డయాబెటిస్ ఇన్సిపిడస్ ఎలా వస్తుంది?

మానవశరీరంలో రెండు రకాల గ్రంథులు ఉన్నాయి. అవి విసర్జన మరియు ఎండోక్రైన్ గ్రంథులు. లాలాజల గ్రంథులు, గ్యాస్ట్రిక్ గ్రంథి, కాలేయం, ప్యాంక్రియాస్ విసర్జన గ్రంథులు. అవి ఎంజైమ్‌లను స్రవిస్తాయి. ఎండోక్రైన్ గ్రంధుల నుండి హార్మోన్లు స్రవిస్తాయి.

ఈ గ్రంథులు నాళాలు లేనివి కాబట్టి వీటిని ‘వినాల గ్రంథులు’ అని కూడా అంటారు. పీయూష గ్రంధి, అవటు గ్రంధి, పార్శ్వ అవతు గ్రంధి, అడ్రినల్ గ్రంథి, ప్యాంక్రియాస్, ముస్కం, అండాశయం మరియు థైమస్ మానవ శరీరంలోని ఎండోక్రైన్ గ్రంథులు.

పీయూష్ గ్రంధి

 • దీనిని పిట్యూటరీ గ్రంథి అని కూడా అంటారు. ఇది మెడ వద్ద బఠానీ పరిమాణంలో ఉంటుంది. పిట్యూటరీ గ్రంధి ద్వారా స్రవించే హార్మోన్లు మిగిలిన ఎండోక్రైన్ గ్రంధులను నియంత్రిస్తాయి. అందుకే పీయూష గ్రంధిని ‘మాస్టర్ గ్లాండ్’ అని కూడా అంటారు.
 • థైరాయిడ్ స్టిమ్యులేటింగ్ హార్మోన్, ఫోలిక్యులర్ స్టిమ్యులేటింగ్ హార్మోన్, లూటినైజింగ్ హార్మోన్, గ్రోత్ హార్మోన్, ప్రొలాక్టిన్ హార్మోన్, ఆక్సిటోసిన్, వాసోప్రెసిన్ హార్మోన్లు క్షీర గ్రంధి నుంచి స్రవిస్తాయి.
 • గ్రోత్ హార్మోన్ కండరాల కణజాల పెరుగుదలను ప్రేరేపిస్తుంది మరియు శరీర పెరుగుదలను నియంత్రిస్తుంది. గ్రోత్ హార్మోన్ అధికంగా స్రవించడం వల్ల ‘జిగాంటిజం’ అనే వ్యాధి వస్తుంది. గ్రోత్ హార్మోన్ లేకపోవడం వల్ల పిల్లలు మరుగుజ్జుగా ఉంటారు.
 • ప్రొలాక్టిన్ హార్మోన్ గర్భిణీ స్త్రీలలో పాల ఉత్పత్తికి దోహదం చేస్తుంది. ఆక్సిటోసిన్ హార్మోన్ గర్భిణీ స్త్రీలలో గర్భాశయ కండరాల సంకోచాలను నియంత్రిస్తుంది.
 • మూత్రంలోని నీటిని పీల్చుకోవడానికి శరీరం ‘వాసోప్రెసిన్’ అనే హార్మోన్‌ను ఉపయోగిస్తుంది. ఈ హార్మోన్ లోపం వల్ల డయాబెటిస్ ఇన్సిపిడస్ వస్తుంది.

అవటు గ్రంధి (థైరాయిడ్ గ్రంధి)

 • ఇది గొంతులో ఉండే లాలాజల గ్రంథి. దీనిని ‘ఆడమ్ ఆపిల్ గ్రంధి’ అని కూడా అంటారు. అవటు గ్రంథి అన్ని గ్రంధుల గ్రంధులలో అతిపెద్దది. దీని నుండి థైరాక్సిన్ హార్మోన్ (T3, T4), కాల్సిటోసిన్ హార్మోన్ స్రవిస్తాయి. థైరాక్సిన్ హార్మోన్లు చిన్న పిల్లల్లో మానసిక ఎదుగుదలను నియంత్రిస్తాయి.
 • థైరాక్సిన్ లోపం వల్ల చిన్నపిల్లల్లో మానసిక ఎదుగుదల కుంటుపడుతుంది. దీనిని వైద్య పరిభాషలో ‘క్రెటినిజం’ అంటారు. థైరాక్సిన్ హార్మోన్ బేసల్ మెటబాలిక్ రేట్ (BMR)ని నియంత్రిస్తుంది.
 • పెద్దవారిలో, థైరాక్సిన్ అధికంగా స్రవించడం వల్ల ‘ఎక్సోఫ్తాల్మిక్ గాయిటర్’ లేదా గ్రేవ్స్ వ్యాధి వస్తుంది.
 • పారాథైరాక్సిన్‌తో పాటు కాల్సిటోసిన్ అనే హార్మోన్ రక్తంలో కాల్షియం స్థాయిలను నియంత్రిస్తుంది.

పారాథైరాయిడ్ గ్రంధి (పారాథైరాయిడ్)

ఇది అవటు గ్రంధికి సమీపంలో ఉంది. ఇది పారా-థైరాక్సిన్ అనే హార్మోన్‌ను స్రవిస్తుంది. పారా-థైరాక్సిన్ రక్తంలో కాల్షియం మరియు ఫాస్ఫేట్ స్థాయిలను నియంత్రిస్తుంది.

ప్యాంక్రియాస్

 • ఇది జీర్ణాశయం మరియు పెద్దప్రేగు మధ్య ఉంటుంది. ఇది ఎక్సోక్రైన్ గ్రంధి మరియు ఎండోక్రైన్ గ్రంధిగా పనిచేస్తుంది. కాబట్టి దీనిని సమ్మేళన గ్రంథి అంటారు.
 • ప్యాంక్రియాస్‌లోని లాంగర్‌హాన్స్ ఫోలికల్స్ ఎండోక్రైన్ గ్రంధిగా పనిచేస్తాయి. లాంగర్‌హాన్ ఫోలికల్‌లోని ఆల్ఫా కణాలు ‘గ్లూకాగాన్’ అనే హార్మోన్‌ను మరియు బీటా కణాలు ‘ఇన్సులిన్’ అనే హార్మోన్‌ను స్రవిస్తాయి. ఇన్సులిన్ మరియు గ్లూకాగాన్ హార్మోన్లు ఒకదానికొకటి వ్యతిరేకంగా పనిచేస్తాయి. ఇవి రక్తంలో గ్లూకోజ్ స్థాయిని నియంత్రిస్తాయి. సాధారణంగా 100 మిల్లీలీటర్ల రక్తంలో 80 మిల్లీగ్రాముల నుంచి 120 మిల్లీగ్రాముల వరకు గ్లూకోజ్ ఉంటుంది.
 • రక్తంలో గ్లూకోజ్ 120 mg కంటే ఎక్కువగా ఉంటే, ఇన్సులిన్ ఉత్పత్తి చేయబడుతుంది మరియు అదనపు గ్లూకోజ్ గ్లైకోజెన్‌గా మార్చబడుతుంది మరియు రక్తంలో గ్లూకోజ్ సాధారణ స్థాయికి తగ్గించబడుతుంది. రక్తంలో గ్లూకోజ్ 80 mg కంటే తక్కువగా ఉన్నప్పుడు గ్లూకాగాన్ ఉత్పత్తి అవుతుంది. ఇది గ్లైకోజెన్‌ను గ్లూకోజ్‌గా మారుస్తుంది మరియు రక్తంలో గ్లూకోజ్‌ను సాధారణ స్థాయికి తీసుకువస్తుంది.
 • ఇన్సులిన్ లోపం వల్ల రక్తంలో గ్లూకోజ్ స్థాయిలు సాధారణ స్థాయి కంటే పెరుగుతాయి. దీనినే ‘డయాబెటిస్ మెల్లిటస్’ అంటారు.
 • ప్రపంచ మధుమేహ దినోత్సవాన్ని నవంబర్ 14న జరుపుకుంటారు.

అడ్రినల్ గ్రంథులు

 • ఇవి యురేటర్స్‌పై ఉన్న లాలాజల గ్రంథులు. అడ్రినల్ గ్రంథి బయటి భాగాన్ని ‘కార్టెక్స్’ అని, లోపలి భాగాన్ని ‘దవ’ అని అంటారు. కార్టెక్స్ నుండి గ్లూకోకార్టికాయిడ్లు మరియు మినరల్ కార్టికాయిడ్లు స్రవిస్తాయి. మినరల్ కార్టికాయిడ్లు మన శరీరం ప్రాథమిక మూత్రం నుండి లవణాలను తిరిగి గ్రహించడంలో సహాయపడతాయి.
 • పిట్యూటరీ గ్రంధి అడ్రినలిన్ అనే హార్మోన్‌ను స్రవిస్తుంది. ఇది రక్తపోటును నియంత్రిస్తుంది. అడ్రినలిన్ అత్యవసర పరిస్థితుల్లో మరియు భయానక పరిస్థితులలో పోరాడటానికి మరియు పారిపోవడానికి జీవిని సిద్ధం చేస్తుంది. అందుకే దీన్ని ఫైట్ అండ్ ఫ్లైట్ హార్మోన్ అంటారు.

ముష్కం

ఇది తాత్కాలిక ఎండోక్రైన్ గ్రంధిగా పనిచేస్తుంది. టెస్టోస్టెరాన్ మరియు ఆండ్రోజెన్ కస్తూరి నుండి ఉత్పత్తి చేయబడిన సెక్స్ హార్మోన్లు. ఈ హార్మోన్లు పురుషులలో ద్వితీయ లైంగిక లక్షణాలను అభివృద్ధి చేస్తాయి.

గుడ్డు

అండం తాత్కాలిక ఎండోక్రైన్ గ్రంధిగా కూడా పనిచేస్తుంది. ఈస్ట్రోజెన్, అండం ఉత్పత్తి చేసే హార్మోన్, మహిళల్లో ద్వితీయ లైంగిక లక్షణాలను అభివృద్ధి చేస్తుంది. ప్రొజెస్టెరాన్ అనేది సెక్స్ హార్మోన్, ఇది గర్భధారణకు సహాయపడుతుంది. ప్రెగ్నెన్సీ డిటెక్షన్ టెస్ట్‌లలో ‘కోరియోనిక్ గోనాడోట్రోపిన్’ అనే హార్మోన్ ఉపయోగించబడుతుంది.

– ఆర్.సురేష్

సీనియర్ ఫ్యాకల్టీ

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-10-06T17:39:45+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *