బడి బయట 5,020 మంది..! | విద్యార్థులను పాఠశాలల్లో చేర్పించాలని ప్రభుత్వ ఆదేశం-MRGS-విద్య

ఆ విద్యార్థులను పాఠశాలల్లో చేర్పించాలని ప్రభుత్వం ఆదేశించింది

వివరాలు సేకరిస్తున్న అధికారులు

(ఇచ్ఛాపురం రూరల్): విద్యాహక్కు చట్టం ప్రకారం పాఠశాలకు వెళ్లే పిల్లలందరూ బడిలోనే ఉండాలి. కేంద్ర, రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలు ఆ దిశగా చర్యలు తీసుకుంటున్నా.. చాలా మంది పిల్లలు చదువుకు దూరంగా ఉంటున్నారని సర్వేలు స్పష్టం చేస్తున్నాయి. ఈ నేపథ్యంలో బడి బయట ఉన్న పిల్లలందరినీ బడిలో చేర్పించాలని ప్రభుత్వం ఉత్తర్వులు జారీ చేసింది. ఈ మేరకు అధికారులు చర్యలు తీసుకుంటున్నారు. జిల్లాలోని 3079 ప్రభుత్వ, ప్రైవేట్ పాఠశాలల్లో మొత్తం 2,88,351 మంది విద్యార్థులు చదువుతున్నారు. సమగ్ర శిక్షా నివేదిక ప్రకారం మరో 5,020 మంది విద్యార్థులు బడి బయట ఉన్నారు. స్పెషల్ డ్రైవ్‌లో 2000 మందికి పైగా నమోదు చేసుకున్నారు. 1500లకు పైగా వలసలు ఉన్నట్లు అధికారులు చెబుతున్నారు. ‘మనబడి నాడు-నేడు’ ప్రారంభించి ప్రభుత్వ పాఠశాలల్లో అధునాతన మౌలిక వసతులు కల్పిస్తున్నారు. అమ్మ ఒడి, జగనన్న విద్యాకానుక, గోరుముద్ద, గ్రాంట్లు ఇస్తున్నారు. అయితే అన్ని మండలాల్లో విద్యార్థులు పాఠశాలలకు దూరంగా ఉండడంతో విద్యారంగ నిపుణులు సైతం ఆశ్చర్యం వ్యక్తం చేస్తున్నారు. ఎందుకు వదులుకుంటున్నారని వారు ఆశ్చర్యపోయారు.

తప్పు ఎవరిది..:

ఉన్నతాధికారుల ఆదేశాలతో క్షేత్రస్థాయి సిబ్బంది మండలాల వారీగా విద్యార్థుల ఇళ్లకు వెళ్లి వివరాలు సేకరిస్తున్నారు. ఇప్పటి వరకు పలు ప్రాంతాల్లో చేసిన పరిశీలనల ప్రకారం.. గతంతో పోలిస్తే ఈ విద్యాసంవత్సరంలో ప్రభుత్వ పాఠశాలల నుంచి ప్రయివేటు పాఠశాలలకు వెళ్లేవారు ఎక్కువ. ఈ విద్యాసంవత్సరం ప్రారంభంలోనే ప్రభుత్వ పాఠశాలలో ఒకటో తరగతిలో ప్రవేశం పొందిన విద్యార్థులు ఆ తర్వాత ప్రైవేటు పాఠశాలల్లో చేరడంతో ఆ యాజమాన్యాలు వారి వారి సామర్థ్యాలను బట్టి తల్లిదండ్రుల అంగీకారంతో యూకేజీలో చేర్పిస్తున్నారు. ఇలాంటి విద్యార్థులంతా చైల్డ్‌ఇన్‌ఫోలో నమోదు కాకపోవడంతో డ్రాపవుట్‌ల సంఖ్య ఎక్కువగా ఉందని అధికారులు చెబుతున్నారు. దీంతో పాటు ఉపాధి అవకాశాలు లేక కొన్ని ప్రాంతాల్లో తమ పిల్లలతో వలసలు వెళ్లడం వల్ల కూడా డ్రాపౌట్స్ పెరుగుతున్నాయని ఉపాధ్యాయులు చెబుతున్నారు. దీంతో పాటు దూర ప్రాంతాల నుంచి చాలా మంది స్వగ్రామాలకు వచ్చి పిల్లలను ఇక్కడి పాఠశాలల్లో చేర్పించడం, ఇప్పుడు మళ్లీ ఇతర ప్రాంతాలకు వెళ్లిపోవడం వల్ల కూడా డ్రాపౌట్‌లు పెరిగాయని భావిస్తున్నారు. ప్రస్తుతం వారందరినీ గుర్తించే పనిలో అధికారులు, సిబ్బంది ఉన్నారు. అనే వివరాలు తెలియక పలువురు విద్యార్థులు తలలు పట్టుకుంటున్నారు.

వివరాల సేకరణ:

బడి బయట ఉన్న విద్యార్థులందరినీ గుర్తించే ప్రక్రియ కొనసాగుతోంది. గ్రామస్థాయిలో ఎడ్యుకేషనల్ వెల్ఫేర్ అసిస్టెంట్, సీఆర్పీ, వాలంటీర్లతో ఏర్పాటైన బృందాలు ఇంటింటికీ వెళ్లి వివరాలు సేకరిస్తున్నారు. తరగతుల మార్పు క్రమంలో నమోదుకాని వారే ఎక్కువగా ఉన్నట్లు తెలుస్తోంది. సర్వే ప్రక్రియ పూర్తి చేసి త్వరలో నివేదిక సిద్ధం చేసి గుర్తించిన పిల్లలందరినీ బడిలో చేర్పించేందుకు చర్యలు తీసుకుంటున్నాం.

– జి.పగడాలమ్మ, డీఈవో, శ్రీకాకుళం.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-10-07T19:19:27+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *