ఎన్‌సీఈఆర్‌టీలో డిప్లొమా

నేషనల్ కౌన్సిల్ ఆఫ్ ఎడ్యుకేషనల్ రీసెర్చ్ అండ్ ట్రైనింగ్ (NCERT) ‘డిప్లొమా కోర్స్ ఇన్ గైడెన్స్ అండ్ కౌన్సెలింగ్ (DCGC)’ ప్రోగ్రామ్‌లో ప్రవేశానికి నోటిఫికేషన్ విడుదల చేసింది. దీనిని డిపార్ట్‌మెంట్ ఆఫ్ ఎడ్యుకేషనల్ సైకాలజీ మరియు ఫౌండేషన్ ఆఫ్ ఎడ్యుకేషన్ (DEPFE) సంస్థ ఆధ్వర్యంలో నిర్వహిస్తుంది. పాఠశాల ఉపాధ్యాయులు, ఉపాధ్యాయ ఉపాధ్యాయులు, పాఠశాల నిర్వాహకులు, ఉపాధ్యాయ సలహాదారులకు ఈ కోర్సు ఉపయోగపడుతుంది. న్యూ ఢిల్లీలోని నేషనల్ ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఆఫ్ ఎడ్యుకేషన్ (NIE)తో సహా అజ్మీర్, భోపాల్, భువనేశ్వర్, మైసూర్, షిల్లాంగ్‌లోని RIEs (రీజనల్ ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఆఫ్ ఎడ్యుకేషన్)లో ప్రోగ్రామ్ అందుబాటులో ఉంది. ఒక్కో కేంద్రంలో 50 సీట్లు ఉంటాయి. హిందీ, ఇంగ్లీషు మాధ్యమాలను ఎంచుకోవచ్చు.

కోర్సు వివరాలు: ప్రోగ్రామ్ వ్యవధి ఒక సంవత్సరం. ఇందులో మూడు దశలు ఉంటాయి. మొదటిది ‘గైడెడ్ సెల్ఫ్ లెర్నింగ్’. ఇది దూర పద్ధతిలో నిర్వహించబడుతుంది. దీని వ్యవధి ఆర్నెల్లు. రెండవ దశలో మూడు నెలల ఇంటెన్సివ్ ప్రాక్టీస్ ఉంటుంది. ఇది ముఖాముఖి మోడ్‌లో నిర్వహించబడుతుంది. మూడో దశలో మరో మూడు నెలల పాటు హోమ్ టౌన్ ఇంటర్న్‌షిప్ ఉంటుంది. అసైన్‌మెంట్‌లు, ఆచరణాత్మక పనులు,

పోర్ట్‌ఫోలియో ప్రిపరేషన్, ఇంటర్న్‌షిప్ ప్రాజెక్ట్ మరియు రాత పరీక్ష ఉంటుంది. మార్గదర్శకత్వం పరిచయం, కౌన్సెలింగ్ ప్రక్రియ మరియు వ్యూహాలు, మానవ అభివృద్ధి మరియు సర్దుబాటు కోసం మార్గదర్శకత్వం, కెరీర్ అభివృద్ధి, మార్గదర్శకత్వం మరియు కౌన్సెలింగ్‌లో కెరీర్ సమాచారం, మార్గదర్శకత్వం మరియు కౌన్సెలింగ్‌లో మూల్యాంకనం మరియు అంచనా, మార్గదర్శకత్వం మరియు కౌన్సెలింగ్‌లో ప్రాథమిక గణాంకాలు, కోన్సెలింగ్‌లో మార్గదర్శకత్వం, ప్రత్యేక సలహాలు మానసిక ఆరోగ్యం మరియు కోపింగ్ స్కిల్స్ మొదలైనవాటిని అభివృద్ధి చేయడం.

అర్హత: టీచింగ్ డిగ్రీని కనీసం 50% మార్కులతో పూర్తి చేసి, టీచింగ్ డిగ్రీలో ఉత్తీర్ణులై కనీసం రెండేళ్ల అనుభవం ఉండి ప్రస్తుతం వృత్తిలో లేని ఉపాధ్యాయులు దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు. రెండో తరగతి మార్కులతో పీజీ (సైకాలజీ/ఎడ్యుకేషన్/సోషల్ వర్క్/చైల్డ్ డెవలప్‌మెంట్/స్పెషల్ ఎడ్యుకేషన్) పూర్తి చేసిన అభ్యర్థులు కూడా దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు.

ఎంపిక: అకడమిక్ మెరిట్ ఆధారంగా షార్ట్‌లిస్ట్ చేసిన అభ్యర్థులకు ఆన్‌లైన్ ఎంపిక పరీక్ష నిర్వహించబడుతుంది. ఇందులో ప్రధానంగా వ్యాస రచన మరియు ఇంటర్వ్యూ ఉంటాయి. ఇందులో అర్హత సాధించిన అభ్యర్థులకు మెరిట్ ఆధారంగా ప్రవేశం కల్పిస్తారు.

ముఖ్యమైన సమాచారం

కోర్సు రుసుము: CFO సంస్థల అభ్యర్థులకు రూ.19,500; రాష్ట్ర ప్రభుత్వ అభ్యర్థులకు రూ.6,000; ప్రైవేట్ అభ్యర్థులకు 30,000

తెలుగు రాష్ట్రాల అభ్యర్థుల కోసం కేటాయించిన క్యాంపస్: రీజనల్ ఇన్స్టిట్యూట్ ఆఫ్ ఎడ్యుకేషన్, మైసూర్ – 570006.

ఆన్‌లైన్ దరఖాస్తుకు చివరి తేదీ: నవంబర్ 12

ఇమెయిల్: dcgc@riemysore.ac.in

వెబ్‌సైట్: ncert.nic.in

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *