హైదరాబాద్ నిర్మాతలు కుతుబ్ షాహీలు హైదరాబాద్ నిర్మాతలు కుతుబ్ షాహీలు ms spl-MRGS-Education

తెలంగాణ చరిత్రలో కుతుబ్ షాహీలకు ప్రత్యేక స్థానం ఉంది. హైదరాబాద్ నగర నిర్మాతలుగా, కోహినూర్ వజ్రాన్ని ప్రపంచానికి పరిచయం చేసిన వారు, కలంకారీ పరిశ్రమను ప్రోత్సహించిన వారి సేవలు చిరస్మరణీయం. కుతుబ్ షాహీల యుగం తెలంగాణ సంస్కృతిని గంగా-జమునా తహజీబ్‌గా ఉన్నత స్థాయికి తీసుకెళ్లింది.

1518 నుండి 1687 వరకు వర్ధిల్లిన కుతుబ్ షాహీల కాలం దక్కన్ చరిత్రలో ఒక కొత్త దశ. వారి చరిత్రకు సంబంధించిన పురావస్తు మరియు అనేక చారిత్రక ఆధారాలు నేటికీ అందుబాటులో ఉన్నాయి.

తెలుగు భాషా పుస్తకాలు

 • తపతి సంవరణోపాఖ్యానం – గంగాధర కవి అద్దంకి
 • యయాతి చరిత్ర – పొన్నగంటి తెలగనార్య
 • సుగ్రీవుని విజయం, నిరంకుశోపాఖ్యానం – కందుకూరి రుద్రకవి
 • దశరథ నందన చరిత్ర – సింగరాచార్య
 • రాజకీయ రత్నం – కృష్ణమత్యులు
 • వైజయంతీ విలాపం – సారంగ తమ్మయ్య
 • పద్మ పురాణం, షట్ చక్రవర్తి చరిత, శివదామోదరం – రాజమల్లా రెడ్డి
 • దాశరథి శతకం – కంచర్ల గోపన్న
 • మువ్వల సవ్వడి – క్షేత్రయ్య
 • శుక సప్తశతి – పాలవేకరి కందిరీపతి
 • హంస వింసతి – ఆయాల రాజ నారాయణ తల్లి

పర్షియన్ భాషా పుస్తకాలు

 • తారిక్ – ఇ- ఫెరిస్టా – ఫెరిస్టా
 • ఖుదా – కైష్ సలోటిన్ – అల్ బస్తామి
 • మదిరే – కుతుబ్ షాహీ – ముహమ్మద్ బిన్ అబ్దుల్లా
 • కులియాత్ – ముహమ్మద్ కులీ కుతుబ్షా

యూరోపియన్ రచనలు

 • ట్రావెర్నియర్ – జ్ఞాపకాలు
 • Thevonote- రచనలు
 • బెర్నియర్ – జ్ఞాపకాలు
 • మనీష్ – రచనలు
 • సోరెన్స్ – రచనలు
 • ఫిలిప్ మోడ్స్ టేలర్ – కన్ఫెషన్స్ ఆఫ్ ఎ థగ్

కుతుబ్ షాహీల చరిత్రకు సంబంధించి అనేక చారిత్రక ఆధారాలతో పాటు పురావస్తు ఆధారాలు కూడా అందుబాటులో ఉన్నాయి. వాటిలో ముఖ్యమైనవి..

 • హైదరాబాద్ నగరం
 • చార్మినార్
 • హుస్సేన్ సాగర్
 • మక్కా మసీదు
 • మసాబ్ ట్యాంక్
 • హయత్‌నగర్
 • గోల్కొండ పునర్నిర్మాణం
 • ఇబ్రహీం పట్నం చెరువు
 • తారామతి- బరాదరి

కుతుబ్ షాహీల వంశావళి

 • ముహమ్మద్ కులీ/బడే మాలిక్ 1518-1543
 • జంషీద్ 1543 – 1550
 • శుభాంకులిలో 7 నెలలు 1550
 • ఇబ్రహీం కుతుబ్షా (వాస్తుశిల్పం రాజు) 1565 1612
 • సుల్తాన్ ముహమ్మద్ 1612 – 1626
 • అబ్దుల్లా కుతుబ్ షా 1626 – 1672
 • అబుల్ హసన్ తానీషా 1672 – 1687

కుతుబ్ షాహీ రాజ్య స్థాపకుడు మహమ్మద్ కులీ. వారి మూలాలు మధ్య ఆసియా నుండి. అకెనున్ అనే మరో తెగ వారు హుందాయ్ తెగకు చెందిన వారి రాజ్యాన్ని స్వాధీనం చేసుకున్నారు. కాబట్టి, తన ప్రాణాలను కాపాడుకోవడానికి, యువకుడిగా ఉన్న మహమ్మద్ కులీ, హిందూ కుష్ పర్వతాల గుండా యాంగ్జీ నదిని దాటి చివరకు దక్షిణ భారతదేశానికి చేరుకున్నాడు. బహమనీ సుల్తానుల వద్ద ఉద్యోగిగా చేరాడు.

అంచెలంచెలుగా ఎదుగుతూ వరంగల్‌లో సుబేదార్‌గా స్థిరపడి స్థానిక గొల్లల కోరిక మేరకు ప్రస్తుత హైదరాబాద్ ప్రాంతంలో ఉన్న పురాతన మంకాల్ లేదా మంగళారపు కోటను పునర్నిర్మించాడు. అతను 1518 నుండి స్వతంత్ర పాలన ప్రారంభించాడు. ఈ కోట గోల్కొండ కోటగా చరిత్రలో నిలిచిపోయింది.

ఈ రాజ్య ఏర్పాటు దక్కన్ చరిత్రలో కొత్త అధ్యయనానికి నాంది పలికింది. సుదీర్ఘ పాలన తర్వాత, అతను 1543లో అనూహ్య పరిణామాల మధ్య ఒక కిరాయి సైనికుడిచే హత్య చేయబడ్డాడు. ఈ హత్యకు అతని కుమారుడు జంషీద్‌ కుట్రదారు.

బడేమాలిక్ అని పిలువబడే ముహమ్మద్ కులీ మరణం తరువాత, జంషీద్ ఏడు సంవత్సరాలు మరియు అతని 7 సంవత్సరాల కుమారుడు సుభాన్ కులీ 7 నెలలు పాలించారు.

ఇబ్రహీం కులీ కుతుబ్షా గోల్కొండ రాజ్యాన్ని కీర్తించినవాడు

గోల్కొండ గొప్ప వైభవానికి పునాదులు వేసింది సుల్తాన్ ఇబ్రహీం కులీ. తన సొంత అన్న జంషీద్‌కు భయపడి, విజయనగర రాజు సదాశివ ప్రధానమంత్రి అలియా రామరాయ సహాయంతో గోల్కొండ రాజ్యానికి తానే ప్రభువుగా ప్రకటించుకున్నాడు. అతని భార్య భాగీరథీ దేవి. ఇబ్రహీం కుతుబ్షా గొప్పతనాన్ని ‘హరున్ ఖాన్ షేర్వానీ’ రచించిన ‘ది కింగ్‌డమ్ ఎట్ హిజ్ హైట్స్’లో వర్ణించారు.

భారతదేశ చరిత్రలో అభివృద్ధి కోసం ప్రత్యేక మంత్రిత్వ శాఖను ఏర్పాటు చేసిన ఘనత ఆయనది. ప్రస్తుతం హుస్సేన్‌సాగర్‌, ఇబ్రహీం పట్నం చెరువు, గోల్కొండ చుట్టూ ప్రహరీ ఆయన కాలం నాటి నిర్మాణాలు. సాహితీ ప్రియుడైన ఆయన తెలుగు భాషను ప్రోత్సహించి ‘మల్కిభా రామ’గా పేరు తెచ్చుకున్నారు. తల్లికోట యుద్ధం తర్వాత విజయనగర సామ్రాజ్యం పతనమై కోస్తా ఆంధ్ర కుతుబ్ షాహీల ఆధీనంలోకి వచ్చింది. మచిలీపట్నం, కాకినాడ, విశాఖపట్నం ఓడరేవులను అభివృద్ధి చేసి వజ్రాల ఎగుమతిని విస్తరించాడు. ఇతని కాలంలోనే గోల్కొండ రాజ్యం కర్ణాటక, మహారాష్ట్ర, ఆంధ్ర ప్రాంతాలకు విస్తరించింది.

నిర్మాణాల రాజు మహమ్మద్ కులీకుతుబ్షా

ఇబ్రహీం కులీకుతుబ్షా కుమారుడు మహమ్మద్ కులీకుతుబ్షా అధికారంలోకి వచ్చే సమయానికి గోల్కొండ రాజ్యం సంపదతో నిండిపోయింది. కలంకారీ ఎగుమతులు, వజ్రాల ఎగుమతులు మరియు పత్తి ఎగుమతులు గోల్కొండను సంపన్న రాజ్యంగా మార్చాయి. ఈ మిగులు సంపదతో మహ్మద్ కులీ తన ప్రియమైన భాగమతి పేరు మీద భాగ్యనగర్/భాగ్యనగర్ నిర్మించాడు. హైదరీమహల్‌గా మారిన ఆమె పేరు మీదుగా ఈ నగరం హైదరాబాద్‌గా ప్రసిద్ధి చెందింది. ఈ నగరం యొక్క నమూనా ప్రస్తుత ఇరాన్‌లోని ఇస్ఫహాన్ నగరం నుండి తీసుకోబడింది. డిజైనర్ ‘మీర్ మోమిన్ అస్రాబాది’. 1590లో నిర్మించిన హైదరాబాద్… ఈ నగరం నిర్మాణంలో అంతర్జాతీయ ఖ్యాతిని పొందింది.

ప్లేగు వ్యాధిపై విజయం సాధించినందుకు నిదర్శనంగా 1591లో చార్మినార్‌ను నిర్మించారు. దాని చుట్టూ ‘చార్ కమాన్’ మరియు ప్రసిద్ధ ఆసుపత్రి ‘దారుల్ షిఫా’ అతని నిర్మాణాలు. అనేక నిర్మాణాల ఫలితంగా, మహ్మద్కులి నిర్మాణాల రాజుగా గుర్తింపు పొందాడు. స్వతహాగా రచయిత కూడా. అతని రచన ‘కులియాత్’ మహ్మద్ కులీ యొక్క సౌందర్య ఆరాధన మరియు కళా అభిరుచిని ప్రతిబింబిస్తుంది.

మహ్మద్ కులీ మరణం తరువాత, అతని అల్లుడు మహ్మద్ సుల్తాన్ మరియు కుమార్తె హయత్ భక్షి బేగం గోల్కొండ పరిపాలనను చేపట్టారు. వారి కాలంలో, హైదరాబాద్ నగరం నెదర్లాండ్స్‌లోని బ్రిటిష్ ఈస్ట్ ఇండియా కంపెనీ మరియు ఫ్రెంచ్ ఈస్ట్ ఇండియా కంపెనీతో వ్యాపార సంబంధాలను ఏర్పరచుకుని అంతర్జాతీయ నగరంగా గుర్తింపు పొందింది. మసాబ్ ట్యాంక్ మరియు హయత్ నగర్ ‘మా సాహిభా’ అని పిలువబడే హయత్ భక్షి పేరు మీద నిర్మించబడ్డాయి. తదుపరి పాలకుడు అబ్దుల్లా కుతుబ్షా.

అబుల్‌హాసన్ తానీషా గోల్కొండ రాజ్యానికి చివరి పాలకుడు. షరజ్ కట్టాల్ అనే సూఫీ సన్యాసి శిష్యుడైన తానీషా అనుకోని పరిస్థితుల్లో గోల్కొండ పాలకుడయ్యాడు. కీలక స్థానాల్లో అక్కన్న – మాదన్నలను నియమించారు. రాజు శివాజీతో స్నేహం చేసి రహస్య ఒప్పందం చేసుకున్నాడు.

ఢిల్లీ బాద్షా ఔరంగజేబుకు గోల్కొండ రాజ్య స్వాతంత్ర్య విధానాలు నచ్చలేదు. 1687 లో, అతను వ్యక్తిగతంగా ఢిల్లీ నుండి హైదరాబాద్ వరకు మొఘల్ సైన్యానికి నాయకత్వం వహించాడు. అతను శాంతింపజేసే ప్రయత్నాలను తానీషా అంగీకరించలేదు. అబ్దుల్ రజాక్ లారీ నేతృత్వంలోని గోల్కొండ సైన్యం ఢిల్లీ సైన్యాన్ని తప్పనిసరి పరిస్థితుల్లో ఎదుర్కొంది. ఎనిమిది నెలల తీవ్ర ప్రతిఘటన తర్వాత గోల్కొండ కోట కూలిపోయింది. తానీషా పట్టుబడ్డాడు.

హైదరాబాద్ నగర నిర్మాణం తెలంగాణ ప్రజలకు గొప్ప కానుక. నాల్గవ వంతు ప్రజలు నివసించే నేటి తెలంగాణ రాష్ట్రానికి హైదరాబాద్ రాజధాని నగరం. పోటీ పరీక్షలకు సిద్ధమవుతున్న అభ్యర్థులు తెలంగాణ సమకాలీన చరిత్ర అధ్యయనంలో కుతుబ్ షాహీల పాత్రను గ్రహించాలి.

కుతుబ్ షాహీ రాజ్య స్థాపకుడు మహమ్మద్ కులీ. వారి మూలాలు మధ్య ఆసియా నుండి. అకెనున్ అనే మరో తెగ వారు హుందాయ్ తెగకు చెందిన వారి రాజ్యాన్ని స్వాధీనం చేసుకున్నారు. కాబట్టి, తన ప్రాణాలను కాపాడుకోవడానికి, యువకుడిగా ఉన్న మహమ్మద్ కులీ, హిందూ కుష్ పర్వతాల గుండా యాంగ్జీ నదిని దాటి చివరకు దక్షిణ భారతదేశానికి చేరుకున్నాడు.

– డాక్టర్ రియాజ్

సీనియర్ ఫ్యాకల్టీ, అకడమిక్ డైరెక్టర్,

5 మంత్ర కెరీర్ పాయింట్, హైదరాబాద్

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-10-20T20:08:33+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *