50 కోట్ల విలువైన మందులు తడిసిపోయాయి!

రూ.50 కోట్లతో గడువు ముగిసిన మందులు

రూ. 10 కోట్ల మందులకు గడువు తేదీ సమీపంలో ఉంది

కొనడానికి సుముఖత

కమీషన్లపై అధికారుల ఆసక్తి

అవసరం లేకపోయినా ఖరీదైనది

మందులు దొరక్క రోగులు ఇబ్బందులు పడుతున్నారు

హైదరాబాద్ , అక్టోబరు 10 (ఆంధ్రజ్యోతి): ఒకవైపు రాష్ట్రంలోని ప్రభుత్వ దవాఖానలపై మందుల కొరత తీవ్రంగా వేధిస్తోంది. మరోవైపు అదే ప్రభుత్వ ఆసుపత్రుల్లో రూ.కోట్ల విలువైన మందులు గడువు ముగిసిన తర్వాత వృథా అవుతున్నాయి. వైద్యారోగ్య శాఖ లెక్కల ప్రకారం.. ఈ ఏడాది సెప్టెంబర్ నెలాఖరు నాటికి మందుల గడువు తేదీ రూ. అన్ని జిల్లాల్లోని ప్రభుత్వ ఆసుపత్రుల్లో 550 విభాగాలకు చెందిన 50 కోట్ల రూపాయల గడువు ముగిసింది. ఇవే కాకుండా పది కోట్ల రూపాయల విలువైన మందుల గడువు తేదీ దగ్గర పడింది. ఒక్క హైదరాబాద్ లోనే రూ.11.43 కోట్ల విలువైన మందుల గడువు ముగిసినట్లు అధికారులు గుర్తించారు. కొన్ని ఔషధ కంపెనీలు తమ ఉత్పత్తులను గడువు ముగియడంతో వాటిని ఉపసంహరించుకుంటాయి. ఈ నేపథ్యంలో వైద్యశాఖలో కోట్లాది రూపాయల మందులు ఎందుకు వృథా అవుతున్నాయన్నది ప్రశ్నగా మారింది.

CMS మధ్య సమన్వయం ఏమిటి?

వైద్య ఆరోగ్య శాఖకు చెందిన మందులను ఆసుపత్రుల్లో అవసరాన్ని బట్టి కొనుగోలు చేయాలి. అయితే మందుల కొనుగోలు వ్యాపారం యథేచ్ఛగా సాగుతున్నట్లు ఆరోపణలున్నాయి. అవసరం ఉన్నా లేకపోయినా అవే మందులను కొనుగోలు చేస్తున్నారు. వాటి గడువు ముగియడంతో అక్కడి నుంచి జిల్లాల్లోని సెంట్రల్‌ మెడిసిన్‌ స్టోర్స్‌ (సీఎంఎస్‌)కు పంపిస్తారు. వాస్తవానికి CMSల మధ్య సమన్వయం ఉండాలి. అవసరమైన చోట మందులు ఒకదానికొకటి సరఫరా చేయబడాలి మరియు గడువు తేదీకి ముందే మందులు వినియోగించబడుతున్నాయని నిర్ధారించుకోవాలి. కానీ క్షేత్రస్థాయిలో అలా జరగడం లేదు.

బాహ్య మందులు లేవు

కమీషన్ల అవసరం లేకున్నా వైద్యాధికారులు కోట్లాది రూపాయల ఇండెంట్ పెడుతున్నారనే ఆరోపణలున్నాయి. మరోవైపు కమీషన్లు రావాలంటే కొన్ని మందులు అవసరం ఉన్నా కొనుగోలు చేయడం లేదన్న విమర్శలున్నాయి. ప్రభుత్వాసుపత్రుల్లో రోగులకు విదేశీ మందులు రాస్తే చర్యలు తీసుకుంటామని ప్రభుత్వం వైద్యులను హెచ్చరించింది. దీంతో వైద్యులు అందుబాటులో ఉన్న మందులనే రాస్తున్నారు. కొన్ని సందర్భాల్లో అవసరమైతే కూడా అందుబాటులో లేకపోవడంతో మందులు రాయడం లేదు. దీంతో రోగులు తీవ్ర ఇబ్బందులు పడుతున్నారు.

కనీస మందులు

ప్రభుత్వ దవాఖానల్లో కనీస మందులు కూడా అందుబాటులో లేవు. నొప్పికి వాడే అసిక్లోఫెనాక్, జింక్‌తో కూడిన స్ట్రెంగ్త్ పిల్స్ బి కాంప్లెక్స్, యాంటీబయాటిక్స్ అమోక్సిసిలిన్ క్లావమ్ సిరప్, సెఫిక్సిమ్ సిరప్, గాయాలకు ఉపయోగించే పోవిడిన్ ఆయింట్‌మెంట్ మరియు అల్ట్రా సౌండ్ జెల్లీ కూడా అందుబాటులో లేవు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-10-11T15:56:29+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *