కోట్లు కుమ్మరిస్తున్న పీజీ సీట్లు! | కోట్లు కుమ్మరిస్తున్న పీజీ సీట్లు-ఎంఆర్‌జీఎస్-విద్య

IPS కేటగిరీలో డెర్మటాలజీకి 3 కోట్లు

ఏ సీటు అయినా రూ.2 కోట్ల పైనే

సంస్థాగత ప్రాధాన్యత సీట్ల సంఖ్య

102 డెర్మటాలజీ, రేడియాలజీ,

జనరల్ మెడిసిన్, పీడియాట్రిక్, గైనకాలజీ సీట్లు

అడ్డగోలుగా విక్రయిస్తున్న ప్రైవేట్ కాలేజీలు

హైదరాబాద్ , అక్టోబరు 19 (ఆంధ్రజ్యోతి): వైద్య విద్యలో పీజీ సీట్లతో ప్రైవేట్ మెడికల్ కాలేజీల పంట పండింది..! సంస్థాగత ప్రాధాన్యత (IPS) కేటగిరీ సీట్లకు రూ. కోట్లు పడిపోతున్నాయి..! పీజీ సీట్ల డిమాండ్ పేరుతో కాలేజీ యాజమాన్యాలు విద్యార్థుల నుంచి కోట్లాది రూపాయలు దండుకుంటున్నాయి. డిమాండ్‌లో ఉన్న పీజీ సీట్లను చిన్న నిబంధన మినహా అడ్డగోలుగా విక్రయిస్తున్నారు. డెర్మటాలజీలో ఒక్క సీటు రూ. 3 కోట్లు వసూలు చేస్తున్నారు. రేడియాలజీకి కూడా ఇదే ధర అంటున్నారు. జనరల్ మెడిసిన్, పీడియాట్రిక్, గైనకాలజీ సీట్లకు రూ. 2 కోట్లకు విక్రయిస్తున్నారు. దీన్ని ఆపేది లేదు. నిబంధనలు అలా.. ప్రైవేట్ కాలేజీలకు అనుకూలంగా ఉన్నాయి. రెండు రోజుల క్రితం కాళోజీ హెల్త్ యూనివర్సిటీ పీజీ సీట్ల మ్యాట్రిక్స్ విడుదల చేసింది. ఇందులో యాజమాన్య కోటా (బి-కేటగిరీ), ఎన్నారై (సి) కోటా, ఐపిఎస్ కోటా సీట్ల వివరాలను విడుదల చేసింది. ఇందులో బీ, సీ కేటగిరీ సీట్లను హెల్త్ యూనివర్సిటీ కౌన్సెలింగ్ ద్వారా భర్తీ చేస్తుంది. ఐపీఎస్ సీట్లను ప్రైవేట్ కాలేజీలే భర్తీ చేసుకోవచ్చు. ఫలానా విద్యార్థికి సీటు కేటాయిస్తున్నట్లు హెల్త్ యూనివర్సిటీకి లేఖ ద్వారా తెలియజేస్తే సరిపోతుంది. వర్సిటీ విద్యార్థి నీట్ పీజీలో కూడా అర్హత సాధించిందా? లేదా? అన్న విషయాన్ని మాత్రమే పరిశీలిస్తుంది.

వేలం పాట గుర్తుకు వస్తుంది..

వాస్తవానికి జాతీయ వైద్య మండలి (ఎన్‌ఎంసీ) నిబంధనల ప్రకారం ప్రైవేట్ కాలేజీలు తమ టీచర్లు, ఇతర సిబ్బంది, వారి పిల్లలు, ఎంబీబీఎస్ పూర్తి చేసిన విద్యార్థులకు ఐపీఎస్ పీజీ సీట్లను కేటాయించాలి. కానీ, పీజీ సీట్ల డిమాండ్‌ను సొమ్ము చేసుకునేందుకు ప్రైవేట్ కాలేజీలు వేలంపాటలా ఉండేలా ఐపీఎస్ కోటా ఫీజులను పెంచాయి. నిబంధనలను పక్కన పెట్టడం. పైగా వచ్చే ఏడాది సీట్లను కూడా ముందుగానే అమ్ముకుంటున్నారు. ప్రభుత్వ ఆదేశాల మేరకు.. బీ-కేటగిరీ సీట్ల ఫీజు రూ. 23 లక్షల నుంచి రూ. 26 లక్షల మధ్య.. సి-కేటగిరీ సీట్ల ఫీజు రూ. 75 లక్షల నుంచి రూ. 80 లక్షల మధ్య ఉంటుంది. సీ-కేటగిరీ తరహాలో ఐపీఎస్ సీట్లకు ఫీజులు వసూలు చేయాలని నిబంధనలు చెబుతున్నాయి. కొన్ని కాలేజీలు IPS కేటగిరీ సీట్ల కోసం విద్యార్థుల మధ్య పోటీ పడుతున్నాయి మరియు వేలం మాదిరిగా ఫీజులను పెంచుతున్నాయి. ఉదాహరణకు రేడియాలజీ సీటు కోసం ముగ్గురు విద్యార్థులు పోటీపడితే.. ఆ ముగ్గురి తల్లిదండ్రులకు వేర్వేరుగా ఫోన్ చేసి 2 కోట్లు ఇవ్వాలని చెప్పారు. దీంతో విద్యార్థుల తల్లిదండ్రులు మానసిక ఒత్తిడికి గురవుతున్నారు. కొంతమంది తల్లిదండ్రులు ధరపై అంగీకరిస్తున్నారు మరియు ముందస్తు అడ్వాన్స్‌లు చెల్లిస్తారు. అలాంటి వారి నుంచి కూడా కాలేజీలు పెద్ద మొత్తంలో వసూలు చేస్తున్నాయి.

ఈ ఏడాది 102 ఐపీఎస్ సీట్లు..

రాష్ట్రంలోని దాదాపు అన్ని ప్రైవేట్ మెడికల్ కాలేజీల్లో ఐపీఎస్ సీట్లు ఉన్నాయి. NMC ఈ సీట్లను భ్రమణ ప్రాతిపదికన కేటాయిస్తుంది. అదేమిటంటే.. ఈ విద్యా సంవత్సరం ఐపీఎస్ సీట్లలో ఓ కాలేజీ డెర్మటాలజీ వస్తే.. వచ్చే ఏడాది మళ్లీ డెర్మటాలజీకి కేటాయించరు. మరో వర్గం సీట్లు కేటాయిస్తారు. ఈ ఏడాది అన్ని ప్రైవేట్ మెడికల్ కాలేజీలు 16 కేటగిరీల్లో 102 ఐపీఎస్ సీట్లు పొందాయి. ఇందులో డెర్మటాలజీ (4 సీట్లు), రేడియాలజీ (17), జనరల్ మెడిసిన్ (17), గైనకాలజీ (13), పీడియాట్రిక్స్ (12), రేడియాలజీ (11) సీట్లకు ఎక్కువ డిమాండ్ ఉంది. డెర్మటాలజీ, రేడియాలజీ రూ. 3 కోట్లు, ప్రైవేట్ మెడికల్ కాలేజీలు జనరల్ మెడిసిన్, పీడియాట్రిక్స్, గైనకాలజీ సీట్లను రూ. ఒక్కొక్కరికి 2 కోట్లు. ఈ ఐదు కేటగిరీల్లో 150 కోట్లు కొల్లగొడుతున్నట్లు తెలుస్తోంది.

డిమాండ్‌తో అర్హత పెరుగుతుంది!

ఈ ఏడాది నీట్‌లో పీజీ కటాఫ్ పర్సంటైల్‌ను కేంద్రం 50 నుంచి 25 శాతానికి తగ్గించింది. కాబట్టి ఎక్కువ మంది అర్హత సాధించారు. దీంతో సీట్ల కోసం పోటీ ఎక్కువైందని వైద్య వర్గాలు చెబుతున్నాయి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-10-20T18:12:53+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *