తరగతి గదుల్లో పిల్లలు కష్టపడుతున్నారు

కోవిడ్‌ వల్ల పిల్లల చదువులకు కూడా ఆటంకం ఏర్పడింది. ఏడాదిన్నరగా ఇంటి నుంచే ఆన్‌లైన్‌ తరగతులకు హాజరైన విద్యార్థులు ఇప్పుడు క్లాస్‌ రూమ్‌లకు వెళ్తున్నారు. తెలిసిన ఇంటి వాతావరణం నుంచి మళ్లీ ఉపాధ్యాయుల ప్రత్యక్ష పర్యవేక్షణలో పాఠాలు నేర్చుకోవడంలో కొత్త సవాళ్లను ఎదుర్కొంటున్నారు. చాలా మంది విద్యార్థులు ఇప్పటికీ పాత పద్ధతికి మానసికంగా సర్దుబాటు కాలేదు.

పిపిల్లలు స్కూల్‌లో బాగా లేకుంటే, తల్లిదండ్రులు వారిని స్కూల్ నుండి తొలగిస్తారు. ఆందోళన చెందాడు. పాఠశాలలోని ఉపాధ్యాయులు గోధుమ జుట్టుతో ఉన్న పిల్లలను గుర్తించి తల్లిదండ్రులకు తెలియజేస్తారు. అయితే పిల్లలు బుద్ధిమాంద్యంతో ఉన్నారని తల్లిదండ్రులు గుర్తిస్తారా? పోనీ, స్కూల్లో టీచర్లు కనిపెట్టి తల్లిదండ్రులకు చెబుతారా? అంటే ‘లేదు’ అన్నదే సమాధానం. పిల్లల మానసిక ఆరోగ్యం గురించి ఎవరూ పట్టించుకోరు.

వివిధ బాహ్య పరిస్థితులు మరియు అంతర్గత శరీర మార్పుల కారణంగా మానసిక ఆరోగ్యం మరియు పిల్లల శ్రేయస్సుపై నేషనల్ కౌన్సిల్ ఆఫ్ ఎడ్యుకేషనల్ రీసెర్చ్ అండ్ ట్రైనింగ్ (NCERT) ఒక అధ్యయనం నిర్వహించింది. అధ్యయనంలో పాల్గొన్న సగం మంది విద్యార్థులు తరచుగా చదువుకోవడం వల్ల ఆందోళన చెందుతున్నారని వెల్లడించారు. పరీక్షలు, ఫలితాల కారణంగా ఒత్తిడికి గురవుతున్నామని 31 శాతం మంది తెలిపారు. విద్యావ్యవస్థలో సమూల మార్పులు తీసుకొచ్చామని, ఆడుతూ పాడుతూ పాఠ్యాంశాలను మార్చామని విధాన నిర్ణేతలు ఎంతగా చెబుతున్నా.. పరీక్షలు, ఫలితాలు మాత్రం యువతుల మనసులపై దుష్ప్రభావం చూపుతూనే ఉన్నాయి. అధ్యయనం ఈ వాస్తవాన్ని ఎత్తి చూపింది. 29 శాతం మంది విద్యార్థులు ఏకాగ్రత లోపించడం వల్లే చదువులో వెనుకబడుతున్నారని తెలిపారు. సాధారణ ఆరోగ్యంపై విద్య ప్రభావం చూపుతుందని సర్వే వెల్లడించింది. 45 శాతం మంది పిల్లలు వారంలో కనీసం రెండు లేదా మూడు సార్లు నిద్రలేమితో బాధపడుతున్నారని చెప్పడం బాధాకరం. 34 శాతం మంది బాలికలు చదువుకు ఇబ్బంది పడుతున్నారు. మరింత దిగ్భ్రాంతికరమైన వాస్తవం ఏమిటంటే, 27 శాతం మంది పిల్లలు ఈ విద్యా పోరాటంలో ఒంటరిగా ఉన్నారని చెప్పారు. ఇలాంటి ఫీలింగ్ పిల్లలకు పెడితే భవిష్యత్తులో డిప్రెషన్ కు గురయ్యే ప్రమాదం ఉందని నిపుణులు హెచ్చరిస్తున్నారు.

పొద్దున్నే నిద్ర లేచినప్పటి నుంచి తల్లిదండ్రులు తమ పిల్లల చదువులపై దృష్టి పెడతారు. అయితే పాఠశాలలో పాఠ్యాంశాలు ఏమి జరుగుతున్నాయి? ఏమి చెబుతున్నారు? పిల్లలు ఎంత బాగా నేర్చుకుంటున్నారు? నేర్చుకునే విషయంలో అమ్మాయిలు ఎదుర్కొనే సవాళ్లు ఏమిటి? పిల్లలు ఆనందంగా నేర్చుకుంటున్నారా? లేక వారిని ఆందోళనకు గురిచేస్తుందా? ఇలాంటి సున్నితమైన విషయాలపై దృష్టి సారించే సమయం, ఓపిక ఎంతమంది తల్లిదండ్రులకు ఉంటుంది? పాఠశాలకు పంపడం, తిరిగి వచ్చే వరకు ధ్యానం చేయడం తప్ప చదువులపై ఆసక్తి చూపడం లేదు. పరీక్షల సమయంలో కొంచెం శ్రద్ధ చూపడం వల్ల ఫలితం ఎలా వచ్చిందనే ఆందోళన కంటే లోతుగా వెళ్లలేము. పిల్లలు చదువులో వెనకబడిపోతే ఆందోళన చెందుతున్నారు. దీంతో పిల్లలు ఆందోళనకు గురై నిద్రలేమికి గురవుతున్నారు. చదువు విషయంలో ఉపాధ్యాయులను, తల్లిదండ్రులను సమాన దూరంతో చూసే పిల్లలు తాము ఒంటరిగా ఉన్నామని నిస్పృహకు లోనవుతున్నారు.

ఈ బాధాకరమైన వాస్తవాలను అంగీకరిస్తూ, NCERT దేశంలోని పాఠశాలలకు కొన్ని ఆదేశాలు జారీ చేసింది. పాఠశాలల్లో చదువుతోపాటు పిల్లల మానసిక ఆరోగ్యంపై దృష్టి పెట్టాలన్నది ఆ ఉత్తర్వుల సారాంశం. తరగతి గది పాఠాలు మరియు పరీక్షలు వంటి రోజువారీ పాఠశాల కార్యకలాపాలలో విద్యార్థుల మానసిక ఆరోగ్యాన్ని ఒక భాగం చేయాలని NCERT దేశవ్యాప్తంగా విద్యా సంస్థలను కోరింది. రోజులో మూడొందల వంతు పాఠశాలల్లోనే గడుపుతున్న బాలికల మానసిక ఆరోగ్యాన్ని కాపాడాల్సిన బాధ్యత పాఠశాలలపై ఉందని స్పష్టమవుతోంది. ఇందుకోసం శిక్షణ పొందిన ఉపాధ్యాయులను నియమించాలి. పిల్లల్లో ఆందోళన, నిస్పృహ, కుంగుబాటు, మేధో లోపాలను ప్రాథమిక దశలోనే గుర్తించేలా ఉపాధ్యాయులకు శిక్షణ ఇవ్వాలని స్పష్టం చేశారు.

కౌమారదశలో (టీనేజ్) ప్రవేశించే పిల్లలు కొన్ని అదనపు మానసిక సమస్యలను ఎదుర్కొంటారు. మెదడులోనూ, శరీరంలోనూ వస్తున్న మార్పులు, సొంత అభిరుచుల మధ్య సంఘర్షణ, విద్యా అవసరాలు, సామాజిక అనివార్యత వంటి ఒత్తిడిని ఎప్పటికప్పుడు గుర్తించి సరిదిద్దుకోవాలని మానసిక నిపుణులు సూచిస్తున్నారు. లేకుంటే యుక్తవయస్సులోని పిల్లల్లో కుంగిపోయే ధోరణులు ఏర్పడే ప్రమాదం ఉంది. ప్రస్తుతం బడిలోగానీ, ఇంట్లోగానీ ఈ తరహా పోకడలను గుర్తించక కొందరు బాధపడుతుండడం చూస్తున్నాం.

కోవిడ్‌ మహమ్మారి పిల్లల చదువులకు కూడా అంతరాయం కలిగించింది. దాదాపు ఏడాదిన్నర పాటు ఇంటి నుంచే ఆన్‌లైన్ తరగతులకు హాజరైన విద్యార్థులు ఇప్పుడు కరోనా ఉధృతి తగ్గడంతో తరగతి గదులకు వెళ్తున్నారు. సుపరిచితమైన ఇంటి వాతావరణం నుంచి మళ్లీ ఉపాధ్యాయుల ప్రత్యక్ష పర్యవేక్షణలో తరగతి గదుల్లో పాఠాలు నేర్చుకోవడంలో కొత్త సవాళ్లను ఎదుర్కొంటున్నారు. చాలా మంది విద్యార్థులు ఇప్పటికీ పాత పద్ధతికి మానసికంగా సర్దుబాటు కాలేదు. ప్రస్తుతం 48 శాతం మంది పిల్లలు తరగతి గదుల్లో ‘మూడీ’గా ఉంటున్నారని వెల్లడైంది. 38 శాతం మంది పిల్లలు ఇప్పటికీ ఉపాధ్యాయులతో మునుపటిలా సంభాషించలేకపోతున్నారని చెప్పారు. ఈ పరిస్థితిని చక్కదిద్దాల్సిన బాధ్యత ఉపాధ్యాయులదేనని ఎన్‌సీఈఆర్‌టీ స్పష్టం చేసింది.

విద్యా సంస్థలను నిర్వహించడం చాలా ఎక్కువ అని భావించే నిర్వాహకులు; పాఠాలు చెప్పడానికి, పరీక్షా పత్రాలను మూల్యాంకనం చేయడానికి సమయం సరిపోవడం లేదని తరచూ వాపోతున్న ఉపాధ్యాయులు ఇప్పుడు పిల్లల మానసిక ఆరోగ్యంపై శ్రద్ధ చూపగలరా? అన్నది ప్రశ్న. ఇలా ఎవరూ చేయకూడదని, పాఠశాల స్థాయిలోనే ‘మెంటల్ హెల్త్ అడ్వైజరీ ప్యానెల్స్ ‘ ఏర్పాటు చేయాలని ఎన్ సీఈఆర్ టీ సూచించింది. అలాగే పిల్లల మానసిక ఆరోగ్యంపై పలు కార్యక్రమాలు చేపట్టాలని కోరారు. మొత్తంమీద, జాతీయ అధ్యయనం పిల్లల మానసిక ఆరోగ్యంపై దృష్టి సారించాల్సిన అవసరాన్ని నొక్కి చెబుతుంది, ఇది ఇప్పటివరకు విద్యా వ్యవస్థలోని అన్ని వాటాదారులచే నిర్లక్ష్యం చేయబడింది. ఎన్‌సీఈఆర్‌టీ ద్వారా కేంద్ర ప్రభుత్వం చేపడుతున్న చొరవ నీటిపై రాతలా మిగిలిపోకుండా ఉంటే చాలు.

-వై.వి.సురేష్

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *