వీటిని… అనుమానించాల్సిందే! లైట్ తీసుకోవద్దు!

రొమ్ము క్యాన్సర్ ప్రాణాలను తీస్తోంది, అది క్యాన్సర్ తప్పు కాదు. వ్యాధిని ముందుగా గుర్తించి హెచ్చరించలేకపోవడం మన తప్పు. అన్ని క్యాన్సర్ల మాదిరిగానే, రొమ్ము క్యాన్సర్‌ను ఎంత త్వరగా గుర్తించినట్లయితే, వ్యాధిని అంత బాగా నయం చేయవచ్చు. మరియు ఈ వ్యాధితో మనం ఎక్కడ తప్పు చేస్తున్నాము?

నంలాసరిని ఎదుర్కొనే అమ్మాయిల నుండి మొదలుకొని, పిల్లలకు పాలిచ్చే తల్లుల వరకు, ఏదో ఒక సమయంలో రొమ్ములలో గడ్డలు కనిపించి వాటంతట అవే తగ్గిపోతాయి. ఈ అనుభవంతో స్త్రీలలో రొమ్ము గడ్డల పట్ల సహజంగానే అనుమానం మరియు భయం తక్కువగా ఉంటాయి. ఆ రెండు ఉదంతాలు పని చేయక, రొమ్ముల్లో కొత్త గడ్డలు ఏర్పడితే, కుటుంబ సభ్యులతో పంచుకోవడానికి సిగ్గుపడతారు. ఏ అసౌకర్యం లేదు, ఎందుకు ఇబ్బంది? ఇది కూడా హామీ ఇవ్వబడింది. క్రమంగా వ్యాధి తీవ్రమై చికిత్సకు లొంగని దశకు చేరుకుంటుంది. ఈ పరిస్థితి రాకుండా ఉండాలంటే బ్రెస్ట్ క్యాన్సర్ పట్ల అవగాహన పెంచుకోవడంతోపాటు ఎంత చిన్న గడ్డ కనిపించినా అప్రమత్తంగా ఉండాలి. అన్నింటికంటే మించి, ఈ వ్యాధికి సంబంధించిన అపోహలు, వాస్తవాలు మరియు అనుమానాలను క్లియర్ చేయడం అవసరం. రొమ్ము క్యాన్సర్‌కు సంబంధించిన ప్రతి ప్రశ్నకు సమాధానాలు తెలుసుకోవడం చాలా ముఖ్యం.

 

ప్రశ్న: రొమ్ము క్యాన్సర్ వంశపారంపర్యమా?

సమాధానం: ఈ అవకాశం 20. అయితే ఈ వ్యాధి తల్లి, తండ్రి… ఎవరి పక్క బంధువుల్లో ఉంది? దూరపు బంధువా? వారికి ఎలాంటి క్యాన్సర్ ఉంది? వారసత్వంగా వచ్చే అవకాశాలు అనేక అంశాలపై ఆధారపడి ఉంటాయి. ఫస్ట్ డిగ్రీ, సెకండ్ డిగ్రీ… బంధుత్వాల దూరాన్ని బట్టి బంధువులను వర్గీకరిస్తే….తల్లి, చెల్లి, కూతురు దగ్గరి రక్తసంబంధీకులు ఫస్ట్ డిగ్రీ కేటగిరీ కిందకు వస్తారు. ఈ మహిళలకు ఇతరులకన్నా వ్యాధి సోకే అవకాశాలు ఎక్కువ. అత్తలు, కోడలు (వారి పిల్లలు)… రెండవ స్థాయి రక్తసంబంధమైన స్త్రీలకు వారసత్వంగా వచ్చే అవకాశం తగ్గుతుంది. కాబట్టి కుటుంబ చరిత్ర ఆధారంగా అవకాశాలను లెక్కించాలి. ట్రిపుల్ నెగటివ్ తరహా బ్రెస్ట్ క్యాన్సర్ వంశపారంపర్యంగా సంక్రమించే అవకాశాలు చాలా ఎక్కువ. కాబట్టి ఈ రకమైన క్యాన్సర్ కుటుంబంలో ఉంటే రెట్టింపు అప్రమత్తత అవసరం.

ప్రశ్న: క్యాన్సర్‌ను ముందుగానే గుర్తించే పరీక్షలు ఏమైనా ఉన్నాయా?

సమాధానం: BRCA పరీక్ష అనేది వంశపారంపర్యంగా వచ్చే రొమ్ము క్యాన్సర్‌తో బాధపడుతున్న మహిళలకు ఒక వరం. రొమ్ము క్యాన్సర్‌కు కారణమయ్యే 1 మరియు 2 జన్యువులను గుర్తించే పరీక్ష ఇది. ఈ పరీక్ష వ్యాధిని పొందే అవకాశాన్ని ఖచ్చితంగా లెక్కించగలదు. ఫలితాన్ని బట్టి, వ్యాధి నుండి రక్షించడానికి నివారణ చికిత్సలను ప్రారంభించవచ్చు. అయితే జన్యుపరంగా వ్యాధి సోకే అవకాశం ఉన్న మహిళలు ముందుగా క్యాన్సర్ నిపుణుడిని సంప్రదించి, వ్యాధి సోకే ప్రమాదం ఉందని, ఈ పరీక్ష తప్పనిసరి అని చెబితేనే ఈ పరీక్ష చేయించుకోవాలి. ఫలితం సానుకూలంగా ఉంటే మూడు రకాల చికిత్స పద్ధతులను అనుసరించాలి. మొదటిది….స్నేఫ్ బ్రెస్ట్ ఎగ్జామినేషన్, స్క్రీనింగ్ (మామోగ్రఫీ, బ్రెస్ట్ యొక్క అల్ట్రాసౌండ్) ప్రతి 6 నెలలకు, రెగ్యులర్ డాక్టర్ సందర్శనలు. రెండోది… బ్రెస్ట్ క్యాన్సర్ రాకుండా కాపాడే ‘ఓరల్ పిల్’! ఈ మాత్రలు వైద్యుల సూచన మేరకు వాడాలి. మూడవ చికిత్స ఎంపిక క్యాన్సర్ అవయవాన్ని తొలగించడం.

ప్రశ్న: బ్రెస్ట్ క్యాన్సర్ రాకుండా ఉండాలంటే ఎలాంటి జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలి?

సమాధానం: ‘నాకు నొప్పిగా ఉందా?’ భయపడే బదులు, ‘నాకు అలా జరగకుండా ఉండాలంటే నేనేం చేయాలి?’ ఎవరికి వారు ఆలోచించి ముందస్తు జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలి. ప్రతి స్త్రీ యుక్తవయస్సు నుండి స్వీయ రొమ్ము పరీక్షను తన జీవితంలో ఒక భాగంగా చేసుకోవాలి. కనీసం నెలకోసారి స్నానం చేసేటప్పుడు లేదా పడుకున్నప్పుడు రొమ్ములను మాన్యువల్‌గా పరీక్షించుకోవాలి. దీని కోసం ఒక నిమిషం కేటాయించండి. ఈ పరీక్షకు ఉత్తమ సమయం ఋతుస్రావం ముగిసిన మూడు రోజుల తర్వాత. రుతుక్రమానికి కొన్ని రోజుల ముందు నుంచే రొమ్ములు గట్టిపడతాయి కాబట్టి ఆ సమయంలో చెక్ చేస్తే గడ్డలు ఉన్నాయా అనే అనుమానం రావచ్చు. కాబట్టి నెలవారీ ఆగిన తర్వాత స్వీయ పరీక్ష చేయించుకోవాలి.

ప్రశ్న: బ్రెస్ట్ క్యాన్సర్ వస్తే రొమ్మును తొలగించాలా?

సమాధానం: చికిత్సలో భాగంగా రొమ్ము క్యాన్సర్ గడ్డను తొలగించినా లేదా మొత్తం రొమ్మును తొలగించినా ఇవే ఫలితాలు లభిస్తాయని క్లినికల్ ట్రయల్స్ లో తేలింది. కాబట్టి క్యాన్సర్ కారణంగా రొమ్ము మొత్తం తొలగించాల్సిన అవసరం లేదు. గడ్డ పరిమాణం, గడ్డల సంఖ్య, స్వభావం, తీవ్రత, శోషరస కణుపులకు వ్యాపించే పరిధి ఆధారంగా రొమ్మును ఉంచాలా లేదా తొలగించాలా అని వైద్యులు నిర్ణయిస్తారు. ప్రధాన శోషరస కణుపు వ్యాధి సోకిందో లేదో తెలుసుకోవడానికి, శోషరస గ్రంథిలో కొంత భాగాన్ని ‘సెంటినెల్ లింఫ్ నోడ్ బయాప్సీ’ పరీక్ష ద్వారా శస్త్రచికిత్స సమయంలో అది వ్యాప్తి చెందిందో లేదో నిర్ధారించవచ్చు. ఫలితాన్ని బట్టి, ఒక శోషరస గ్రంథిని మాత్రమే తొలగించి, కీమోథెరపీతో చికిత్స చేయవచ్చు. అంతే కాకుండా కేన్సర్ ముదిరిపోయి బ్రెస్ట్ లో రెండు మూడు గడ్డలు వచ్చినా.. ఒకే ఒక్క పెద్ద గడ్డ ఉన్నా.. ఆ గడ్డ కారణంగా రొమ్ము నొప్పులు వచ్చి పాడైపోయినా రొమ్మును పూర్తిగా తొలగించాలి. ఈ తొలగింపు తర్వాత లేదా క్యాన్సర్ చికిత్స పూర్తయిన తర్వాత రొమ్మును పునర్నిర్మించవచ్చు. ఈ ప్రయోజనం కోసం ఇప్పుడు అనేక ఆధునిక చికిత్సా పద్ధతులు అందుబాటులో ఉన్నాయి.

ప్రశ్న: కుటుంబ చరిత్రలో కేన్సర్ లేకపోయినా కొందరు స్త్రీలకు ఈ వ్యాధి ఎందుకు వస్తుంది?

సమాధానం: జీవనశైలి మరియు రొమ్ము క్యాన్సర్ మధ్య లింక్ ఉంది. కొవ్వు పదార్థాలు ఎక్కువగా ఉండే ఆహారం తీసుకోవడం, శారీరక వ్యాయామం చేయకపోవడం, మద్యం సేవించడం, పొగతాగడం, ఎక్కువ గంటలు కూర్చొని పని చేయడం… ఇవన్నీ క్యాన్సర్ కారకాలే! మరీ ముఖ్యంగా జంక్ ఫుడ్ తినే అలవాటు పెరగడం వల్ల శరీరంలో అదనపు కొవ్వులు పేరుకుపోతాయి. ఫలితంగా, కొవ్వులతో సంబంధం ఉన్న ఈస్ట్రోజెన్ మరియు ప్రొజెస్టెరాన్ హార్మోన్లు రెండూ ప్రభావితమవుతాయి. ఈ రెండు హార్మోన్ల మధ్య సమతుల్యత లేకపోవడం వల్ల మొదటి ప్రభావం రొమ్ములపై ​​పడుతుంది. ఫలితంగా రొమ్ము క్యాన్సర్ వస్తుంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *