కాకతీయుల శిల్పకళా చాతుర్యం రామప్ప సుందరం

చరిత్ర అధ్యయనంలో సామాజిక, ఆర్థిక అంశాల సృష్టి చాలా అవసరం. ప్రజల జీవనశైలి మరియు నాగరికత స్థాయిని అధ్యయనం చేయడం ద్వారా మాత్రమే వివరించబడుతుంది. ఇటీవలి పోటీ పరీక్షల ప్రశ్నపత్రాల్లో, సమాజం, సంస్కృతి, నాగరికత, కళలు, సాహిత్యం, వాస్తుశిల్పం, చారిత్రక మరియు పురావస్తు ఆధారాలపై ప్రశ్నల స్థాయి చరిత్ర నుండి రాజకీయాల వరకు పెరిగింది. ఈ నేపథ్యంలో విద్యార్థులు ఈ అంశాలపై ప్రత్యేక నోట్స్‌ సిద్ధం చేసుకోవాలి.

తెలంగాణ చరిత్ర అధ్యయనంలో కాకతీయులకు ప్రత్యేక స్థానం ఉంది. కాకతీయుల కాలం నాటి శిల్పం, సాహిత్యం, కళారూపాలు నేటికీ ఏదో ఒక రూపంలో కొనసాగుతూ తెలంగాణ సంస్కృతికి మూలస్తంభాలుగా నిలిచాయి. గ్రూప్-1 వంటి ఉన్నత స్థాయి పరీక్షల్లో ఈ అంశాలపై పూర్తి స్థాయిలో ప్రశ్నలు వచ్చే అవకాశాలు ఉన్నాయి.

సామాజిక కారకాలు

కాకతీయుల కాలంనాటి సామాజిక జీవన కోణాలను అర్థం చేసుకోవడానికి వినుకొండ వల్లభారం రచించిన ‘క్రీడాభిరామం’; జయపాసేన్ ‘నృత్తరత్నావళి’, ‘గీతా రత్నావళి’, ‘వాయుద్య రత్నావళి’; మార్కో పోలో రచించిన ‘ది ట్రావెల్స్’; ఇబ్న్ బటుతా రచించిన ‘రెహ్లా’ యొక్క ముఖ్యమైన రచనలు. అమీర్ ఖుస్రూ రాసిన కాకతీయుల కాలం నాటి ‘తుగ్లక్ నామా’, పెరిస్టా రచించిన ‘తారిఖ్-ఎ-ఫెరిస్టా’ వంటి పర్షియన్ రచనలు ఉపయోగపడతాయి.

కుప్పాంబ రచించిన ‘చక్రభంగం’, విద్యానాథుని ‘ప్రతాపరుద్ర యశోభూషణం’ ఆనాటి చరిత్రకు నిదర్శనాలు. నటరాజ రామకృష్ణ శిల్పాల ఆధారంగా పరిణి నృత్యాన్ని పునర్నిర్మించారు. వేయరా లేదా కాకతీయుల శైలిలో, నక్షత్రాల ఆకారపు పునాదులతో నిర్మించిన త్రికూట దేవాలయాలు నేటి తెలంగాణ శైలిలో విశిష్టమైనవి. ఈ నేపథ్యంలో కాకతీయుల కాలంనాటి సామాజిక స్థితిగతులను అంచనా వేయడానికి ప్రత్యక్ష సాక్ష్యంగా నిలుస్తున్నాయి.

‘క్రీడాభిరామం’ కథనం ప్రకారం… ఓరుగల్లు నగరంలో 27 సంఘాలకు చెందిన వారు నివసించేవారు. అయితే వీటన్నింటిని వివిధ వృత్తులకు చెందిన జీవన సమూహాలుగా పరిగణించాలి. కాకతీయుల కాలంలో సరసమైన చర్మం గల వ్యక్తులు ప్రాముఖ్యత పొందారు. వారిని గవర్నర్లుగా, నియోజకవర్గాలుగా, సైన్యాధికారులుగా నియమించారు. శైవమతం ప్రజలను దైవికంతో ప్రత్యక్షంగా కమ్యూనికేట్ చేయడానికి అనుమతించింది. పండితత్రిదులుగా గుర్తింపు పొందిన శ్రీపతి పండితుడు, మల్లికార్జున పండితుడు, మంచన పండితుడు సాహిత్యం ఈ యుగాన్ని శైవయుగ సాహిత్యంగా మార్చింది. ప్రతి గ్రామంలో శైవ దేవాలయాలు నిర్మించారు.

పురుషులు మరియు మహిళలు అలంకరణ ప్రేమికులు. కాకతీయుల శిల్పాలు ఈ విషయాన్ని రుజువు చేస్తున్నాయి. ప్రతాపరుద్రుని కాలంలో మాచల్దేవి గొప్ప చిత్రకారిణి. మార్కో పోలో రచనల ప్రకారం, ఉరుగ్వే నగరంలో 1500 మందికి పైగా చిత్రకారులు ఉన్నారు.

సంగీతం – నృత్యం – సాహిత్యం – శిల్పం – పెయింటింగ్

సాహిత్యం: కాకతీయుల కాలంలో తెలుగు లిపి, కన్నడ లిపి ఏర్పడింది. తెలుగు భాషకు ప్రత్యేక లిపి వచ్చింది. బసవేశ్వరుని ప్రభావంతో వీరశైవమతం వర్ధిల్లింది. శైవమత బోధన సామాన్యులకు అర్థమయ్యేలా ప్రజల భాషలో రచనా ప్రక్రియ ప్రారంభమైంది. మల్లికార్జున పండితుడు, శ్రీపతి పండితుడు, మంచన పండితుడు ఈ ఒరవడిని ప్రారంభించగా పాల్కుర్కి సోమనాథుడు బలపరిచాడు.

కాకతీయుల చివరి కాలంలో, మహమ్మదీయ చరిత్రకారులు కాకతీయ సామ్రాజ్యాన్ని సందర్శించారు. 1261 నాటి మల్కాపురం శాసనం ఆనాటి విద్యావ్యవస్థకు ఆలయ మండపాలు ఎలా ఉపకరించాయో, సాహిత్య సభలకు అవి ఏవిధంగా తోడ్పడ్డాయో వివరిస్తుంది.

కాకతీయుల కాలం నాటి ముఖ్యమైన రచనలు

1. రుద్రుడు – నీతిమంతుడు

2. శివదేవాయ – పురుషార్థసారం

3. విద్యానాథ – ప్రతాపరుద్ర యశోభూషణం

4. కొలనుగణపతి – శివయోగసారం

5. జయపసేనాని – నాట్య రత్నావళి, సంగీత రత్నావళి, వాయిద్య రత్నావళి

గణపతిదేవుని సేనాని గుండన భార్య కుప్పాంబ ‘భూతపూర్ శాసనం’లో ‘చక్రబంధం’ అనే పద్యాన్ని రచించింది. తెలుగులో ఇదే తొలి కవయిత్రి కవిత. కాకతీయుల కాలంలో గోనబుద్ధారెడ్డి ‘రంగనాథ రామాయణం’ రచించాడు. అదేవిధంగా మరణ ‘మార్కండేయ పురాణం’; కేతన ‘దశకుమార చరిత్ర’ మరియు ‘కెహుర బహు చరిత్ర’ రచించాడు. ఈ కాలంలో బద్దెన ‘సుమతీ శతకం’, పాల్కుర్కి సోమనాథుడు ‘బసవ పురాణం’ రచించారు.

కళలు: కాకతీయుల కాలంలో చిత్రలేఖనానికి అధిక ప్రాధాన్యత ఇచ్చారు. మార్కోపోలో తన ‘ది ట్రావెల్స్’లో వరంగల్ నగరంలో 1500 మంది చిత్రకారులు ఉన్నారని పేర్కొన్నాడు. తర్వాత కాలంలో ‘కలంకరి’ వస్త్ర పరిశ్రమగా ప్రసిద్ధి చెందింది. ప్రతాపరుద్రుని కాలంలో మాచల్దేవి, చెల్లవ్వ అనే నాట్యకళాకారులు ఉండేవారు. మాచల్దేవి చిత్రలేఖనం కోసం ప్రత్యేక శిక్షణా కేంద్రాన్ని ప్రారంభించారు. కాకతీయుల కాలంలో ‘పేరిణి’ నాట్యం ప్రత్యేకం. జయాపసేన్ ‘నృత్తరత్నావళి’ ద్వారా ఈ నృత్యాన్ని యుద్ధానికి సిద్ధమవుతున్న సైనికులు ప్రదర్శించినట్లు అర్థమవుతుంది. నటరాజ రామకృష్ణ ఈ నృత్యాన్ని ఆధునికీకరించారు. ఈ నృత్యాలతో పాటు ‘దండరసక’, ‘ఘటసరి’, ‘బహుముఖ’, ‘కోలాట’, ‘పశుపతి’, ‘శివప్రియ’, ‘వికట’ కూడా వీరి పాలనలో ప్రదర్శించారు.

శిల్పం: కాకతీయ నిర్మాణ శైలిని వేసర శైలి (చాళుక్యుల శైలి)గా గుర్తించారు. తెలంగాణ చరిత్రకారులు తెలంగాణ శైలిని మాత్రమే గుర్తిస్తారు. త్రికూట ఆలయాల నిర్మాణం కాకతీయుల ప్రత్యేకత. రామప్ప దేవాలయం కాకతీయుల శిల్పాలలో అత్యున్నత రూపం. ఇది ఒకే నక్షత్రం ఆకారంలో ఉన్న ఆలయం మరియు రామప్ప ఆలయాన్ని బేలూరు మరియు హళేబేడు ఆలయాలతో పోల్చారు. ఈ నిర్మాణాలు ఇసుక పునాదులపై తేలికపాటి ఇటుకలతో నిర్మించబడ్డాయి. నాగినిలు, మధనికలు, నందిశిల్ప వీరి కళల ప్రత్యేకతలు. వరంగల్ కోట, సిద్ధేశ్వర, కదలాలయ బసది, గణపురం గుల్లు, రామేశ్వరాలయం (పిల్లల మర్రి), ఐనవోలు, గూడూరు, కొండపర్తి, పాలంపేట, గణపురం, మంథిని, రాయికల్ (60 స్తంభాలు), బెజ్జంకి, నగునూరు, ముత్తంపూర్, కళేశ్వరంలోని కాకతీయ శిల్పాలు. కళాకృతులతో కూడిన దేవాలయాలు ఉన్నాయి.

ప్రపంచ పటంలో రామప్ప ప్రత్యేకత

తెలంగాణ చరిత్రలో కాకతీయ నిర్మాణాలు 3 ఖీటాలకు చెందినవి. ఆలయం, ట్యాంక్, పట్టణం (ఆలయం, చెరువు, పట్టణం). రామప్ప దేవాలయం దీనికి ప్రత్యక్ష ఉదాహరణ. యునైటెడ్ నేషన్స్ ఎడ్యుకేషనల్, సైంటిఫిక్ అండ్ కల్చరల్ ఆర్గనైజేషన్ (UNESCO) 2021లో రామప్పదేవాలయ అంతర్జాతీయ గుర్తింపునిచ్చింది. వాస్తవానికి, ‘UNESCO’ ప్రపంచవ్యాప్తంగా చారిత్రక మరియు సాంస్కృతిక నిర్మాణాలను 16 నవంబర్ 1972 నుండి గుర్తించడం ప్రారంభించింది. నేటికీ ప్రపంచవ్యాప్తంగా 1124 ప్రదేశాలు గుర్తించబడ్డాయి, వీటిలో 39 భారతదేశంలో ఉన్నాయి. వారిలో రామప్ప ఒకరు. ఇది తెలంగాణ కాకతీయ శిల్పకళా సౌందర్యానికి అపూర్వమైన గుర్తింపు. రామప్ప ఆలయ నిర్మాణం “భారతదేశపు మధ్యయుగ చారిత్రక నిర్మాణంలో ప్రకాశవంతమైన నక్షత్రం”గా గుర్తించబడింది.

రామప్ప ఆలయ ప్రాంగణంలో ఉన్న శాసనం ఆధారంగా దీనిని 1213లో కాకతీయ సేనాని ‘రాచర్ల రుద్ర’ నిర్మించినట్లు తెలుస్తుంది. ఇసుక రాళ్లు, గ్రానైట్ మరియు డోలరైట్ రాళ్లను ఉపయోగించారు. ఈ ఆలయ నిర్మాణంలో దాదాపు 40 సంవత్సరాలు గడిచాయి. ‘రామప్ప’ అనే శిల్పి ఆధ్వర్యంలో నిర్మించబడినందున ఈ ఆలయాన్ని రామప్ప దేవాలయంగా పిలుస్తారు. కానీ ఈ ఆలయం రామలింగేశ్వర స్వామికి చెందినది. విష్ణుకుండినుల కాలంలో రామలింగేశ్వరాలయ నిర్మాణం ప్రారంభమైంది. రామప్ప దేవాలయం మూలాలు ఈ కాలం నాటివని చర్చ కూడా ఉంది.

ఒక ప్రదేశానికి లేదా నిర్మాణానికి అంతర్జాతీయ గుర్తింపు ఇవ్వడానికి ‘UNESCO’ పది అంశాలను ప్రాతిపదికగా తీసుకుంటుంది. ఈ గుర్తింపు వీటిలో ఒకటి లేదా అంతకంటే ఎక్కువ కారకాలపై ఆధారపడి ఉంటుంది. బహుశా రామప్ప గుర్తింపులో శిల్పం ఒక ముఖ్యమైన అంశం. రామప్ప శిల్పాలన్నీ గ్రానైట్ లేదా బ్లాక్ గ్రానైట్‌పై చెక్కబడ్డాయి. ఈ రాయిని శిల్పంగా చెక్కడం అత్యంత ఆకర్షణీయంగా ఉంటుంది. చిన్న పొరపాటు కూడా మొత్తం శిల వృధా అవుతుంది. అన్ని స్తంభాలు గ్రానైట్ మరియు డోలమైట్.

ఉపరితల పైకప్పుపై సాగర మదన, గజేంద్ర మదన, నటరాజ నృత్య భంగిమల అద్భుతమైన శిల్పాలు ఉన్నాయి. అష్టదిగ్పాలకులు ప్రత్యేక ఆకర్షణగా నిలిచారు. మదనిక శిల్పాలు, నాట్య భంగిమలు, కాళీ సౌందర్యం, చేతి కంకణాలు, పేరిణి నృత్యాలు, లాస్య నృత్యాలు అద్భుత శిల్ప సౌందర్యాలు.

నాట్య, లజ్జ, మృందద, వేదన, రాగిణి, నాగిని వంటి మదనిక విన్యాసాలతో కూడిన శిల్పాలు ప్రపంచంలో మరెక్కడా ఈ రూపాల్లో కనిపించవు. ఆలయం ముందు భాగంలో 45 డిగ్రీల కోణంలో ఏర్పాటు చేయడం ‘శిల్పాల’లోని కళాత్మకత ప్రత్యేకత. ప్రధాన ద్వారం వద్ద ఉన్న ‘సరిగమల’ నమూనా ఈ ఆలయ విశిష్టత. గుడి ముందు నంది విగ్రహం సిద్ధమై దేవుడి ఆజ్ఞ కోసం వేచి ఉంది. తేలికపాటి రాళ్లు మరియు ఇటుకలను ఉపయోగించడం వల్ల గోపుర నిర్మాణాన్ని అద్భుతంగా తీర్చిదిద్దారు. ఇటుకలు నీటిలో తేలడం ప్రత్యేకత. పునాది నిర్మాణంలో ఇసుక పునాదులు (సాండ్ బాక్స్ టెక్నాలజీ) ఉపయోగించడం వల్ల భూకంపాలను తట్టుకునే శక్తి ఆలయానికి వచ్చింది.

రామప్ప ఆలయ శిల్పాలు మధ్యయుగ కాలంలో భారతీయ శిల్పం ఎంత అభివృద్ధి చెందిందో తెలియజేస్తుంది. మన దేశంలో ఆగమ సాహిత్యంలో శిల్పకళ అంతర్భాగం. మన దేశ శిల్పకళా సౌందర్యానికి రామప్ప గొప్ప ప్రతీక. ప్రధానంగా నృత్య శిల్పాలు అద్భుతంగా అందంగా ఉంటాయి. నటరాజ రామకృష్ణ వీటిని స్వీకరించి 1985-86 మధ్య కాలంలో వాటి ఆధారంగా పేరిణి నృత్యాన్ని తిరిగి ప్రదర్శించారు.

అభ్యర్థులు తెలంగాణ చరిత్ర, సంస్కృతి అధ్యయనంలో రామప్పను ప్రత్యేకంగా అధ్యయనం చేయాలి. యునెస్కో ప్రపంచ గుర్తింపు ఇచ్చిన విశిష్ట నిర్మాణంతో తెలంగాణలో రామప్ప మాత్రమే చేయాల్సిన అవసరం ఉంది. విద్యార్థులు ‘కోటప్ప’ నిర్మాణాలను కూడా పరిశీలించాలి.

‘వీరగల్లు’ అంటే ఏమిటి?

కాకతీయుల కాలంలో శైవ నృత్య సంప్రదాయం ఉన్నత స్థాయిలో ఉండేది. గణపతిదేవుని కాలం నాటి జయపసేనుడి ‘నృత్తరత్నావళి’… ఆనాటి పేరిణి, దండరసక, వికట, చిందు వంటి నృత్యాలను ప్రస్తావిస్తుంది. వీటిలో ‘చిందు’ మాత్రమే నేటికీ ఉనికిలో ఉంది.

వీరశైవంలో నర్తకి శివ ధ్యానంతో నృత్యం చేస్తుంది. అరుదైన సందర్భాల్లో కొందరు నృత్యకారులు కత్తితో తమను తాము నరికివేసుకుంటారు. ఈ ఆత్మబలిదానాలనే ‘వీరగల్లు’ అంటారు. అలాంటి శిల్పాలు నేటికీ తెలంగాణలో చాలా చోట్ల కనిపిస్తాయి. కానీ కాకతీయుల తర్వాత ఈ నృత్యం క్రమంగా అంతరించిపోయింది.

వీరశైవంలో నర్తకి శివ ధ్యానంతో నృత్యం చేస్తుంది. అరుదైన సందర్భాల్లో కొందరు నృత్యకారులు కత్తితో తమను తాము నరికివేసుకుంటారు. ఈ ఆత్మబలిదానాలనే ‘వీరగల్లు’ అంటారు.

– డాక్టర్ రియాజ్

సీనియర్ ఫ్యాకల్టీ, అకడమిక్ డైరెక్టర్,

5 మంత్ర కెరీర్ పాయింట్, హైదరాబాద్

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-10-06T20:17:38+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *