాయి కాబట్టి డాక్టర్ ఇతర మందులు లేదా కాంబినేషన్ డ్రగ్స్ రాస్తారు.

అల్సర్లను నివారించడానికి…

  • సమయానికి ఆహారం తీసుకోండి.
  • మసాలాలు, మిరపకాయలు, కొవ్వు పదార్థాలు మరియు పులుపు పదార్థాలను గుర్తించి వాటికి దూరంగా ఉండాలి.
  • కలుషిత నీరు తాగవద్దు. పరిశుభ్రత పాటించండి.
  • నొప్పి నివారణలు తక్కువగా వాడాలి.
  • ఒత్తిడిని తగ్గించుకోండి.
  • ధూమపానం మరియు మద్యం మానేయండి.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *