ఆల్ ఇండియా ఫోరెన్సిక్ సైన్స్ ప్రవేశ పరీక్ష

దేవివిధ విశ్వవిద్యాలయాలు అందించే ఫోరెన్సిక్ సైన్స్ కోర్సుల్లో ప్రవేశానికి ఉద్దేశించిన ‘ఆలిండియా ఫోరెన్సిక్ సైన్స్ ప్రవేశ పరీక్ష (AIFSET) 2022’ దరఖాస్తు గడువు ముగియనుంది. BSc (ఫోరెన్సిక్ సైన్స్) మరియు M.Sc (ఫోరెన్సిక్ సైన్స్) ప్రోగ్రామ్‌లు అందుబాటులో ఉన్నాయి. B.Sc ప్రోగ్రామ్ యొక్క వ్యవధి మూడు సంవత్సరాలు. MC యొక్క వ్యవధి రెండు సంవత్సరాలు. ఫోరెన్సిక్ సైన్స్ అధ్యయనంలో మెడికల్ డేటా సైన్స్, లేబొరేటరీ సైన్సెస్ మరియు ఫీల్డ్ సైన్సెస్ అనే మూడు విభాగాలు ఉంటాయి.

మెడికల్ డేటా సైన్స్: ఇందులో ఫోరెన్సిక్ పాథాలజీ, సైకియాట్రీ, సైకాలజీ, ఫోరెన్సిక్ మెడిసిన్ మరియు ఒంటాలజీ ఉన్నాయి.

ప్రయోగశాల శాస్త్రాలు: ఇందులో కెమిస్ట్రీ, బయాలజీ, టాక్సికాలజీ, బాలిస్టిక్స్, వేలిముద్రలు, అనుమానిత పత్రాలు, మార్కులు, ముద్రలు ఉన్నాయి.

దేవివిధ విశ్వవిద్యాలయాలు అందించే ఫోరెన్సిక్ సైన్స్ కోర్సుల్లో ప్రవేశానికి ఉద్దేశించిన ‘ఆలిండియా ఫోరెన్సిక్ సైన్స్ ఎంట్రన్స్ టెస్ట్ (AIFSET) 2022’ దరఖాస్తు గడువులో క్రైమ్ సీన్ ఇన్వెస్టిగేషన్ ఉంటుంది; మంటలు, పేలుళ్లు మరియు రహస్య ఔషధ ప్రయోగశాలలపై పరిశోధనలు ఉంటాయి.

AIFSET వివరాలు: ఇది ఆన్‌లైన్‌లో జరుగుతుంది. దీనికి మొబైల్, ల్యాప్‌టాప్, డెస్క్‌టాప్ ద్వారా హాజరుకావచ్చు. ఈ పరీక్షలో 100 బహుళైచ్ఛిక ప్రశ్నలు ఇస్తారు. ఒక్కో ప్రశ్నకు మొత్తం మార్కులు 100. పరీక్ష వ్యవధి 1 గంట. నెగెటివ్ మార్కులు లేవు. B.Sc మరియు M.Sc ప్రోగ్రామ్‌లకు నిర్దేశించిన పరీక్ష సిలబస్ కోసం వెబ్‌సైట్‌ను చూడవచ్చు. ప్రశ్నపత్రం ఆంగ్ల మాధ్యమంలో ఉంటుంది. అభ్యర్థులు ఈ పరీక్షను ఒక్కో ప్రోగ్రామ్‌కు గరిష్టంగా మూడుసార్లు రాయవచ్చు.

అర్హత: B.Sc (ఫోరెన్సిక్ సైన్స్) ప్రోగ్రామ్‌లో ప్రవేశానికి గుర్తింపు పొందిన బోర్డు నుండి గణితం/బయాలజీ, ఫిజిక్స్ మరియు కెమిస్ట్రీ ప్రధాన సబ్జెక్టులతో ఇంటర్/ XII/ తత్సమాన కోర్సులో ఉత్తీర్ణులై ఉండాలి. కనీసం 50 శాతం మార్కులు తప్పనిసరి. M.Sc.(ఫోరెన్సిక్ సైన్స్) ప్రోగ్రామ్‌లో ప్రవేశానికి గుర్తింపు పొందిన విశ్వవిద్యాలయం నుండి రెండవ తరగతి మార్కులతో B.Sc (ఫోరెన్సిక్ సైన్స్/ సంబంధిత సబ్జెక్టులు).

ప్రోగ్రామ్ వివరాలు: BSc (ఫోరెన్సిక్ సైన్స్) ప్రోగ్రామ్‌లో సైంటిఫిక్ అప్లికేషన్స్, బ్లడ్ స్టెయిన్స్ – మట్టి – ఎముకలు – వేలిముద్రలు, మొబైల్/ల్యాప్‌టాప్/ కంప్యూటర్ డేటా రికవరీ, DNA ప్రొఫైలింగ్, సివిల్ కేసులు, చట్టవిరుద్ధ కార్యకలాపాలు మొదలైన వాటికి సంబంధించిన సబ్జెక్టులు ఉంటాయి.

  • M.Sc.(ఫోరెన్సిక్ సైన్స్) ప్రోగ్రామ్ నాలుగు సెమిస్టర్‌లను కలిగి ఉంటుంది. నేర పరిశోధనలు, నేరాల ప్రదేశాల్లో దొరికిన వస్తువుల ఆధారంగా అనుమానితుల గుర్తింపు, ఫోరెన్సిక్ సైన్స్ సూత్రాలు, పోలీసింగ్, నేర పరిశోధన, ఫోరెన్సిక్ సైన్స్ టెక్నిక్స్, ఫోటోగ్రఫీ టెక్నిక్‌లు, వివిధ సందర్భాల్లో నేరాల విశ్లేషణ మొదలైనవి.

ఉద్యోగావకాశాలు: ఈ ప్రోగ్రామ్‌లను పూర్తి చేసిన అభ్యర్థులు డైరెక్టరేట్ ఆఫ్ ఫోరెన్సిక్ సైన్స్ సర్వీసెస్, సెంట్రల్ బ్యూరో ఆఫ్ ఇన్వెస్టిగేషన్, ఇంటెలిజెన్స్ బ్యూరో, బ్రాడ్‌కాస్ట్ ఇంజినీరింగ్ కన్సల్టెంట్స్ ఇండియా లిమిటెడ్, IMF ఫోరెన్సిక్ స్టాండర్డ్స్ అండ్ రీసెర్చ్ ప్రైవేట్ లిమిటెడ్, సెంట్రల్ గవర్నమెంట్ ఫోరెన్సిక్ సైన్స్ ల్యాబ్‌లలో ఉద్యోగ అవకాశాలు పొందుతారు. ఫోరెన్సిక్ ల్యాబ్‌లు, క్రైమ్ బ్రాంచ్‌లు, నార్కోటిక్స్ డిపార్ట్‌మెంట్, హాస్పిటల్స్, ప్రైవేట్ డిటెక్టివ్ ఏజెన్సీలు, లీగల్ సంస్థలు, పోలీస్ డిపార్ట్‌మెంట్, క్వాలిటీ కంట్రోల్ బ్యూరో, బ్యాంకులు, డిఫెన్స్/ఆర్మీ ఆర్గనైజేషన్‌లలో ఫోరెన్సిక్ నిపుణులుగా రాణించగలరు.

ముఖ్యమైన సమాచారం

దరఖాస్తు రుసుము: రూ.2,000

చివరి తేదీ: సెప్టెంబర్ 30

AIFSET తేదీ: అక్టోబర్ 1న

ప్రవేశ పరీక్ష ఫలితాలు విడుదల: అక్టోబర్ 3న

వెబ్‌సైట్: aifset.com

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *