ప్రైవేట్ యూనివర్సిటీల దోపిడీ! భయంతో అడ్మిషన్లకు దూరం!

హాస్టల్‌కు ఏడాదికి 2 లక్షలు.

బస్సు రవాణాకు రూ.50 వేలకుపైగా

కన్వీనర్ కోటా విద్యార్థుల ఆందోళన

వసూళ్ల భయంతో అడ్మిషన్ల నుంచి తప్పించుకోవడం

(అమరావతి-ఆంధ్రజ్యోతి): రూ. హాస్టల్‌కు 2 లక్షలు, రూ. బస్సుకు 50 వేలు. రాష్ట్రంలోని ప్రైవేట్ యూనివర్శిటీల్లో వసూలు చేస్తున్న హాస్టల్ ఫీజులు, రవాణా ఛార్జీలు పేద విద్యార్థుల కళ్లు తెరిపిస్తున్నాయి. ఇక్కడ మెరుగైన విద్యనభ్యసించాలనే ఆశతో… పేద విద్యార్థులు ఈప్సెట్‌లో మంచి ర్యాంకులు సాధించి ప్రైవేట్‌ యూనివర్సిటీల్లో కన్వీనర్‌ కోటా కింద సీట్లు సాధిస్తే… తామే హాస్టల్‌ ఫీజులు, రవాణా ఛార్జీల రూపంలో దోపిడీకి తెరలేపారు. రాష్ట్రంలోని ప్రైవేట్ యూనివర్సిటీలు రూ. హాస్టల్ ఫీజుగా ఏడాదికి 2 లక్షలు. అంత చెల్లించలేమని.. సమీప ప్రాంతాల్లో ఉండి యూనివర్సిటీ బస్సుల్లో వెళ్లాలంటే రూ.కోటికి పైగా డిమాండ్ చేస్తున్నారు. దూరంతో సంబంధం లేకుండా బస్సు ప్రయాణానికి ఏడాదికి 50 వేలు. దీంతో పేద విద్యార్థులు ఇబ్బందులు పడుతున్నారు. ఇంత ఫీజులు కట్టే స్థోమత ఉంటే.. ఇంత మంచి ర్యాంకులు ఎందుకు? ఆ స్థాయిలో హాస్టల్ ఫీజులు, రవాణా ఛార్జీలు భరించలేక అడ్మిషన్లకు దూరంగా ఉంటున్నారు.

ముఖ్యంగా రాజధాని ప్రాంతంలోని యూనివర్సిటీల్లో ఈ పరిస్థితి కనిపిస్తోంది. రాయితీపై భూములు పొందిన యూనివర్సిటీలు కన్వీనర్ కోటా సీట్లపై ఆసక్తి చూపడం లేదు. రాజధాని ప్రాంతంలో ప్రజా రవాణా సౌకర్యం లేని ప్రాంతాల్లో ఉన్న యూనివర్సిటీలకు వెళ్లాలంటే సంస్థ బస్సులు తప్ప వేరే మార్గం లేదు. స్థానిక విద్యార్థులు తమ సొంత వాహనాల్లో రావచ్చు. కానీ బయట జిల్లాల నుంచి వచ్చి దగ్గర్లో ఉండి తరగతులకు హాజరయ్యే వారికి మాత్రం యూనివర్సిటీ బస్సులే చేరుతున్నాయి. పోనీ హాస్టల్ లో ఉండేందుకు ఫీజులు కట్టలేక విద్యార్థులు ఆందోళన చెందుతున్నారు. ఈ క్రమంలో సీట్లు అందుబాటులో ఉన్నప్పటికీ హాస్టల్, బస్ ఫీజుల కారణంగా చాలా మంది విద్యార్థులు కాలేజీల్లో చేరకుండా ఆగిపోయారు. ఉదాహరణకు రాజధానిలోని ఓ యూనివర్సిటీలో కన్వీనర్ కోటా ద్వారా 949 మంది సీట్లు పొందగా, అందులో 800 మంది మాత్రమే జాయినింగ్ రిపోర్టు ఇచ్చారు. 149 మందికి సీట్లు వచ్చినా ఆగిపోయాయి. మరొక విశ్వవిద్యాలయంలో, 474 మందికి వ్యతిరేకంగా 423 మంది నివేదించారు. రిపోర్టింగ్ పీరియడ్ కూడా ముగియడంతో హాస్టల్ ఫీజు చూసి సీట్లు వదిలేశారు.

కన్వీనర్ కోటా సీట్లపై వివక్ష!

వైసీపీ ప్రభుత్వం ప్రవేశపెట్టిన నిబంధనలతో ప్రైవేట్ యూనివర్సిటీల్లో 35 శాతం సీట్లు గతేడాది నుంచి ప్రభుత్వ ఆధ్వర్యంలోని ఈఏపీ సెట్ ద్వారా భర్తీ అవుతున్నాయి. మంచి ర్యాంకులు సాధించిన వారికి వాటిలో సీట్లు వస్తాయి. అయితే కన్వీనర్ కోటాకే సీట్లు ఇవ్వాలని ప్రభుత్వం ఒత్తిడి తెచ్చినా.. ఈ కోటా విద్యార్థుల పట్ల యూనివర్సిటీలు కొంత వివక్ష చూపుతున్నాయన్న వాదన బలంగా వినిపిస్తోంది. రూ.లక్ష వరకు వసూలు చేస్తున్న తరుణంలో రూ. ఒక్కో సీటుకు రూ.3 లక్షలు, యూనివర్శిటీలు కేవలం రూ.లక్ష ఫీజుతో సీట్లు ఇవ్వడం ఆమోదయోగ్యం కాదు. 70 వేలు ఫీజు రీయింబర్స్‌మెంట్ కింద రూ. గతేడాది కన్వీనర్ కోటాలో సీట్లు పొందిన విద్యార్థులు, యూనివర్సిటీ ద్వారా నేరుగా రిక్రూట్ అయిన విద్యార్థులు వేర్వేరు తరగతుల్లో బోధించారనే ఆరోపణలు ఉన్నాయి. కన్వీనర్ కోటా విద్యార్థుల పట్ల యూనివర్సిటీలు వివక్ష చూపుతున్నాయని తల్లిదండ్రులు ఆవేదన వ్యక్తం చేస్తున్నారు. గతేడాది ప్రభుత్వం నిర్వహించిన ఈఏపీ సెట్‌ ఆలస్యం కావడంతో వారికి ప్రత్యేక తరగతులు నిర్వహించాల్సి వచ్చిందని యూనివర్సిటీలు పేర్కొంటున్నాయి.

మధ్యలో వదిలేశారు

ప్రయివేటు యూనివర్సిటీల్లో ఫీజులు కట్టలేక మంచి కాలేజీల్లో సీట్లు వచ్చే అవకాశం లేక విద్యార్థులు దిక్కుతోచని స్థితిలో కొట్టుమిట్టాడుతున్నారు. నిజానికి ప్రైవేట్ యూనివర్సిటీల్లో సీట్లు పొందిన విద్యార్థులు ఇతర ఇంజినీరింగ్ కాలేజీల్లో ఎక్కడ కావాలంటే అక్కడ సీట్లు పొందారు. అయితే ప్రయివేటు యూనివర్శిటీల్లో విద్యాభ్యాసం బాగుంటుందన్న ఆశతో ఇక్కడ సీటు కోసం ప్రయత్నిస్తున్నారు. కానీ సీటు వచ్చాక హాస్టల్ ఫీజుల భయంతో వెనకడుగు వేస్తున్నారు. ఈలోగా EAPSET మొదటి రౌండ్ కౌన్సెలింగ్ ముగియడంతో వారు ఇతర కళాశాలల్లో కోరుకున్న బ్రాంచ్‌ను పొందే అవకాశాన్ని కోల్పోయారు. అలాంటి విద్యార్థులు ఇప్పుడు ఏం చేయాలో తెలియక అయోమయానికి గురవుతున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-10-04T20:46:00+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *