స్కూలుకు బై..బై! పాఠశాలల విలీనమే కారణమా?

ఏలూరు జిల్లాలో 6,704 మంది డ్రాపవుట్లు

పాఠశాలలకు వెతికి పంపే పనిలో సచివాలయ సిబ్బంది, సీఆర్పీలు

పాఠశాలల విలీనమే కారణమా?

ఏలూరు ఎడ్యుకేషన్, అక్టోబర్ 2: ఉమ్మడి జిల్లాలో ప్రస్తుత విద్యా సంవత్సరంలో 11,483 మంది డ్రాపౌట్ పిల్లలు ఉన్నట్లు అధికారికంగా వెల్లడైంది. పాఠశాలలు తెరిచిన రెండు నెలల్లోనే ఇంత పెద్ద సంఖ్యలో విద్యార్థులు బడి వదిలి వెళ్లడానికి కారణాలపై రకరకాల విశ్లేషణలు, అభిప్రాయాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి. వీటిలో ఈ ఏడాది నూతన విద్యావిధానంలో భాగంగా జరిగిన పాఠశాలల విలీనమే ప్రధాన కారణం. స్థానికంగా ఉన్న గ్రామానికి దూరంగా ఉన్న మరో పాఠశాలలో ప్రాథమిక తరగతులను విలీనం చేయడం వల్లే విద్యార్థులు చదువు మానేయడం పెరగడానికి కారణమని చెబుతున్నారు. అయితే విద్యాశాఖ వాదన మరోలా ఉంది. విద్యార్థులు ఇతర ప్రాంతాలకు వలస వెళ్లారని, కుటుంబ పరిస్థితులు, ఇతర పాఠశాలల్లో చేరినా డ్రాపౌట్స్‌గా చూపిస్తున్నారని, వైద్యం, అంగవైకల్యం తదితరాలు ఉన్నాయని అధికారులు చెబుతున్నారు.ఈ నేపథ్యంలో ఉమ్మడి జిల్లాలోని డ్రాపౌట్ విద్యార్థులందరినీ గుర్తించి కార్యాచరణ చేపట్టారు. వారి తల్లిదండ్రులకు విజ్ఞప్తి చేయడం ద్వారా సంబంధిత పిల్లలందరినీ తిరిగి పాఠశాలకు తీసుకురావడం ప్రారంభించింది. ఇప్పటి వరకు గుర్తించిన డ్రాపౌట్లను సమీపంలోని ప్రభుత్వ పాఠశాలల్లో చేర్పించినట్లు చెబుతున్నా.. దసరా సెలవుల అనంతరం పాఠశాలలు తెరుచుకునే సరికి ఎంతమంది సక్రమంగా తరగతులకు వస్తారన్నది ప్రశ్నార్థకమే.

సాధారణ డ్రాపౌట్లు ఈ క్రింది విధంగా ఉన్నాయి

ఏలూరు జిల్లాలో 6,704 మంది డ్రాపౌట్స్‌లో 3,822 మంది బాలురు, 2,882 మంది బాలికలు ఉన్నారు. పశ్చిమగోదావరి జిల్లాలో 4,779 మంది డ్రాపౌట్స్‌లో 2,779 మంది బాలురు, 2,000 మంది బాలికలు ఉన్నట్లు అధికారికంగా నిర్ధారించారు. డ్రాపవుట్లకు గల కారణాలపై సాధారణ శిక్షాస్మృతి ఆధ్వర్యంలో నిర్వహించిన సర్వేలో పాఠశాలల్లో ప్రాథమిక తరగతుల విలీన అంశం ఎక్కడా ప్రస్తావనకు రాకపోవడంతో పాటు ఇతర అంశాలకు ప్రాధాన్యం ఇచ్చారు. కొందరు విద్యార్థులు చనిపోగా, మరికొందరు ఇతర ప్రాంతాలకు వలస వెళ్లినట్లు విశ్లేషిస్తున్నారు. డ్రాపౌట్‌లకు మొత్తం 9 రకాల కారణాలను ప్రధాన కారకాలుగా పేర్కొన్నారు. కొందరు విద్యార్థులు టీసీలు తీసుకోకుండానే ప్రైవేటు పాఠశాలల్లో చేరిన సందర్భాల్లో వారందరినీ డ్రాపౌట్ల జాబితాలో చేర్చినట్లు చెబుతున్నారు. ప్రభుత్వ గుర్తింపు లేని ప్రైవేట్ పాఠశాలల్లో చేరిన విద్యార్థులకు యూడీస్ కోడ్ లేదని కూడా చెబుతున్నారు. దీని వల్ల కిడ్నీ, గుండె జబ్బులు, అనారోగ్యం, సీడబ్ల్యూఎస్‌ఎన్ (వైకల్యం) కారణంగా డ్రాపవుట్ అయ్యే వారి సంఖ్య కూడా పెరుగుతోందని అధికారుల విశ్లేషణ. ముఖ్యంగా 5, 7, 8 తరగతుల్లో డ్రాపౌట్ల సంఖ్య ఎక్కువగా ఉందని తేల్చారు.

ఫాలో అప్‌తో మాత్రమే మంచి ఫలితాలు

గుర్తించిన డ్రాపౌట్ విద్యార్థులందరినీ సమీప ప్రభుత్వ పాఠశాలల్లో మళ్లీ చేర్చుకునేందుకు కార్యాచరణ ప్రారంభించింది. ఆ మేరకు కార్యదర్శులుగా పనిచేస్తున్న విద్యాశాఖ, సంక్షేమ సహాయకులు, వలంటీర్లు, కరెక్షనల్‌ సీఆర్పీలు, ఎంఈఓలు కొందరిని తిరిగి విధుల్లోకి తీసుకునే కార్యక్రమం జరుగుతోంది. అయితే ప్రస్తుతం దసరా సెలవులు కొనసాగుతున్నాయి. సెలవుల అనంతరం ఆయా పాఠశాలల్లో చేరిన డ్రాపవుట్ విద్యార్థుల్లో ఎంతమంది క్రమం తప్పకుండా తరగతులకు వెళుతున్నారనే పర్యవేక్షణపై ఫలితాలు ఆధారపడి ఉంటాయని చెప్పవచ్చు. గుర్తించిన విద్యార్థులందరికీ ఎడ్యుకేషనల్ కిట్లు, అమ్మ ఒడి వర్తింపజేసేందుకు చర్యలు తీసుకుంటామని సమగ్ర శిక్షాస్మృతి జిల్లా అధికారులు వివరించారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-10-03T20:55:18+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *