మురికి బియ్యం, కుళ్లిన కూరగాయలతో వంట! SKUలో చెడు!

నూకల బియ్యం మరియు కుళ్ళిన కూరగాయలతో వంట

హాస్టళ్ల నిర్వహణలో అధికారుల ప్రమేయం

విద్యార్థులు వీధుల్లో తిరగని తీరు

అనంతపురం సెంట్రల్, అక్టోబర్ 9: విద్యార్థులకు నాణ్యమైన భోజనం అందిస్తున్నామని ఎస్కేయూ అధికారులు పదే పదే చెబుతున్నారు. అయితే అన్నంతో అన్నం, కుళ్లిన కూరగాయలతో కూరలు, నీళ్ల పాలు ఇలా అందజేస్తున్న ఆహారం తినలేకపోతున్నామని విద్యార్థులు రోడ్డున పడుతున్నారు. నిర్వాహకుల అవినీతి, అక్రమాలతో అన్నం అధ్వానంగా మారిందని విద్యార్థి సంఘాలు మండిపడుతున్నాయి. కానీ వర్సిటీ అధికారులు చర్యలు తీసుకోకపోవడం విడ్డూరం. వర్సిటీలోని 11 హాస్టళ్లు రోజువారీ వంట సామాగ్రి, కూరగాయల వివరాలను ముందురోజు సెంట్రల్ స్టోర్‌కు పంపుతాయి. వాటిని హాస్టల్ సిబ్బంది మెస్ హాలుకు తీసుకొచ్చి మెనూ ప్రకారం వండి వడ్డించాలి. అయితే కొందరు హాస్టల్ నిర్వాహకులు, వార్డెన్లు, సిబ్బంది వంటకు వినియోగించకుండా సరుకులను ఇంటికి తీసుకెళ్తున్నారనే ఆరోపణలు ఉన్నాయి. మరోవైపు సెంట్రల్ స్టోర్ నుంచి మెస్ వరకు సరుకులు ప్యాకింగ్ చేయకుండా చెత్త బకెట్లలో తరలిస్తున్నారనే విమర్శలున్నాయి. దీంతో విద్యార్థులకు నాణ్యమైన భోజనం అందడం లేదు. నాణ్యమైన భోజనం అందించాలని, వర్సిటీలో జరుగుతున్న అక్రమాలను నిరసిస్తూ విద్యార్థులు రోడ్డుపై బైఠాయించారు. అయినా యూనివర్సిటీ యాజమాన్యం ఎందుకు చర్యలు తీసుకోకపోవడం వెనుక అనుమానాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి. అంతేకాదు ధర్నాలు, నిరసనల్లో పాల్గొన్న విద్యార్థుల వివరాలను సేకరిస్తూ.. ఫీజులు సక్రమంగా చెల్లిస్తున్నారా? మీరు క్రమం తప్పకుండా తరగతులకు హాజరవుతున్నారా? అధికారులు పలు కోణాల్లో సమాచారం సేకరించి వేధింపులకు పాల్పడుతున్నారని విద్యార్థులు ఆవేదన వ్యక్తం చేస్తున్నారు.

సరుకుల కోత.. బిల్లుల మొత్తం..

విద్యార్థుల సంఖ్యకు అనుగుణంగా వర్సిటీలోని సెంట్రల్ స్టోర్‌లో బియ్యం, బేడాలు వంటి వంట సామాగ్రిని నిల్వ ఉంచారు. హాస్టళ్ల సరఫరాకు టెండర్లు దక్కించుకున్న సప్లయర్లు ఎప్పటికప్పుడు వార్డెన్ ఆదేశాల మేరకు సరఫరా చేయాలి. ఇవి సెంట్రల్ స్టోర్ నుండి మెసెంజర్‌లుగా పంపబడతాయి. ఇందుకోసం ప్రత్యేక అధికారిని నియమించారు. వంట సామాగ్రి, పాలు మరియు కూరగాయల బిల్లు పాస్ చేయడానికి హాస్టల్ స్టీవార్డ్, డిప్యూటీ వార్డెన్, సూపర్‌వైజర్ మరియు వార్డెన్ సంతకం చేయాలి. చివరగా, రిజిస్ట్రార్ బిల్లులను పరిశీలించిన తర్వాత, వాటిని ఆమోదించి, సంబంధిత మొత్తాలను చెల్లించడానికి ఆర్థిక శాఖకు పంపుతారు. అయితే కింది స్థాయి డిప్యూటీ వార్డెన్లు కొందరు తక్కువ సరఫరా చేస్తూ ఎక్కువ మొత్తానికి బిల్లులు రాసి మోసం చేస్తున్నారని విద్యార్థులు వాపోతున్నారు. ఈ క్రమంలో భోజనం చేయక పోయినా అధిక మొత్తంలో భోజనం బిల్లు చెల్లించాల్సి వస్తోందని వాపోతున్నారు. వర్సిటీ ముఖద్వారం వద్ద తిండి ప్లేట్లతో ధర్నాలు, ధర్నాలు చేసినా పెద్దమొత్తంలో మెస్కా జీ వసూలు చేసి నాసిరకం భోజనం పెడుతున్నారని అధికారులు తమవైపు మొగ్గు చూపుతున్నారని మండిపడ్డారు.

తీసుకున్న చర్యలు…

నాణ్యమైన భోజనం అందించడాన్ని ప్రశ్నిస్తున్న వారిపై అధికారులు శిక్షార్హులు చేపడుతున్నారని విద్యార్థులు ఆగ్రహం వ్యక్తం చేస్తున్నారు. ధర్నాలు, నిరసన కార్యక్రమాల్లో పాల్గొనే విద్యార్థుల సమాచారం సేకరించి వేధింపులకు పాల్పడుతున్నారని విద్యార్థులు వాపోతున్నారు. రూ.10వేలు వేతనాలు పొందుతున్న అధికారులు తమపై అక్రమాలకు పాల్పడి ఆర్థికంగా భారం మోపడంపై ప్రశ్నిస్తే పరీక్షల్లో ఫెయిల్‌ చేసి పాఠశాలకు పంపుతామని పలు రకాలుగా వేధించడం ఎంతవరకు సమంజసమని ప్రశ్నిస్తున్నారు. హాస్టళ్ల నిర్వహణ పేరు.

వార్డెన్ ఇంటికి హాస్టల్ సామాగ్రి…

వర్సిటీలోని మొత్తం 11 హాస్టళ్లలో 4000 మందికి పైగా విద్యార్థులు వసతి పొందుతున్నారు. నర్మద, యమున, కావేరీ, గోదావరి హాస్టళ్లలో బాలికలకు వసతి లభిస్తోంది. ఈ కమ్యూనిటీ హాస్టళ్ల విద్యార్థులందరికీ కమన మెస్ నిర్వహించబడుతుంది. అదేవిధంగా మహానంది, పినాకిని, మందాకిని, గంగ, కృష్ణా, గోదావరి, చిత్రావతి, తుంగభద్ర వసతి గృహాలను బాలురకు కేటాయించారు. చిత్రావతి హాస్టల్‌లో ఉంటున్న ఎంబీఏ, పీహెచ్‌డీ విద్యార్థుల కోసం, ఇంజనీరింగ్‌ విద్యార్థుల కోసం తుంగభద్ర కోసం ఆయా హాస్టళ్లలో మెస్‌ను ఏర్పాటు చేశారు. మిగిలిన హాస్టళ్లలోని విద్యార్థులందరికీ కామన మెస్ ద్వారా భోజనం వడ్డిస్తారు. వీరిని పర్యవేక్షించేందుకు యూనివర్సిటీ యాజమాన్యం ఒక వార్డెన్, ముగ్గురు అదనపు వార్డెన్లు, 11 మంది డిప్యూటీ వార్డెన్లను నియమించింది. అయితే చేనుకు కంచెగా మానిటర్ చేయాల్సిన వార్డెన్ ఇంటికి సరుకులు తీసుకెళ్తున్నాడని విద్యార్థులు ఆరోపించారు.

వీలైనంత దోచుకోండి…

స్టీవార్డ్‌, డిప్యూటీ వార్డెన్‌ నుంచి వార్డెన్‌ వరకు తమకు తోచినంత దోచుకుంటున్నారని హాస్టళ్ల విద్యార్థులు, విద్యార్థి సంఘాల నాయకులు ఆరోపిస్తున్నారు. యాజమాన్యం మొండిగా వ్యవహరిస్తోందని, తమ అవినీతిని బయటపెట్టాలంటూ పలుమార్లు వర్సిటీ ఎంట్రన్స్ , అడ్మినిస్ట్రేషన్ బిల్డింగ్ వద్ద బైఠాయించి ధర్నాలు చేస్తున్నామని వాపోయారు. ఒక్కో అధికారి అక్రమాలపై ఆధారాలతో ఫిర్యాదు చేసినా యాజమాన్యం తప్పుడు లెక్కలు చెప్పడం వెనుక ఆంతర్యం ఏమిటని ప్రశ్నిస్తున్నారు. వర్సిటీలోని హాస్టళ్లలో సాధారణ రోజుల్లో దాదాపు 4 వేల మంది విద్యార్థులు వసతి పొందుతున్నారని, సగటున ఒక్కో విద్యార్థి నెలకు రూ.2500 వరకు చెల్లిస్తున్నారని వివరించారు. ఈ లెక్కన నెలకు దాదాపు రూ.కోటి మెస్ బిల్లుల రూపంలో వసూలు అవుతుండగా.. నాణ్యమైన భోజనం అందకపోవడం విద్యార్థులకు శాపంగా మారింది.

విభజన అవసరం…

ప్రస్తుతం హాస్టల్‌ నిర్వహణ అధికారులు ఏళ్ల తరబడి పనిచేస్తున్నారు. దీంతో నిర్వహణ ప్రక్రియలో అక్రమాలకు సులభంగా పాల్పడుతున్నారు. ఇందులో భాగంగా సరుకుల సరఫరా నుంచి బిల్లుల చెల్లింపు వరకు చేతివాటం ప్రదర్శిస్తున్నారు. పచ్చి బియ్యం, కుళ్లిన కూరగాయలతో కూరలు వండి నాణ్యమైన భోజనం అందిస్తున్నామని పెద్దలు చెబుతున్నారు. మెస్ సిబ్బంది నుంచి వార్డెన్ వరకు కొందరు ఇష్టానుసారంగా వ్యవహరిస్తూ ప్రశ్నించిన విద్యార్థులను బెదిరిస్తూ కక్ష సాధింపు చర్యలకు పాల్పడుతున్నారు. విద్యార్థులకు న్యాయం జరగాలంటే అవినీతి, అక్రమాలు జరగకుండా ఇప్పటికైన అధికారులను మార్చాలన్నారు.

– వేమన, ఏఐఎస్‌ఏ రాష్ట్ర అధ్యక్షుడు

అధిక ఛార్జీలు వసూలు చేస్తున్నారు…

అధికారుల జేబులు నింపేందుకు విద్యార్థులపై అధిక మెస్ ఛార్జీలు మోపుతున్నారు. మెనూ ప్రకారం నాణ్యమైన ఆహారం పేరుతో అన్ని రకాల వస్తువులను వండేందుకు వినియోగిస్తూ మోసాలకు పాల్పడుతున్నారు. దీంతో విద్యార్థులు ఆందోళనలు, ధర్నాలు చేయాల్సి వస్తోంది. కళ్లు మూసుకుని బిల్లులు పాస్ చేస్తున్న వర్సిటీ అధికారులు హాస్టళ్లలో జరుగుతున్న అక్రమాలపై ఏనాడూ స్పందించలేదు.

– సూర్యచంద్ర యాదవ్, ఎస్‌ఎఫ్‌ఐ జిల్లా కార్యదర్శి.

ఆరోపణలు…

ఇంటికి సరుకులు తీసుకెళ్తున్నారు. ఎక్కువ బిల్లులు రాసి సొమ్ము చేసుకుంటున్నామన్న మాటలన్నీ కేవలం ఆరోపణలు మాత్రమే. హాస్టల్ విద్యార్థులను కుటుంబ సభ్యులుగా భావించి వారి ఇష్టానుసారం మెనూ అమలు చేస్తున్నాం. అవసరమైన వంట సామాగ్రిని తీసుకొచ్చి నాణ్యమైన భోజనం అందిస్తున్నాం.

– ప్రొ.బాలసుబ్రహ్మణ్యం, ఎస్కేయూ హాస్టళ్ల వార్డెన్

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-10-10T18:31:43+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *