బైజులతో తల్లిదండ్రులపై వంద కోట్ల భారం

ప్రభుత్వ పాఠశాలల విద్యార్థుల చేతుల్లో స్మార్ట్‌ఫోన్లు లేవు

జిల్లాలో తల్లిదండ్రులపై 100 కోట్ల ఆర్థిక భారం పడుతోంది

ప్రభుత్వ నిర్ణయం విమర్శలకు దారి తీస్తోంది

(భీమవరం–ఆంధ్రజ్యోతి): రాష్ట్ర ప్రభుత్వం విద్యార్థుల తల్లిదండ్రులపై భారం మోపుతోంది. బైజూస్ పాఠశాలలకు పాఠాలు చెప్పేందుకు స్మార్ట్ ఫోన్లు కావాలని నిర్ణయించారు. నిజానికి బైజూస్‌తో ప్రభుత్వం కుదుర్చుకున్న ఒప్పందమే విమర్శలకు దారితీసింది. కోట్లాది రూపాయల దుర్వినియోగంపై విపక్షాలు లేవనెత్తాయి. అయినా ప్రభుత్వం ఒక అడుగు ముందుకు వేస్తోంది. తాజాగా ప్రభుత్వ పాఠశాలల విద్యార్థులకు స్మార్ట్ ఫోన్లు అందేలా నిర్ణయం తీసుకోవడంతో తల్లిదండ్రుల్లో ఆందోళన మొదలైంది.

ప్రభుత్వ పాఠశాలల్లో పేద విద్యార్థులు మాత్రమే చదువుతున్నారు. 4వ తరగతి నుంచి పదో తరగతి వరకు చదువుతున్న విద్యార్థులకు బైజూస్ తరగతులు నిర్వహిస్తారు. వాటిని వినేందుకు ప్రతి విద్యార్థి స్మార్ట్ ఫోన్ కలిగి ఉండాలి. ఇప్పుడు ప్రతి ఇంట్లో స్మార్ట్ ఫోన్ ఉంది. కానీ కొంతమంది ఇప్పటికీ తమ ఇళ్లలో సాధారణ ఫోన్‌లను ఉపయోగిస్తున్నారు. అలాంటి వారికి ప్రభుత్వ నిర్ణయం ఇబ్బందిగా మారుతుంది. స్మార్ట్ ఫోన్ ఉంటే ఇంటి అవసరాలకు వాడుతున్నారు. విద్యార్థుల కోసం ప్రత్యేకంగా ఫోన్ కొనుగోలు చేయాలి. మినిమమ్ క్వాలిటీ ఫోన్ కొనాలంటే రూ.12 వేల వరకు పెట్టుబడి పెట్టాలి. విద్యార్థుల తల్లిదండ్రులకు భారంగా మారనుంది. జిల్లాలో ప్రాథమిక, ఉన్నత పాఠశాలలు 1,322 ఉన్నాయి. దాదాపు 1,22,726 మంది విద్యార్థులు చదువుతున్నారు. వీరిలో నాలుగో తరగతి నుంచి పదో తరగతి వరకు సుమారు 85 వేల మంది విద్యార్థులు చదువుతున్నారు. వారంతా ఇప్పుడు కొత్త ఫోన్లు కొనాలి. అందుకు జిల్లాలోని విద్యార్థుల తల్లిదండ్రులు సుమారు రూ.100 కోట్లు పెట్టుబడి పెట్టాల్సి వస్తోంది. ఇది తలకు మించిన భారంగా మారుతుంది. దీంతో ఇప్పుడు తల్లిదండ్రుల్లో ఆందోళన నెలకొంది.

నిజానికి ఇంగ్లీషు మీడియం ప్రవేశపెట్టిన తర్వాత కూడా ప్రభుత్వ పాఠశాలల్లో ఫలితాలు అంతంత మాత్రంగానే ఉన్నాయి. విద్యార్థులు ప్రైవేట్ పాఠశాలల వైపు మొగ్గు చూపుతున్నారు. పాఠశాలల విలీనం తర్వాత ప్రభుత్వ పాఠశాలల్లో విద్యార్థుల సంఖ్య తగ్గింది. ప్రైవేట్ పాఠశాలల్లో పెరిగారు. ఇలాంటి పరిస్థితుల్లో కేవలం బైజస్ తరగతులు నిర్వహించడం వల్ల ఫలితం ఉండదనే భావన వ్యక్తమవుతోంది. ప్రతి తరగతి గదిలో స్మార్ట్ టీవీని అమర్చినట్లయితే, విద్యార్థులందరూ బైజస్ తరగతులను వినగలుగుతారు. అంతే కాకుండా అందరూ ఫోన్ తీసుకురావాలని ప్రభుత్వం నిర్ణయించడం విమర్శలకు దారితీస్తోంది.

ఉపాధ్యాయుల పాత్ర ఏమిటి?

బైజస్‌లో ప్రధానంగా గణితం, రసాయన శాస్త్రం, జీవశాస్త్రం మరియు భౌతిక శాస్త్రాలు బోధించబడతాయి. తరగతుల్లో ఆన్‌లైన్ పద్ధతిలో బోధిస్తే ప్రభుత్వ ఉపాధ్యాయులు ఏం చేస్తారన్న ప్రశ్న తలెత్తుతోంది. ఇప్పటికే కొరత ఉన్న ఉపాధ్యాయుల భర్తీపై ప్రభుత్వం శ్రద్ధ చూపడం లేదు. ఉన్నవాటిని రేషనలైజేషన్ పేరుతో సర్దుబాటు చేస్తున్నారు. మిగులు ఉపాధ్యాయులను ఇతర పాఠశాలలకు బదిలీ చేసేందుకు విలీన ప్రక్రియ పూర్తయింది. సాధారణంగా, ఉపాధ్యాయ పోస్టులను భర్తీ చేయకుండా కేవలం బైజూస్ సంస్థ మాత్రమే బోధనకు మొగ్గు చూపుతోంది. తెలుగుదేశం హయాంలో ఎంపిక చేసిన పాఠశాలల్లో ఐఐటీ ఫౌండేషన్ కోర్సులు నిర్వహించేవారు. కొంతమంది ఉపాధ్యాయులను కాంట్రాక్టు పద్ధతిలో నియమించారు. అందుకు ప్రైవేటు పాఠశాలల ఉపాధ్యాయులను వినియోగించుకున్నారు. ఐఐటీ ఫౌండేషన్ కోర్సు కోసం ప్రత్యేక సిలబస్‌ను రూపొందించారు. పుస్తకాలు ముద్రించబడ్డాయి. వైసీపీ ప్రభుత్వం అధికారంలోకి వచ్చిన తర్వాత ఐఐటీ ఫౌండేషన్ కోర్సును నిలిపివేసింది. బైజస్‌తో ఒప్పందం కుదుర్చుకున్నారు. అందుకోసం స్మార్ట్ ఫోన్లను వినియోగించేలా చర్యలు తీసుకుంటున్నారు. చివరకు తల్లిదండ్రులపై భారం పడుతోంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-10-14T22:11:45+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *