కాలేజీల్లో బోధకులు లేరా?

జూనియర్ కాలేజీల్లో పోస్టుల భర్తీని ప్రభుత్వం విస్మరించింది

గతేడాది ఉత్తీర్ణత శాతం తగ్గింది

ఈ సంవత్సరం అపాయింట్‌మెంట్‌లు అందుబాటులో లేవు

విద్యార్థి దశలో ఇంటర్ కీలకం. ఇక్కడే బంగారు భవిష్యత్తుకు సోపానం పడుతుందని విద్యావేత్తలు అంటున్నారు. ఇది మంచి భవిష్యత్తుకు నాంది అవుతుంది. అయితే రేపటి పౌరులను తయారు చేసే ఉపాధ్యాయుల నియామకాన్ని ప్రభుత్వం చేతులెత్తేసింది. జూనియర్ కళాశాలల్లో ఉపాధ్యాయుల భర్తీని పట్టించుకోలేదు. ఉపాధ్యాయుల కొరతతో విద్యార్థులు వెనుకబడి ఉన్నారు. ప్రయివేటు, కార్పొరేట్ కాలేజీల విద్యార్థులకు సక్రమంగా చదువు ఎలా అందుతుందని ప్రశ్నిస్తున్నారు.

రాజాం, అక్టోబర్ 13: ప్రభుత్వ జూనియర్ కళాశాలల్లో ఉపాధ్యాయులు లేక విద్యార్థులు ఇబ్బందులు పడుతున్నారు. ఏడాది కాలంగా నియామకాలు జరగలేదు. అది ఫలితాలను ప్రభావితం చేస్తుంది. గడిచిన విద్యా సంవత్సరంలో కొన్ని ప్రభుత్వ కళాశాలల్లో ఉత్తీర్ణత శాతం బాగా పడిపోయింది. ఆయా స్థానాల్లో ఈ ఏడాది అడ్మిషన్లు కూడా తగ్గాయి. కొత్త కాలేజీలు మంజూరు చేసినా పోస్టుల భర్తీకి చర్యలు తీసుకోవడం లేదు. ఈ ఏడాది తరగతులు ప్రారంభమై నాలుగు నెలలైంది. గెస్ట్ లెక్చరర్లను కూడా అవసరం మేరకు రెన్యూవల్ చేయలేదు. దీంతో కొన్ని సబ్జెక్టులకు బోధన పూర్తిగా కరువైంది. జిల్లాలో 18 ప్రభుత్వ జూనియర్ కళాశాలలు ఉండగా వాటిలో 190 మంది ఉపాధ్యాయులు అవసరం. 147 మందిని నియమించారు. రెగ్యులర్ టీచర్లు 80 మంది, పార్ట్ టైమ్ టీచర్ ఒకరు, కాంట్రాక్ట్ టీచర్లు 66 మంది మాత్రమే పనిచేస్తున్నారు.

2008లో విజయనగరం జూనియర్ కళాశాల, 2019లో దత్తిరాజేరు, మెరకముడిదాం, 2011లో రాజాంలో బోధన, బోధనేతర సిబ్బంది పోస్టులు మంజూరు కాకపోవడంతో గెస్ట్ లెక్చరర్లతో బోధన చేయిస్తున్నారు. ఈ విద్యా సంవత్సరం జూలై 1వ తేదీన తరగతులు ప్రారంభమయ్యాయి. గత నెలాఖరు వరకు గెస్ట్ లెక్చరర్లను రెన్యూవల్ చేయలేదు. ఆర్ట్స్ మరియు కామర్స్ గ్రూపులకు సంబంధించి, ఒక విభాగానికి 40 మంది విద్యార్థులు మరియు సైన్స్‌కు 30 మంది విద్యార్థులు ఉన్నచోట మాత్రమే అతిథి అధ్యాపకులు ఇటీవల పునరుద్ధరించబడ్డారు. ఇతర సబ్జెక్టుల ఉపాధ్యాయులను కొనసాగించలేదు. దీంతో తరగతులు సక్రమంగా జరగడం లేదు. ఆయా కాలేజీల్లో ఇంటర్ అడ్మిషన్లు తగ్గాయి. గత ఏడాది పనిచేసిన వేతనాలు కూడా చెల్లించలేదని ఉపాధ్యాయులు వాపోతున్నారు. జిల్లాకు చెందిన వ్యక్తి బొత్స సత్యనారాయణ విద్యాశాఖ మంత్రిగా ఉన్నా ఇదే దుస్థితి అని వారు నిరాశ వ్యక్తం చేస్తున్నారు.

రాజాంలో మొత్తం కొరత

రాజాం మహిళా జూనియర్ కళాశాల మంజూరై 11 ఏళ్లు కావస్తున్నా ఇంతవరకు రెగ్యులర్ ఉపాధ్యాయులు రాలేదు. కాంట్రాక్టు టీచర్లతో కొనసాగుతున్నారు. వారు కూడా పూర్తి స్థాయిలో ఉపాధి పొందడం లేదు. దీనిపై విద్యార్థులు ఆవేదన వ్యక్తం చేస్తున్నారు. ఏటా ఉత్తీర్ణత తగ్గుతోందన్నారు. కళాశాలలో ప్రిన్సిపాల్‌, ముగ్గురు బోధనేతర సిబ్బంది మాత్రమే రెగ్యులర్‌గా పనిచేస్తున్నారు. మొదటి సంవత్సరం 20 మంది విద్యార్థినులు, ద్వితీయ సంవత్సరంలో 144 మంది విద్యార్థినులు చదువుతున్నారు. ఈ కళాశాల మంజూరుకు మాజీ మంత్రి కొండ్రు మురళీమోహన్ ప్రత్యేక చొరవ తీసుకున్నారు. పేద బాలికల చదువుకు కళాశాల ఉండాలని భావించి అప్పట్లో ప్రభుత్వంపై ఒత్తిడి తెచ్చి మంజూరు చేయించారు. ఆ లక్ష్యం నేడు సవాలుగా మారుతోంది.

జిల్లా కేంద్రంలోనూ సమస్యలున్నాయి

జిల్లా కేంద్రంలో కూడా ఇదే పరిస్థితి నెలకొంది. జూనియర్ కళాశాలలో మొదటి సంవత్సరం 212 మంది, ద్వితీయ సంవత్సరం 305 మంది చదువుతున్నారు. హాస్టల్ సౌకర్యం కారణంగా జిల్లా నలుమూలల నుంచి విద్యార్థులు ఈ కళాశాలలో చేరుతున్నారు. కానీ ఇక్కడ కూడా కొన్ని పోస్టులు మాత్రమే మంజూరయ్యాయి. రెగ్యులర్ టీచర్లకు బదులు కాంట్రాక్ట్ టీచర్లను కూడా నియమించారు. కొందరు ఉపాధ్యాయులు రావడం లేదని విద్యార్థులు చెబుతున్నారు.

రిక్రూట్‌మెంట్ కోసం అనుమతులు కోరింది

జూనియర్ కాలేజీల్లో పూర్తిస్థాయి ఉపాధ్యాయుల నియామకానికి ప్రభుత్వం నుంచి అనుమతి కోరాం. అడ్మిషన్లను దృష్టిలో ఉంచుకుని కాంట్రాక్ట్ టీచర్లను నియమించాం. విద్యార్థుల సంఖ్య తక్కువగా ఉన్న కళాశాలల్లో గెస్ట్ లెక్చరర్లను నియమించేందుకు అనుమతి ఇవ్వాలని, గతంలో పనిచేసిన వారినే కొనసాగించాలని కోరుతున్నాం. పూర్తి వివరాలను పొందుపరుస్తూ కమిషనర్‌, ఆర్జేడీకి లేఖలు పంపాం. అనుమతులు రాగానే బోధకులను నియమిస్తాం

– ఆర్.సురేష్ కుమార్. జిల్లా వృత్తి విద్యా అధికారి, విజయనగరం

గతేడాది ఫలితాలు తగ్గాయి

గతేడాది ప్రభుత్వం ఉపాధ్యాయులను నియమించకపోవడంతో మొదటి ఏడాది ఫలితాలు తగ్గాయి. కొద్దిమంది ఉత్తీర్ణులయ్యారు. ఈ ఏడాది కూడా పూర్తిస్థాయిలో ఉపాధ్యాయులను నియమించకుంటే ఇబ్బందులు తప్పవు.

        – ఎం.రేణుక, ద్వితీయ సంవత్సరం, ఇంటర్

మేము ఇబ్బందుల్లో ఉన్నాము

మహిళా జూనియర్ కళాశాలను ప్రభుత్వం మంజూరు చేసి 11 ఏళ్లు కావస్తున్నా అధ్యాపకులను నియమించలేదు. ఇక్కడ చదివితే మంచి ఫలితాలు వస్తాయి. ఉపాధ్యాయులు లేకపోవడంతో ఇబ్బందులు పడుతున్నాం. చాలా మంది ఫస్టియర్ పరీక్షల్లో ఫెయిల్ అయ్యారు.

                – కె.దివ్య, ద్వితీయ సంవత్సరం, ఇంటర్

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *