పిల్లల్లో వచ్చే క్యాన్సర్లు ఇవే..! | ఇవి పిల్లల్లో వచ్చే క్యాన్సర్లు ms spl-MRGS-హెల్త్

పెకళ్లలో వచ్చే క్యాన్సర్లన్నీ పిల్లల్లో కూడా వచ్చే అవకాశం ఉంది. కానీ వాటిలో ప్రధానంగా రక్త సంబంధిత క్యాన్సర్లు (లుకేమియా), బ్రెయిన్ ట్యూమర్లు (బ్రెయిన్ ట్యూమర్లు), లింఫోమా, సాఫ్ట్ టిష్యూ సార్కోమా ఎక్కువగా ఉన్నాయి. కానీ పిల్లల్లో వచ్చే ఈ క్యాన్సర్లన్నీ చికిత్సకు లొంగిపోవడం విశేషం.

పిల్లలలో సాధారణ క్యాన్సర్లు

కెమియా, మెదడు, వెన్నుపాము కణితులు, న్యూరోబ్లాస్టోమా, విల్మ్స్ ట్యూమర్, లింఫోమా, ఎముక క్యాన్సర్, రాబ్డోమియోసార్కోమా, రెటినోబ్లాస్టోమా

లక్షణాలు

పిల్లల్లో వచ్చే క్యాన్సర్ ఎలాంటి లక్షణాలను చూపించకపోవచ్చు. ఆకస్మిక జ్వరం రావచ్చు. అయితే పిల్లల్లో వచ్చే క్యాన్సర్లు పూర్తిగా నయం కాగలవు కాబట్టి తల్లిదండ్రులు భయపడాల్సిన అవసరం లేదు. 20 కంటే ఎక్కువ గ్రే రేడియేషన్‌కు గురైన పిల్లలకు క్యాన్సర్ వచ్చే ప్రమాదం ఉంది. “గ్రే” అంటే శరీరం గ్రహించిన రేడియేషన్. అతి చిన్న వయసులో మామోగ్రామ్ తదితర పరీక్షలు చేయించుకోవడం కూడా మంచిది కాదు. 30 ఏళ్ల తర్వాత వైద్యుల సూచన మేరకు ఈ పరీక్ష చేయించుకోవాలి. 12 సంవత్సరాల కంటే ఎక్కువ వయస్సు ఉన్న మగ మరియు ఆడ పిల్లలకు క్యాన్సర్ చికిత్స పునరుత్పత్తి వ్యవస్థపై ప్రభావం చూపుతుందని భావించినప్పుడు, ముందుగా వారి నుండి స్పెర్మ్ కణాలు మరియు గుడ్లు సేకరించి భద్రపరచబడతాయి.

లుకేమియా క్యాన్సర్ లక్షణాలు, చికిత్స

లుకేమియా అనేది తెల్ల రక్త కణాలలో అనియంత్రిత పెరుగుదల, ఇది అంటువ్యాధుల నుండి రక్షిస్తుంది. ఈ క్యాన్సర్ చిన్న పిల్లల్లో ఎక్కువగా కనిపిస్తుంది. ఎలివేటెడ్ తెల్ల రక్త కణాలు ఎర్ర రక్త కణాలకు అవరోధంగా మారతాయి, సరఫరాను అడ్డుకుంటుంది. ఇది అకస్మాత్తుగా లేదా కాలక్రమేణా జరగవచ్చు. ఈ క్యాన్సర్‌కు బోన్ మ్యారో ట్రాన్స్‌ప్లాంటేషన్ మరియు స్టెమ్ సెల్ ట్రాన్స్‌ప్లాంటేషన్ విధానాలు బాగా పనిచేస్తాయి. మొదటి బిడ్డకు రక్త సంబంధిత క్యాన్సర్ ఉంటే రెండో బిడ్డ విషయంలో కూడా జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలి. పిల్లలు పాలిపోయినట్లు, ఆకలితో, బరువు తగ్గడం, నీరసం, ఆయాసం, చర్మం తేలికగా చికాకు, తీవ్రమైన రక్తస్రావం, పుండ్లు మరియు లక్షణాలు ఉంటే, అప్పుడు వ్యాధిని అనుమానించి పరీక్షలతో నిర్ధారించాలి.

మెదడు కణితులు

తలనొప్పి, వికారం, వాంతులు, ఫిట్స్, నెమ్మదిగా మాట్లాడడం వంటివి బ్రెయిన్ ట్యూమర్‌గా అనుమానించాలి. ఇది క్యాన్సర్ కణితి అయినా కాకపోయినా, వైద్యులు శస్త్రచికిత్స లేదా మరేదైనా తగిన చికిత్సా పద్ధతులను ఎంచుకుంటారు. రేడియో సర్జరీతో మెదడు కణితిని తొలగిస్తారు. మెడ, చంకలు మరియు గజ్జల్లోని శోషరస నాళాల వాపుతో లింఫోమాలు కనిపిస్తాయి.

మృదు కణజాల సార్కోమా

ఇది ఇతర కణజాలాలను కలిపే మృదు కణజాలంలో ఉత్పన్నమయ్యే క్యాన్సర్. ఈ క్యాన్సర్‌లో రేడియో మరియు కీమో థెరపీలకు ముందు లేదా తర్వాత శస్త్రచికిత్స ఉంటుంది. రెండు సంవత్సరాల కంటే తక్కువ వయస్సు ఉన్న పిల్లలలో అడ్రినల్ గ్రంథి, మెడ, ఛాతీ లేదా కడుపులో సంభవించే కణితులు (న్యూరో)బ్లాస్టోమాస్. ఎముకలు మరియు కణజాలాలలో ఎవింగ్స్ సార్కోమా మరియు మూత్రపిండాలలో నెఫ్రోబ్లాస్టోమా కూడా చాలా సాధారణం.

– డాక్టర్ పాలంకి సత్య దత్తాత్రేయ

డైరెక్టర్ మరియు మెడికల్ ఆంకాలజీ సర్వీసెస్ చీఫ్,

రెనోవా సౌమ్య క్యాన్సర్ సెంటర్, కార్ఖానా, సికింద్రాబాద్

సంప్రదింపు నంబర్: 7799982495

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-09-27T19:47:30+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *