కాకతీయుల మొదటి రాజధాని ఏది? పోటీ పరీక్షల కోసం!

కాతెలంగాణ చరిత్రలో కాత్యాయని చరిత్ర ఒక మలుపు. నిజానికి ఈ ఉన్నత శిఖరాలకు కాకతీయుల చరిత్రను చేర్చింది మలిదశ కాకతీయ రాజులు. తొలి కాకతీయులు సైనికులు, కమాండర్లు మరియు సామంతులుగా తమ పాలనను కొనసాగించగా, తరువాతి కాకతీయులు తమను తాము సార్వభౌమాధికారులుగా స్థాపించారు. కాకతీయుల ప్రజాసేవ, చెరువుల నిర్మాణం, పరిపాలనా సామర్థ్యం సహజంగానే సార్వభౌమాధికారులైన కాకతీయ రాజుల పాలనలో మరింతగా విస్తరించాయి.

మలిదశ కాకతీయ రాజుల గురించిన శాసనాలు, నాణేలు, భవనాలు, గ్రంథాలు, సాహిత్యం నేటికీ అందుబాటులో ఉన్నాయి. ఈ నేపథ్యంలో కాకతీయుల చరిత్రలో మలిదశ ప్రజల జీవన విధానానికి సంబంధించిన వాస్తవాలను చరిత్ర రచయితలు, అభిమానులు అర్థం చేసుకునే అవకాశం లభించింది.

గ్రూప్-1, గ్రూప్-2తో పాటు టీఎస్‌పీఎస్సీ, పోలీస్ బోర్డు, గురుకుల బోర్డు తదితర సంస్థల పరీక్షలకు సిద్ధమవుతున్న అభ్యర్థులందరూ కాకతీయుల చరిత్రను క్షుణ్ణంగా అధ్యయనం చేయడం కొనసాగించాలి.

మలిదశ సౌర్వభౌమ కాకతీయ రాజులు తమ శక్తి మరియు పరాక్రమంతో రాజ్యాన్ని విస్తరించారు. అదే నేప‌థ్యంలో ప్ర‌జ‌ల సేవ, సంక్షేమంలో త‌న పాత్ర‌ను నిర్వ‌హించారు. ‘అంత ధైర్యసాహసాలతో ప్రజల కష్ట సుఖాల్లో పాలుపంచుకున్న పాలకురాలు రుద్రమదేవి’ అని వెనీషియన్ యాత్రికుడు మార్కో పోలో ‘ది ట్రావెల్స్’ పుస్తకంలో వివరించారు.

పోటీ పరీక్షలకు సిద్ధమవుతున్న అభ్యర్థులకు మలిదశ కాకతీయుల పాలన, విస్తరణ, అభివృద్ధి గురించిన సమాచారం అందించడమే ఈ కథనం ముఖ్య ఉద్దేశం. భవిష్యత్ ప్రశ్నపత్రాల్లో అడిగే ప్రశ్నలకు అనుగుణంగా ఈ సమాచారాన్ని అర్థం చేసుకుని దరఖాస్తు చేసుకోవాలి.

మలిదశ కాకతీయులు

రుద్రదేవ (1158-1195): చరిత్రలో, అతను గొప్పవారిలో ఒకరిగా పిలువబడ్డాడు. అతను 1158 మరియు 1162 మధ్య దాదాపు అన్ని తెలుగు మాట్లాడే ప్రాంతాలను జయించిన కాకతీయుల మొదటి సార్వభౌమ పాలకుడు. అతను తన విజయాలకు నిదర్శనంగా 1163లో వేయిస్తంభాలగుడిని నిర్మించాడు. రుద్రేశ్వర దేవాలయం మొదటి త్రికూట దేవాలయం. త్రికూట ఆలయాలు అంటే శివ, కేశవ, ఆదిత్య ఆలయాలు. పానగల్లులో రుద్రసముద్రాన్ని, హన్మకొండలో బాలసముద్రాన్ని నిర్మించాడు. ఆయనకు ‘రాయగజకేసరి’ అనే బిరుదు ఉంది. పరిపాలనతో పాటు పుస్తకాన్ని రచించాడు. ఆయన గ్రంథం ‘నీతిసారము’. ద్రాక్షారామ శాసనం ప్రకారం ఇతనికి ‘వినయ భూషణుడు’, ‘విద్యాభూషణుడు’ అనే బిరుదులున్నట్లు తెలుస్తోంది. అతను 1195లో మహారాష్ట్ర పాలకుడు యాదవరాజు జైతుగి చేతిలో మరణించాడు.

మహాదేవ్ (1195-1198): అతడు రుద్రుని తమ్ముడు. ఇతని వివరాలు పెదపడల్లి సమీపంలోని ‘సుందిళ్ల శాసనం’లో, వరంగల్ కోటలో లభించిన శాసనంలో ఉన్నాయి. అతను శైవమత గురువు రామేశ్వర పండితునిచే ప్రభావితమయ్యాడు. ఆయన భార్య బయ్యాంబ, కుమారుడు గణపతిదేవ, కుమార్తెలు మైలాంబ, కుందమాంబ.

1198లో, రుద్రదేవ హత్యకు ప్రతీకారంగా జైతుగిపై ప్రతీకార దాడిని ప్రారంభించాడు. అతనికి సహాయం చేయడానికి గణపతిదేవ్ ఈ దండయాత్రలో పాల్గొన్నాడు. కానీ దేవగిరిలో జరిగిన ఈ యుద్ధంలో మహాదేవ్ జైతుగి సైన్యం చేతిలో హతమయ్యాడు. గణపతిని బందీగా పట్టుకున్నారు. ఈ నేపథ్యంలోనే కాకతీయ రాజ్యాన్ని రాచర్ల రుద్రుడు (సేనానాయకుడు) రక్షించాడని పాలంపేట శాసనం పేర్కొంది. ఈ శాసనం కాకతీయ రాజ్యానికి రక్షకుడిగా రాచర రుద్రుడిని కీర్తిస్తుంది.

గణపతిదేవుడు జైతూగి కుమార్తె ‘సోమశిలాదేవి’ని వివాహం చేసుకున్నట్లు చింతలూరి శాసనం పేర్కొంది. ఈ వివాహం ఫలితంగా, గణపతిదేవ్ విడుదలయ్యాడు మరియు తెలంగాణకు తిరిగి వచ్చి 1199 మంథని శాసనంలో పరిపాలనా బాధ్యతలను స్వీకరించాడు.

గణపతిదేవ (1199 – 1263): కాకతీయ సార్వభౌమాధికారులలో అత్యధిక కాలం పాలించిన ఘనత గణపతికి ఉంది. ఇతనికి ‘రాయగజకేసరి’, ‘పృథ్వీశ్వరుడు’, ‘క్రీడావినోధ’, ‘సకలదేశ ప్రతిష్ఠాపనాచార్య’, ‘కాకతీయరాజ్యభార’ అనే బిరుదులు ఉన్నాయి.

మంథని శాసనం (1199) అతని మొదటి పాలన ప్రారంభ సంవత్సరంగా గుర్తించబడింది. అతని ఆక్రమణ 1201లో ప్రారంభమైంది. 1201లో బెజవాడను జయించి విజయ స్తంభాన్ని నాటాడు. అతను కృష్ణా జిల్లాలోని దివిసీమను జయించాడు మరియు దాని రాజు అయ్యదేవుని కుమార్తెలు నాదంబ మరియు పెరంబలను వివాహం చేసుకున్నాడు. అతను దివిసీమ యువరాజు జయపసేనుని తన గజమాలకు అధిపతిగా (గజసహని) నియమించాడు. కోస్తాంధ్రలో బలమైన రాజ్యమైన వెలనాడును జయించాడు. వెలనాడు పాలకుడు పృథ్వీశ్వరుడు గణపతికి లొంగిపోయాడు. కాకతీయ సామ్రాజ్యం తూర్పున కళింగ వరకు విస్తరించింది. యువరాజు నిడదవోలు తన కుమార్తె రుద్రమదేవికి వీరభద్రుడితో వివాహం జరిపించాడు. మోటుపల్లి అభయ శాసనం ఉత్తరాంధ్రపై అతని దండయాత్ర గురించి చెబుతుంది. తిక్కన సోమయాజి రాయబారి నెల్లూరుపై దండయాత్ర చేసి తన స్నేహితుడు మనుమసిద్ధి కుమారుడైన తిక్కభూపాలుడిని ఆశ్రయిస్తాడు. పాండ్య రాజు జాతవర్మ సుందరపాండ్య కాకతీయులపై యుద్ధం ప్రకటించాడు. 1262లో మట్టకూరు యుద్ధంలో కాకతీయ సైన్యం ఓడిపోయింది. గణపతిదేవ్ జీవితంలో ఇదే తొలి ఓటమి. 1269లో ఓటమి భారంతో మరణించాడని చరిత్రకారులు భావిస్తున్నారు. 1254లో కాకతీయ రాజధాని హన్మకొండ నుండి వరంగల్‌కు మార్చబడింది. ఈ నేపథ్యంలోనే స్వయంభూ ఆలయం చుట్టూ నాలుగు వైపులా గణపతిదేవుడు కీర్తి తోరణాలను నిర్మించాడు.

రుద్రమదేవి (1262-1289): రుద్రమదేవి యొక్క ప్రధాన చారిత్రక మూలం వెనీషియన్ యాత్రికుడు రాసిన ‘ది ట్రావెల్స్’. చరిత్రకారుల అభిప్రాయాన్ని అనుసరించి, 1261లో ఆమె యువరాణిగా ‘పట్లోధృతి’ మరియు 1262లో మహారాణిగా బిరుదును పొందింది. మొదటి అధికారిక రోజులలో, సవతి తల్లి కుమారులు, నరహరిదేవ్ మరియు మురహరిదేవ్, తిరుగుబాటు చేసి వారిని అణచివేశారు. 1262లో మహాదేవుడు దేవగిరి పాలకుడిని ఓడించాడని బీదర్ శాసనం చెబుతోంది. మల్లికార్జున, ప్రసాదిత్య మరియు గోనగన్నారెడ్డి ఆమె ప్రధాన సైనికులు. భైరవ ప్రధాన అంగరక్షకుడు. ఇందులూరి అన్నయ్య ప్రధాని. గోపదేవరాజు సలహాదారు.

మల్కాపురం (అమరావతి) శాసనం… ఆమె ప్రజలకు చేసిన సేవలను వివరిస్తుంది. మహిళల కోసం ప్రసూతి ఆసుపత్రులను నిర్మించడంలో ఆమె ప్రత్యేకత సాధించింది. అనేక యుద్ధాల తరువాత, రుద్రమదేవి రాజ్యంలో సుస్థిరత మరియు సుపరిపాలన కోసం కృషి చేసింది.

త్రిపురాంతపురం తిరుగుబాటు పాలకుడైన అంబదేవునితో జరిగిన యుద్ధంలో రుద్రమదేవి మరణించినట్లు చందుపట్ల శాసనం తెలుపుతోంది.

రుద్రమదేవి వ్యక్తిత్వం: రుద్రమదేవి మధ్య యుగాల పురుషుల ఆధిపత్య విలువలకు భిన్నంగా మహిళా పాలకురాలిగా గుర్తింపు పొందింది. ఆమె భారతదేశానికి రెండవ స్వతంత్ర పాలకురాలిగా చరిత్రలో గుర్తింపు పొందింది. ఆమె ప్రజలకు అందుబాటులో ఉండేదని, మనిషి వేషం ధరించి యుద్ధాల్లో పాల్గొని వ్యాపారులను ప్రోత్సహిస్తూ ఉండేదని ‘ది ట్రావెల్స్’ పుస్తకంలో పేర్కొన్నారు.

ప్రతాపరుడు (1289-1323): కాకతీయ వంశంలో చివరివాడు ప్రతాపరుద్రుడు (రెండో ప్రతాపరుద్రుడు). ఆమె మరణానంతరం రుద్రమదేవి వారసుడిగా రాజ్యానికి వచ్చాడు. అంబదేవునిపై పగతో దాడి చేసి చంపేశాడు. ఈ సందర్భంగా అంబదేవునికి సహాయంగా వచ్చిన పాండ్యుల సైన్యాన్ని, దేవగిరి సైన్యాన్ని ఓడించాడు. ఈ విజయం అతని పరిపాలనను సుస్థిరం చేసింది.

ఢిల్లీ పరిణామం: ఢిల్లీలో ఏర్పడిన మొదటి సుల్తానేట్ బానిస రాజవంశం. వారి తర్వాత ఖిల్జీల పరిపాలన మొదలైంది. వారిలో అల్లా ఉద్దీన్ ఖిల్జీ అత్యంత శక్తిమంతుడు. ఉత్తర భారతదేశంపై దండయాత్ర చేసిన తరువాత, దక్షిణ భారతదేశంపై అతని దండయాత్రలు ప్రారంభమయ్యాయి. ఈ ప్రభావం కాకతీయ రాజ్యంపై పడింది. తరువాత తుగ్లక్ రాజవంశం ఈ దండయాత్రను కొనసాగించింది. ఢిల్లీ సుల్తానులు మరియు కాకతీయుల మధ్య ఐదు యుద్ధాలు జరిగాయి. 1303లో కరీంనగర్ జిల్లా ఉప్పరపల్లిలో మొదటి యుద్ధం జరిగింది. అల్లావుద్దీన్ ఖిల్జీ తరపున మాలిక్ ఫకృద్దీన్ జునా మరియు జాజు ఖాన్ నాయకత్వం వహించారు. కాకతీయుల తరపున రాచర్ల వెన్నభూపాలుడు, రంగయ్య దేవుడు, మైలయ్య నాయకుడు నాయకత్వం వహించారు. ఈ యుద్ధంలో కాకతీయ సైన్యం విజయం సాధించింది. రెండవ యుద్ధం అక్టోబర్ 1309 నుండి ఫిబ్రవరి 1310 వరకు జరిగింది. ఈ దండయాత్రకు అల్లా ఉద్దీన్ ఖిల్జీ సేనాని మాలిక్ కాఫర్ నాయకత్వం వహించాడు. అతను ‘కోట దిగ్బంధనం’ వ్యూహాన్ని అనుసరించాడు. ప్రతాపరుద్రుడు లొంగిపోయాడు. మూడో దండయాత్ర 1320లో జరిగింది. ఢిల్లీలో జరిగిన పరిణామాల దృష్ట్యా ప్రతాపరుడు కప్పం చెల్లించడం మానేశాడు. కాబట్టి ‘ముబారక్ షా’ (కొత్త పాలకుడు) ఖుస్రూ ఖాన్‌ను వరంగల్‌పై దండెత్తడానికి పంపాడు. చివరకు ప్రతాపరుద్రుడు లొంగిపోయాడు. నాల్గవ దండయాత్ర 1321లో జరిగింది. తుగ్లక్ యువరాజు ఉలుగ్ ఖాన్/జునా ఖాన్ నాయకత్వంలో. ‘ఉబైద్’ (జ్యోతిష్యుడు) పుకారు కారణంగా ఈ దండయాత్ర విఫలమైంది. ఐదవ దండయాత్ర 1323లో జరిగింది. ఇది చివరి దండయాత్ర. ఈ దండయాత్ర ఫలితంగా కాకతీయ సామ్రాజ్యం పతనమైంది.

పరిణామాలు: ఈ దండయాత్రలో ఢిల్లీ సుల్తాన్‌కు సహకరించిన ‘నాగయ్య గన్నయ్య’ మాలిక్ మగ్బుల్ బదిలీ చేయబడి వరంగల్ ప్రతినిధిగా నియమించబడ్డాడు. వరంగల్ పేరును సుల్తాన్ పూర్ గా మార్చాడు. 1325లో, ఉల్గు ఖాన్/జునా ఖాన్ తనను తాను ముహమ్మద్ బిన్ తుగ్లక్ అని ప్రకటించుకొని ఢిల్లీ పాలకుడయ్యాడు. కలువచెరు విలాప శాసనం ప్రకారం… ప్రతాపరుద్రుడిని ఢిల్లీకి తీసుకెళ్తుండగా నర్మదా నదిలో దూకి ఆత్మహత్య చేసుకున్నాడు.

వరంగల్ కేంద్రంగా 1163 నుంచి 1323 వరకు పాలించిన కాకతీయులు రాజకీయ, ఆర్థిక, సామాజిక రంగాల్లో తమదైన ముద్ర వేశారు.

పరిపాలన: కాకతీయ పరిపాలనా వ్యవస్థ ‘నాయంకర’ వ్యవస్థపై ఆధారపడింది. రాష్ట్రం 12 నియోజకవర్గాలుగా విభజించబడింది. నియోగాధిపతి ధనిక అధికారి అన్ని నియోగాలకు అధిపతి. ఆయనను మహత్తర నియోగాధిపతి అనే పేరుతో గుర్తించారు. గణపతిదేవుని కాలంలో ‘గంగా సహాని’, రుద్రమదేవి కాలంలో గన్నయమంత్రి, ప్రతాపరుద్రుని కాలంలో ‘పొంకయ్య’, మల్లయ్యప్రెగడ ప్రధానులు. నియోగాలు ప్రదేశాలుగా వర్గీకరించబడ్డాయి. వీరి కాలంలోనే ఊరు అనే పదం వాడుకలోకి వచ్చినట్లు మహబూబాబాద్ శాసనం తెలుపుతుంది. గ్రామపెద్దను అయ్యగారు అని, గ్రామంలో జరిగే గ్రామసభను మహాజనసభ అని పిలిచేవారు. 1246 నాటి కరీంనగర్ జిల్లాలోని గునుగు కాలువ శాసనం ఈ విషయాలను వివరిస్తుంది. ప్రతి ప్రదేశం/రోజు 20 గ్రామాలకు కూడలి. గ్రామ కాపలాదారుని ‘తలారి’ అని పిలిచేవారు. నగర పాలకులను ‘నగరి’గా గుర్తించారు. రాజు యొక్క అంగరక్షకులను ‘లెంకస్’ అని పిలిచేవారు. రాజ సేవకులకు జీతాలకు బదులు భూములు ఇచ్చారు.

ఢిల్లీలో ఏర్పడిన మొదటి సుల్తానేట్ బానిస రాజవంశం. వారి తర్వాత ఖిల్జీల పరిపాలన మొదలైంది. వారిలో అల్లా ఉద్దీన్ ఖిల్జీ అత్యంత శక్తిమంతుడు. ఉత్తర భారతదేశంపై దండయాత్ర చేసిన తరువాత, దక్షిణ భారతదేశంపై అతని దండయాత్రలు ప్రారంభమయ్యాయి. ఈ ప్రభావం కాకతీయ రాజ్యంపై పడింది. తరువాత తుగ్లక్ రాజవంశం ఈ దండయాత్రను కొనసాగించింది.

కాకతీయుల రాజధానులు

కాకతీయుల తొలి రాజధాని ‘అనుమకొండ’. భీమారా (872) శాసనంలో మొదటిసారిగా హన్మకొండ పట్టణం ప్రస్తావించబడింది. ఈ శాసనం రాష్ట్రకూట రాజు కాలానికి చెందినది. గూడూరు శాసనం (1124) ప్రకారం కాకతీయుల తొలి రాజధాని హన్మకొండలో ‘కదలాలయ బసది’, వేయిస్తంభాల గుడి, ప్రసన్నకేశవ దేవాలయం, భేతేశ్వరాలయం, భౌడేశ్వరాలయం ఉన్నాయి.

1254లో రాజధాని హన్మకొండ నుండి వరంగల్‌కు మార్చబడింది. చింతలూరి శాసనం ప్రకారం… ప్రోలు II ఏకశిల వద్ద స్వయంభూ ఆలయాన్ని నిర్మించి వరంగల్ కోటను ప్రారంభించాడు. రుద్ర దేవ్ కోట నిర్మాణాన్ని పూర్తి చేశాడు. ఈ కోట చుట్టూ ఏడు ప్రవరాలు (సమ్మేళనాలు) ఉన్నాయని కిర్దాభిరాముడు చెప్పాడు. వీటిలో రాతి కోటను రుద్రమదేవి నిర్మించింది. నేటికి మూడు కోటలు మాత్రమే సజీవంగా ఉన్నాయి. స్వయంభూ ఆలయానికి నాలుగు వైపులా నాలుగు కీర్తి తోరణాలు నిర్మించబడ్డాయి. ఇవి గణపతి నిర్మాణాలు. తరువాత, ‘పితాబ్ ఖాన్’ అనే పాలకుడు ‘ఖుషీ మహల్’ నిర్మించాడు.

– డాక్టర్ రియాజ్

సీనియర్ ఫ్యాకల్టీ, అకడమిక్ డైరెక్టర్,

5 మంత్ర కెరీర్ పాయింట్, హైదరాబాద్

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-10-06T17:27:48+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *