ఎత్తు పెంచడానికి ఆ చికిత్సలు సురక్షితమేనా?

వైద్యుడు! నా కొడుకుకి పదేళ్లు. ఇతర పిల్లలతో పోలిస్తే, అతను పొట్టిగా ఉంటాడు. బాబు ఎత్తు పెరగాలంటే ఎలాంటి జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలి? ఎత్తు పెంచే శస్త్రచికిత్సలు సురక్షితమేనా?

– ఒక సోదరి, హైదరాబాద్

యుక్తవయస్సు గురించి మనకు చాలా అపోహలు ఉన్నాయి. పిల్లలు తమ యుక్తవయస్సు వచ్చే వరకు పెరుగుతూనే ఉంటారని మేము భావిస్తున్నాము. అయితే ఇది నిజం కాదు. ఆడపిల్లలు ఋతుక్రమం వచ్చే వరకు మరియు అబ్బాయిలు యుక్తవయస్సులోకి వచ్చే వరకు మాత్రమే పొడవుగా పెరుగుతారు. రుతుక్రమం తర్వాత ఆడపిల్లల ఎదుగుదల మందగించి అప్పటి నుంచి మరో అంగుళం ఎత్తు పెరుగుతారు. అంటే 13 ఏళ్ల వయస్సులో వారి ఎత్తును తుది పరిశీలనగా పరిగణించాలి. అబ్బాయిలు అమ్మాయిల కంటే రెండేళ్లు ఎక్కువ పెరుగుతారు. అంటే అవి 15 సంవత్సరాల వరకు పెరుగుతాయి మరియు ఆగిపోతాయి. అయితే, మగ మరియు ఆడ పిల్లలలో ఎత్తు పెరుగుదల రేటు భిన్నంగా ఉంటుంది. మెనోపాజ్ వయసులో అమ్మాయిలు వేగంగా ఎదుగుతారు మరియు ఆగిపోతారు. యుక్తవయస్సు వచ్చే వరకు అబ్బాయిలు తక్కువగా ఉంటారు మరియు గత రెండేళ్లలో వేగంగా పెరుగుతారు. అలాగే పుట్టినప్పటి నుంచి రెండేళ్ల వయస్సు వరకు వృద్ధి రేటు వేగంగా ఉండి ఆ తర్వాత నెమ్మదిస్తుంది.

  • ఎత్తు పెరగడానికి పోషకాహారం ఎంతగానో తోడ్పడుతుంది, వ్యాయామం కూడా అంతే. ముఖ్యంగా కండరాలు మరియు ఎముకలపై ఒత్తిడిని పెంచే రెసిస్టెన్స్ వ్యాయామాలు ఎముకలు వేగంగా పెరిగేలా చేస్తాయి.
  • వ్యాయామం గ్రోత్ హార్మోన్ స్థాయిలను పెంచుతుంది. బాస్కెట్‌బాల్ ఆడటం, స్ట్రెచింగ్ మరియు కార్డియో వంటి వ్యాయామాలు ఎత్తును పెంచడంలో సహాయపడతాయి.
  • మెదడులోని పిట్యూటరీ గ్రంథి విడుదల చేసే 6 హార్మోన్లలో గ్రోత్ హార్మోన్ ఒకటి. వ్యాయామం, నిద్ర మరియు ప్రోటీన్ తీసుకోవడం సమయంలో ఈ హార్మోన్ స్రావం పెరుగుతుంది.
  • పిల్లలలో ఎదుగుదలను పెంచే అన్ని చికిత్సలు ముందుగా ప్రారంభించినంత ప్రభావవంతంగా ఉంటాయి. కాబట్టి పిల్లల వయస్సును బట్టి ఎదుగుదల ఉందో లేదో తెలుసుకోవడానికి పిల్లల వైద్యనిపుణుల సహాయంతో ఎప్పటికపుడు గ్రోత్ చార్ట్ నిర్వహించాలి.
  • గ్రోత్ హార్మోన్ స్థాయిలు తక్కువగా ఉంటే, వైద్యులు ఆ హార్మోన్‌ను అందించే చికిత్సను ఎంచుకుంటారు. అయితే గ్రోత్ హార్మోన్‌ను ఎంత త్వరగా గుర్తించి ఎంత త్వరగా గ్రోత్ హార్మోన్ ఇస్తే అంత మంచి ఫలితం ఉంటుంది.

ఎముకలను పెంచే శస్త్రచికిత్స

ఇది ‘ఇలిజరోవ్’ సర్జరీ, ఇది ఒక కాలు పొట్టిగా, మరో కాలు పొడవుతో పుట్టి నడవలేని వారికి లేదా ప్రమాదాలలో కాళ్లు కోల్పోయిన వారికి ఉద్దేశించిన శస్త్రచికిత్స. అలా కాకుండా ఎత్తు పెంచేందుకు ఈ సర్జరీని ఆశ్రయించడం సరికాదు. ఈ సర్జరీలో మోకాలికి దిగువన ఉన్న ఎముకను కోసి తొలగించి రాడ్లను అతికించారు. తెగిన ఎముక రెండు చివర్లను రెండు వైపులా లాగి రాడ్లను బిగించడం వల్ల ఆ ఒత్తిడికి ఎముక రెండు మూడు అంగుళాలు పెరుగుతుంది. ఇందుకోసం దాదాపు 10 నెలల పాటు మంచానికే పరిమితం కావాల్సి వస్తోంది. అయితే, చాలా శ్రమతో కూడుకున్న మరియు ఖర్చుతో కూడిన శస్త్రచికిత్స చేసినప్పటికీ, కొత్తగా పెరిగిన ఎముకలు పుట్టిన ఎముకలంత బలంగా ఉండవచ్చు లేదా ఉండకపోవచ్చు. కాబట్టి శస్త్రచికిత్స విజయవంతమవుతుందనే గ్యారెంటీ లేదు. అంటువ్యాధులు తలెత్తవచ్చు మరియు కొన్ని సందర్భాల్లో మొత్తం కాలు తొలగించాల్సి ఉంటుంది. పైగా కేవలం ఎత్తు పెంచడానికే ఈ సర్జరీ చేస్తే ఎదగని రక్తనాళాలు, నరాలు ఏంటి? అవి తక్కువగా ఉంటే సమస్యలు తలెత్తే ప్రమాదం కూడా ఉంది. అలాగే శరీరం మొత్తం చూస్తే చేతులు, నడుము పైభాగం పొట్టిగా ఉండి కాళ్లు మాత్రమే పొడవుగా కనిపించి శరీర ఆకృతి వికారంగా మారుతుంది.

– వైద్యుడు. వి. శ్రీ నగేష్,

కన్సల్టెంట్ ఎండోక్రినాలజిస్ట్, శ్రీ నగేష్ డయాబెటిస్,

థైరాయిడ్ మరియు ఎండోక్రైన్ క్లినిక్, టోలిచౌకి, హైదరాబాద్.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-09-29T20:13:20+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *